Radio Okapi. Asante kwa oh, kwa kuwa nasi wengi. Kesi ya Waziri Mkuu wa zamani Augustin Matata Mponyo pamoja na kiongozi wa zamani wa FPI na kiongozi wa kiwanda Africom mzaliwa wa Afrika ya Kusini Ilianzishwa hii siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa, kunako korti ya kikatiba. Ni kuhusu wizi wa hazina za serikali katika uongozi wa mradi Bukangalonzo. Wakati wa siku makumi mane uliotolewa kwa baraza ya bunge la taifa kwa kuchungua mradi wa bajeti ya serikali ya mwaka wa 2022 tayari umekomeshwa, ni kutokana na kipengele 83 cha sheria ya fedha. Jimboni Ituri, wanamgambo wa kundi la silaha la Kodeko waliunguza siku ya Mungu vijiji sita vya mtaa wa Jugu na kusababisha mauaji ya watu watatu. Sauti zinapazwa kwa kuomba serikali ikomeshe ujeuri huo unaofadhaisha mno. E katika habari za sheria tuanze na kesi ya waziri mkuu wa zamani Auguste Matata Mponyo pamoja na kiongozi wa zamani wa FPI Patrice Kitebi na Christo Grobler mzaliwa wa Afrika Kusini, kiongozi wa kiwanda Africom iliyoanzishwa hii siku ya kwanza kunako korti ya kikatiba mnyini Kinshasa. Wakuu wale watatu wanashutumiwa uizi wa zina za serikali katika uongozi wa mradi Bukangalonzo ulioanzishwa mwaka wa elfu mbili kumi na nne kwenye umbali wa kilomita mia mbili makumi mawili na mji wa Kinshasa. Wakati wa kesi ya kwanza mwanasheria mkuu wa korti ya kikatiba alijulisha makosa wanaoshutumiwa wakuu wale. Hata hivyo, kesi ilisukumwa hadi tarehe mnane Novemba kwa ukosefu wa mtafsiri wa Kiingereza kwa mshutumiwa mzaliwa wa Afrika ya Kusini. Taarifa ya jefungo inatolewa na mwenzetu Fulbert Balolagi. Wakati wa kufasiria mambo, wizara ya umma ilimwakilisha Matata Mponyo kama mtu ambaye hakuheshimu sheria wakati wa kuchagua watu kwa kutumika katika mradi wa Bukangalonzo. Kwa wizara ya umma, wakati wote wa kuanzisha mradi mupya, ni lazima kujulisha watu wote ili kupata namna ya kuchagua wale ambao wanastahili kwa kutumika. Bwana Matata hakufanya hivyo, na kwa hiyo inaonekana kwamba aliharibu mradi ambao ungesaidia serikali kupata pesa a nyingi yaonesha wizara ya umma. Isaac Kipulu, mshauri wa Patrice Kitebi, anaonyesha kwamba watafatilia mambo ili kuonesha ukweli. Upande wake, Akibu Jedoneka Luba anaonyesha kuwa hakuna mazungumzo yaweza fanyika kati ya mahakama makuu na wakili kwa kumtetea bwana Patrice Kitebi, ikiwa kama kuna ubaya fulani ulifanyika wakati wa kufungua kesi kwa korti. Sheria iliheshimiwa kabla ya kufungua kesi. wakati wa siku makumi ine uliotolewa kwa baraza ya bunge la taifa kwa kuchungua mradi wa bajeti ya serikali ya mwaka wa 2022 tayari umekomeshwa hii siku ya kwanza. Ni kutokana na kipengele makumi nane na tatu cha sheria ya fedha, kanuni ya taifa ya haki inalazimisha baraza ya bunge la taifa kutuma mradi huo katika hali yake ya sasa ajili ya uchunguzi kunako senate muda wa siku makumi mawili hali itakayochelewesha uchunguzi wa ndani wa bajeti hiyo, sababu sheria ya fedha inaomba kwanza chunguzi wa pesa za marudishio kwa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na katika jimbo la Kasai Oriental, ofisi ya kupokea na kuchungua vikaratasi vya wagombea wa kiti cha liwali ilifungua milango hii siku ya kwanza mjini Mbujimai. Kwa mjibu wa katibu mtendaji jimboni wa Seni, operesheni hiyo itafanyika tangu tarehe makumi mawili na tano hadi makumi matatu na moja Oktoba. Nikolas Kalambai anaomba wagombea wa kiti cha liwali wala mikusanyiko ya wa kisiasa wafike wengi kuchukua fomu kunako ofisi hiyo BRTC inayohusika. