Radio Kapi. Oh, wana memba sita waongozi wa seni waliapa kiapo hii siku ya pili mjini Kinshasa mbele ya korti ya katiba. Kabla ya kuingia katika madaraka yawo, walisaini kibarua kwa kuonesha ya kwamba awatapendelea pande fulani, watakuwa huru na watachunga siri katika makazi yao. Jimboni Kivu ya Kusini, wana memba wa mashirika ya kiraia waliandamana hii siku ya pili wakudai kuanzishwa kwa masomo katika mashule ya kiserikali. Wazazi wengi wa wanafunzi walihudhuria kwenye maandamano yale kutoka nafasi Muzirwa Panyawera hadi ofisi aliwali wa jimbo mjini Bukavu. Na katika jimbo la Lomami kuna ripotiwa tangu juma mbili ukosefu wa maji safi katika mji wa Mweneditu, kilomita 132, na Mbuji Mai. Hali hiyo inatokana na matatizo ya kiufundi nafasi ya uchukuzi wa maji, imesema Regideso Mweneditu. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wanamemba sita wa uongozi wa Seni waliapa kiapo hii siku ya pili mjini Kinshasa mbele ya korti ya kikatiba kabla ya kuingia katika madaraka yao. Chini ya uongozi wa Deni Kadima, mwenyekiti mpya wa Seni, walisaini kibarua kwa kuonesha ya kwamba watapendelea pande fulani, watakuwa huru na watachunga siri katika makazi yao hata baada ya uongozi wao. Kesi hiyo iliendeshwa mbele ya waziri mkuu wa kuwa vimba viwili vya ubungi ge na wakuu wa mashirika na usindikiza demokrasia nchini pamoja na umati wa watu wengi. Liwali wa jimbo la Congo Central Atu Matubwana amerudilia madaraka yake kutokana na azimio ya sheria shauri ya taifa ilisimamisha uongozi wote kwa muda katika jimbo hilo tangu siku ya sita iliyopita na siku ya kwanza ili arifiwa kwa waziri makamu mkuu anayehusika na usalama, kwa waziri wa sheria, na pande zote zenye kuhusishwa na azimio hiyo, hususan seni taarifa ya jefungoi inatolewa na Sifa Maguru kutoka mji wa Goma. Atu Matubwana aliwahi kwenda mbele ya korti husika na swali za kiserikali, yani Conseil d'Etat, kwa kumwomba muamzi pate kusimamisha kusudio lake. Waziri wa mambo ya ndani aliyesimamisha madaraka yake tangu tarehe tano Septemba. Kwa mjibu wake atuma tubwana, kusudio hilo lake waziri lilikanyaga haki zake. Sheria kuhusu uongozi linasema kama ikiwa kusudio litaenda kinyume na haki ama uhuru wa mtu huyu anaweza kwenda mbele ya muamzi, na ndio anatoka kufanya na muamzi. Amempa sheria wakati wa masambo, mwakilishi wake waziri aliwahi kusema kama ni korti ku naye mwamzi alitupilia mbali neno hilo. Ni tangu jana, siku ya kwanza, ndiyo vibarua vilitolewa kwa pande zote, na inasemeka kuwa ni korti ndiyo itahusika na kuheshimisha kusudio hilo. na kuhusu swali hilo lenye kuelekea liwali yatuma tu bwana, kuna mambo yasiyo wazi kuhusu uongozi kwa muda wa jimbo la Kongo Central, sababu wakati huu tume ya uchaguzi huru imejiandaa kuongoza uchaguzi wa liwali mpya wa jimbo hilo. Haifahamike kama azimio hiyo ya sheria itazuia seni wala tena kama tuma tu bwana ataanza kazi moja kwa moja, na tena eti atasubiri kibarua cha waziri makamu mkuu anayehusika na mambo ya ndani. Sikilizeni jibu ya mwakili wa Kinshasa Gombe, Wili Wenga njiani mwasimu na Alen rung Swali la kisheria lililobakia ni lile la kutafuta kujua kama ni kufutwa kazi kwa atumatu bwana ambaye aendelea kubaki madarakani, kwa sababu inaweza kuwa katika