Oh, kesi ya waziri mkuu wa zamani Auguste Matata Mponyo pamoja na kiongozi wa zamani wa FPI, naye kiongozi wa kiwanda Africom, mzaliwa wa Jamhuri ya Afrika Kusini ilianzishwa jana siku ya kwanza pa mjini Kinshasa kuna kokoti ya kikatiba ni kuhusu wizi wa hazina za serikali katika uongozi wa mradi Bukanga Lonzo. Masomo haikuanzishwa jana siku ya kwanza katika mashule ya kiserikali ya jimbo la Kongo Central, ndiyo kusema walimu wa kusikia nia na ombi aliwali kwa muda aliyependekeza suluhisho wa mahali kwa faida ya wanafunzi. Jimboni Turi, wanamgambo wa kundi la silaha la Kodeko waliunguza siku ya Mungu vijiji sita vya mtaa wa Jugu na kusababisha mauaji ya watu watatu. Sauti zinapazwa kwa kuomba serikali ikomeshe ujeuri huo unaofadhaisha mno. E, katika habari za sheria tuanze na kesi ya waziri mkuu wa zamani Auguste Matata Mponyo, pamoja na kiongozi wa zamani wa FPI Patrice Kitebi na Christo Grobler, mzaliwa wa Afrika Kusini, kiongozi wa Kiwanda Africom, iliyoanzishwa hii siku ya kwanza kunako korti ya kikatiba mjini Kinshasa. Wakuu wale watatu wanashutumiwa uizi wa zina za serikali katika uongozi wa mradi Bukangalonzo ulioanzishwa mwaka wa 2014 kwenye umbali wa kilomita 220 na mji wa Kinshasa. Wakati wa kesi ya kwanza mwanasheria mkuu wa korti ya kikatiba alijulisha makosa wanaoshutumiwa wakuu wale hata hivyo, kesi ilisukumwa hadi tarehe mnane Novemba kwa ukosefu wa mtafsiri wa Kiingereza kwa mshutumiwa mzaliwa wa Afrika ya Kusini. Taarifa jefungo inatolewa na mwenzetu Fulbert Balolagi. Wakati wa kufasiria mambo, wizara ya umma ilimwakilisha Matata Mponyo kama mtu ambaye hakuheshimu sheria wakati wa kuchagua watu kwa kutumika katika mradi wa Bukangalonzo. Kwa wizara ya umma, wakati wote wa kuanzisha mradi mupya, ni lazima kujulisha watu wote ili kupata namna ya kuchagua wale ambao wanastahili kwa kutumika. Bwana Matata hakufanya hivyo, na kwa hiyo inaonekana kwamba aliharibu mradi ambao ungesaidia serikali kupata pesa. Anyingi yaonesha wizara ya umma. Isaac Kipulu, mshauri wa Patrice Kitebi, anaonyesha kwamba watafatilia mambo ili kuonesha ukweli. Upande wake, Akibu Jedoneka Luba anaonyesha kuwa hakuna mazungumzo yaweza fanyika kati ya mahakama makuu na wakili kwa kumtetea bwana Patrice Kitebi, ikiwa kama kuna ubaya fulani ulifanyika wakati wa kufungua kesi kwa korti. Sheria iliheshimiwa kabla ya kufungua kesi. Kwa kifupi, zaidi ya nyumba mia moja zilianguka, watu wengi walijeruhiwa na shule kuvunjwa. Hayo akiwa matokeo ya mvua kali ya siku ya sita katika mji mdogo wa Mushi, jimboni Mai Ndombe. Mbunge wa jimbo hilo Didas Pembe anatoa mwito wa usaidizi kwa wakaaji wa eneo hilo kwa wakuu wa kiserikali wana uwezo masomo haikuanzishwa hii siku ya kwanza katika mashule ya kiserikali ya jimbo la Kongo Central, ndiyo kusema walimu hawakusikia ni ya walaombi aliwali kwa muda, aliyependekeza suluhisho ya mahali kwa faida ya wanafunzi. Wakilishi wa walimu wa jimbo la Kongo Central wanalazimisha kuanzishwa kwa, kwa malipo ya marupurupu katika jimbo. Simon Silulu, msemaji wa mashirika ya utetezi wa walimu katika jimbo la Kongo Central, amejulisha ya kwamba waliwali kwa muda wali wali alifahamishwa