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimai, inatolewa na mwenzetu wa Kisangani, Jacques Mukonkoli. Tangu saa mbili na nusu asubuhi seni ya Kasai ya mashariki imefunguliwa rasmi kwa ajili ya kuondoa fomu na wagombea wa magavana wa wawakilishi wa vyama vya siasa au vikundi vyenye nia ya kugombea nafasi ya gavana wa jimbo. Ofisi hii itafungua saa ine na nusu jioni katika kipindi chote kilichopangwa kwa ajili ya operation hii, anasema katibu mtendaji wa seni Kasai Oriental. Rais wa BRTC anasema tangu kufunguliwa hakuna mgombea au mwakilishi wa vyama vya siasa au vikundi vime vimeku kuondoa fomu. Amana ya bidhaa hii imewekwa kwa feza milioni 20, ya Kongo kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi. Katibu mtendaji wa seni anawataka kuhusika kuharakisha ili kuepuka kilio cha BRTC siku ya mwisho. Katika kipindi hiki ambacho DRC inapitia kipindi cha COVID-19, zaidi ya wagombea 16 wa UDPS wamewasilisha wagombea wao kwa dhamana ya dola 120 na nusu kwa ombi la chama chao katika ngazi ya jimbo Nadama, na dhamana nyingine imewekwa katika ngazi ya kitaifa ili kuonesha matarajio yao. Hata hivyo UDPS bado haijafanya uchaguzi wa msingi kwa wanachama wake ambao wanataka kugombea nafasi hiyo. Tuzulishe kwamba ofisi ya kukaribisha na kutungua vikaratasi vya ugombea wa kiti cha liwali katika majimbo ya Kongo Central na Kasai Central ilifungua pia mlango wake kwa sababu hizo hizo. Upande mwingine katika jimbo la Ituri, wanamgambo wa kundi la Sila Kodeko waliunguza siku ya Mungu vijiji sita vya mtaa wa Jugu, ambako waliua pia watu watatu, jambo iliyopelekea kukimbia makao yao kwa wakaji wa maeneo yale. Wamoja walioelekeza mjini Bunia, sauti zinapazwa kwa kuomba serikali ikomeshe ujeuri huo unaofadhaisha mno. Upande wa majeshi ya Fardise, imeripotiwa kwamba operesheni zinaendeshwa kwa kupinga wahuni wale. Falajugu limevamiwa na washambuliaji hao ambao hufanya uchenyasi dhidi ya raia. Jana Jumapili, walichoma moto vijiji sita, unena duru zetu miongoni mwao: Palestina, so Elisha, Jojo, Deto na Matete. Maduka na nyumba za wakaji zitawaliwa na wanamgambo hao ambao walichukua pia mali kutoka kwa watu kabla ya kuondoka katika eneo hilo. Angalau watu watatu waliuawa, pamoja na msichana mmoja wa miaka 16, alinena mzee mmoja, mshauri wa eneo hilo. Wakikabiliwa na ukosefu wa usalama, watu kadhaa walazimika kuondoka katika eneo hilo. Ni sawa, wakaaji wa vijiji vya Lopa na pia Katoto wamoja wamejielekeza mji Bunya au Iga Barriere, wengine walijificha porini karibu na vijiji vyao ili kupata chakula kutoka mashamba zao. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi ni Jean-Claude Luki kwa niaba ya Radio Kapi. Ujumbe wa MONUSCO katika jimbo la Kivu ya Kusini unaendesha mkutano kwa kukaza uwezo wa makamanda na maafisa wa polisi na majeshi ya FARDC Pakigulube. Mafunzo yanaelekea mbinu za kuzuia na kukinga haki za binadamu na haki ya kimataifa ya kibinadamu katika maeneo ya ugomvi. Wanahudhuria kwenye mafunzo yale ya tarehe makumi mawili na ine hadi makumi mawili na mnane Oktoba maafisa makumi matatu masomo haikuanzishwa hii siku ya kwanza katika mashule ya kiserikali ya jimbo la Kongo Central. Ndiyo kusema walimu hawakusikia nia walaombi aliwali kwa muda aliyependekeza suluhisho ya mahali kwa faida ya wanafunzi. Wakilishi wa walimu wa jimbo la Kongo Central wanalazimisha kuanzishwa kwa malipo ya marupurupu katika jimbo. Simon Silulu msemaji wa mashirika ya utetezi wa walimu katika jimbo la Kongo Central amejulisha kwamba waliwali kwa muda wali wali alifahamishwa mahitaji ya walimu wanaosubiri jibu yake mbele ya kuanza kazi Tarifa anana plurish mambo kutoka Matadi usomiwa Ezekiel Muzalia, mwenzetu wa Bunia. Maandamano ya mugomo hauwezi kudumu, ni ndivyo alivyojulisha Justin Lwembe liwali wa jimbo la Kongo Central. Huyo anasema ya kwamba ungojea suluhisho kwa wakuu viongozi kwa ajili ya kuanzishwa kwa kazi za shule. Ni hilo linatokana na majadiliano kati ya mwaziri wa elimu wa EPST na wanasyndiketi, liwali wa jimbo la Kongo Central katika maongezi yalichoanda na viongozi wa elimu katika jimbo la Kongo Central na wanafunzi waliokuwa wakiomba kuanzishwe mafunzo. Kuhusu majadiliano hiyo, viongozi wa shule wa jimbo la Kongo Central waliandaa siku ya sita mkutano kwa ajili ya kutafakari kuhusu ombi lake liwali wa jimbo wa kurudi shuleni kwa faida ya watoto. Walimu walikubali kuanzilia kazi za masomo, lakini walilazimisha marupurupu yao. Kwa sasa hawajapata jibu lolote toka kwake liwali wa jimbo la Kongo Central. Kwa wakati huo, shule nyingi za kiserikali zinabaki zikifunga milango zao. Wanafunzi ambao tuliokutana nao wanajulisha ya kwamba wanachoka kujielekeza shuleni ambapo hakuna mwalimu mmoja. Pagoma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, shule nyingi za upekee hazikufungua milango hii siku ya kwanza. Ni kutokana na mwito wa maandamano wa mwisho wa Jumajana wa miungano inayojijulisha sawa kamati ya wanafunzi. Miungano hiyo ilipasha maoni katika vituo vya upashaji vya habari vya kijamii na kuoma maandamano ya kimya na tena kuondosha watoto wote katika mashule ya kipekee kwa kuunga mkono mgomo wa walimu wa mashule ya sekta ya kiserikali mengi nawe Rosali Zawadi ni ili kuzuia uharibifu unaoweza tukia na mashambulio dhidi ya wanafunzi katika shule za kibinafsi ambazo zimekuwa zikifanya kazi tangu kuanza kwa mwaka wa shule. Ndio maana shule zingine za kibinafsi zimewaomba wazazi kuwachunga watoto wao na kuona maendeleo wakati wa mchana. Wanafunzi wengine ambao waliweza kufika shuleni kwao asubuhi hii siku ya kwanza walirudishwa ila trafiki ilikuwa kawaida mjini, hata kama ilianza kwa uzembe mapema asubuhi. Kwa upande mwingine, maduka zilifunguliwa kama kawaida. Askari polisi walikuwa wengi na gari zao za operation kwenye maeneo makuu ya mji, haswa kwenye eneo la Signers Mutinga, entre Président Insigo, pia Majingo Goma. Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Okapi.