mahitaji ya walimu wanaosubiri jibu yake mbele ya kuanza kazi. Taarifa maandamano ya mgomo hauwezi kudumu, ni ndivyo alivyojulisha Justin Lwembe liwali wa jimbo la Kongo Central. Huyo anasema ya kwamba ungojea suluhisho kwa wakuu viongozi kwa ajili ya kuanzishwa kwa kazi za shule. Ni hilo linatokana na majadiliano kati ya mwaziri wa elimu wa EPST na wanasyndiketi, liwali wa jimbo la Kongo Central katika maongezi yalichoandaa na viongozi wa elimu katika jimbo la Kongo Central na wanafunzi waliokuwa wakiomba kuanzishwe mafunzo kuhusu majadiliano hiyo. Viongozi wa shule wa jimbo la Kongo Central walianda siku ya sita mkutano kwa ajili ya kutafakari kuhusu ombi lake liwali wa jimbo wa kurudi shuleni kwa faida ya watoto. Walimu walikubali kuanzilia kazi za masomo, lakini walilazimisha marupurupu yao. Kwa sasa hawajapata jibu lolote toka kwake liwali wa jimbo la Kongo Central. Kwa wakati huo, shule nyingi za kiserikali zinabaki zikifunga milango zao. Wanafunzi ambao tuliokutana nao wanajulisha ya kwamba wanachoka kujielekeza shuleni ambapo hakuna mwalimu mmoja. Pagoma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, shule nyingi za upekee hazikufungua milango hii siku ya kwanza, ni kutokana na mwito wa maandamano wa mwisho wa juma jana wa miungano inayojijulisha sawa kamati ya wanafunzi. Miungano hiyo ilipasha maoni katika vituo vya upashaji vya habari vya kijamii na kuoma maandamano ya kimya na tena kuondosha watoto wote katika mashule ya kipekee kwa kuunga mkono mgomo wa walimu wa mashule ya sekta ya kiserikali mengi nawe Rosali Zawadi ni ili kuzuia uharibifu unaoweza tukia na mashambulio dhidi ya wanafunzi katika shule za kibinafsi ambazo zimekuwa zikifanya kazi tangu kuanza kwa mwaka wa shule. Ndio maana shule zingine za kibinafsi zimewaomba wazazi kuwachunga watoto wao na kuona maendeleo wakati wa mchana. Wanafunzi wengine ambao waliweza kufika shuleni kwao asubuhi hii siku ya kwanza walirudishwa. Ila trafiki ilikuwa kawaida mjini, hata kama ilianza kwa uzembe mapema asubuhi. Kwa upande mwingine, maduka zilifunguliwa kama kawaida. Askari polisi walikuwa wengi na gari zao za operation kwenye maeneo makuu ya mji, haswa kwenye eneo la Signers Mutinga entre president Insigo, pia Majengo Goma. Rosalie Zawadi na katika jimbo la Kasai Oriental, ofisi ya kupokea na kuchungua vikaratasi vya wagombea wa kiti cha liwali ilifungua milango hii siku ya kwanza mjini Mbujimai. Kwa mjibu wa katibu mtendaji jimboni wa Seni, operesheni hiyo itafanyika tangu tarehe makumi mawili na tano hadi makumi matatu na moja Oktoba. Nikolas Kalambai anaomba wagombea wa kiti cha liwali wala mikusanyiko ya wa kisiasa wafike wengi kuchukua fomu kunako ofisi hiyo se, kutoka Mbujimai, wa Kisangani inayohusika tangu saa mbili na nusu asubuhi seni ya Kasai ya Mashariki imefunguliwa rasmi kwa ajili ya kuondoa fomu na wagombea wa magavana wawakilishi wa vyama vya siasa au vikundi vyenye nia ya kugombea nafasi ya gavana wa jimbo. Ofisi hii itafungua saa ine na nusu jioni katika kipindi chote kilichopangwa kwa ajili ya operation hii, anasema katibu mtendaji wa seni Kasai Oriental. Rais wa BRTC anasema tangu kufunguliwa hakuna mgombea au mwakilishi wa vyama vya siasa au vikundi vime kwenda kuondoa fomu. Amana ya bidhaa hii imewekwa kwa fedha milioni 20 ya Kongo kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi. Katibu mtendaji wa seni anawataka kuhusika kuharakisha ili kuepuka kilio cha BRTC siku ya mwisho katika kipindi hiki ambacho DRC inapitia kipindi cha COVID-19. Zaidi ya wagombea 16 wa udepes wamewasilisha wagombea wao kwa dhamana ya dola mia ishirini na nusu kwa ombi la chama chao katika ngazi ya jimbo Nadama, na dhamana nyingine imewekwa katika ngazi ya kitaifa ili kuonesha matarajio yao. Hata hivyo UDPS bado haijafanya uchaguzi wa msingi kwa wanachama wake ambao wanataka kugombea nafasi hiyo. Tuzulishe kwamba ofisi ya kukaribisha na kuchunguza vikaratasi vya ugombe wa kiti cha liwali katika majimbo ya Kongo Central na Kasai Central ilifungua pia mlango milango yake kwa sababu hizo hizo. Katika jimbo la Ituri wana mgambo wa kundi la sila CODECO waliunguza siku ya Mungu vijiji sita vya mtaa wa Jugu, ambako waliua pia watu watatu, jambo iliyopelekea kukimbia makao yao kwa wakaji wa maeneo yale. Wamoja waliojelekeza mjini Bunia, sauti zinapazwa kwa kuomba serikali ikomeshe ujauri huo unaofadhaisha mno. Upande wa majeshi ya FARDC, imeripotiwa kwamba operesheni zinaendeshwa kwa kupinga wahuni wale. Maelezo mengi nawe Jean-Claude Lokidile kutoka mji wa Bunia, ni tangu mwisho wa juma iliyopita ambapo eneo la Mulabo katika tarafa la Jugu limevamiwa na washambuliaji hao ambao hufanya uchenyasi dhidi ya raia. Jana Jumapili walichoma moto vijiji sita, unena duru zetu, miongoni mwao Palestina so Elisha, Jojo, Deto na Matete. Maduka na nyumba za wakaji zitawaliwa na wanamgambo hao ambao walichukua pia mali kutoka kwa watu kabla ya kuondoka katika eneo hilo. Angalau watu watatu waliuawa pamoja na msichana mmoja wa miaka 16, alinena mzee mmoja mshauri wa eneo hilo. Wakikabiliwa na ukosefu wa usalama, watu kadhaa walilazimika kuondoka katika eneo hilo. Ni sawa, wakaaji wa vijiji vya Lopa na pia Katoto, wamoja wamejielekeza mji Bunya au Iga Barrier, wengine walijificha porini karibu na vijiji vyao, ili kupata chakula kutoka mashamba zao. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi ni Jean-Claude Luki kwenye Radio Kapi. Kwa kifupi, katibu mkuu kama wa Umoja wa Mataifa anayehusika na na operesheni za kuimarisha amani anaomba juhudi nyingi katika habari na ujasusi pamoja na ushirikiano wa wakaaji katika operesheni. Za kuwapinga wauni wa IDF Jean-Pierre Lacroix alisema yale siku ya Mungu pabeni katika jimbo la Kivu ya kaskazini wakati wa mwisho wa ziara yake ya kazi ya siku tano katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ujumbe wa MONUSCO katika jimbo la Kivu ya kusini unaendesha mkutano kwa kukaza uwezo wa makamanda na maafisa wa polisi na majeshi ya FARDC pa Kigulube. Mafunzo yanaelekea mbinu za kuzuia na kukinga haki za binadamu na haki ya kimataifa ya kibinadamu katika maeneo ya ugomvi. Wanahudhuria kwenye mafunzo yale tarehe makumi mawili na ine hadi makumi mawili na mnane Oktoba, maafisa makuu matatu. Mwisho wa kipindi kile cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya radio Kapi.