utekelezaji wa hukumu ya mahakama ya kikatiba. Naibu waziri mkuu aliona kuwa atumatu bwana asiendelee tena kutekeleza majukumu yake kama gavana wa jimbo la Kongo Central, lakini labda ni namna yake ya kupanga uongozi kwa muda wa jimbo kupitia baru barua raisi tu namna hiyo ndiyo haikupendeza baraza la serikali, na ni hali hii ya barua raisi iliyoonewa zaidi na barua hiyo ikasimamishwa. Sasa atuma tu bwana hata rudilia kazi yake? Hapana, bila shaka unajua kwamba anayepashwa kutekeleza uamzi wa baraza la nchi ni naibu waziri mkuu anayeshughulikia mambo ya ndani, na kwamba iwapo atakuwa na kisomo chengine ikilinganishwa na hukumu nyingine, akizungumzia mahakama ya katiba itakuwa kama anapatikana mbele ya maamuzi mawili, na kwa hiyo ile inayoamuru kuachishwa kazi ina uzito mkubwa kuliko ile inayopanga uongozi kwa muda. Hivi anaweza tu kusahihisha namna ya kupanga uongozi kwa muda, na mambo yatatembea tena kama alivyokuwa ameamua mwanzo. Hii siku ya pili mbele ya tribunali ya kijeshi ya Beni wa kesi ya Fiston wa Isambiro anayejulishwa sawa kiongozi wa muungano wa kiraia la Veranda Mutsanga aliyefungwa tangu mwezi wa saba uliopita. Huyo anashutumiwa makosa mengi, hususani kuendesha mikutano katika shule Alpha, mtani Mulekera, kutangaza vikaratasi visivyo na saini katika vituo vya habari vya kijamii, kwa kushawishi watu vitendo vya ujauri vilivyopelekea kuunguzwa mwezi wa Novemba elfu mbili kumi na tisa kwa ofisi ya mewa mji wa Beni na moja wa makao ya Monisco katika kata Boikene. Maelezo mengi na naoye Marcial Papi Mukeba kutoka mji wa Beni. Mwendesha mashtaka anashtaki Fisto Isambiro kwa makosa matatu. Kwanza ni kufanya mikutano kwenye chuo kikuu cha Alfa katika mkoa ya Mulekera, kusambaza kwenye mitandao ya kijamii habari zinazochochea vitendo vya ukatili vilivyosababishwa Novemba ya mwaka 2019 kuchomwa kwa moto kwa ofisi ya meya wa jiji ya Beni na moja ya ofisi ya Monisco katika kata ya Boikene. Pia anashitakiwa kusambaza habari kwenye mitandao ya kijamii mnamo Aprili ya mwaka kahuu kwa kuita kutofanyika kwa kazi zaidi ya wiki moja katika jiji na wilaya ya Beni. Fisto Isambiro anashitakiwa pia katika mazingira hayo hayo kwa kuwatisha wafanyabiashara na viongozi wa shule za Beni kutofanya kazi zao na wamiliki wa magari na pikipiki kutotembea kwenye barabara kubwa, ili gari zao zisichomwe na moto. Uchunguzi wa kesi hiyo tayari imeanzishwa na mshtakiwa akisaidiwa na watetezi wake anatupilia mbali mashtaka. Mkutano mkuu kuhusu masemi ya ubaguzi kupitia vituo vya upashaji wa habari katika kanda la Afrika ya Kati ulianzishwa hii siku ya pili mjini Douala nchini Cameroon. Lengo ni ya kuhimiza na kukaza uwezo wa vituo vya habari na watu waweza kurekebisha mahusiano na upashaji wa habari kwa kuzuia ugomvi kutoka masemi ya ubaguzi katika eneo la Afrika ya Kati. Wanahudhuria kwenye mkutano ule wa siku ine na utakao ukomeshwa siku ya tano ijayo wapasha habari na watendaji wa vituo vya vya kijamii kutoka taifa 11 za kanda la Afrika ya Kati. Taarifa ya mshiriki wetu Pamela Lubaki kutoka Duala inasomwa na Philbert Balulage kati ya wale waliochukua kauli wawili walisema zaidi kuhusu namna ya kumaliza masemi za chuki kupitia vyombo vya habari vya Afrika ya Kati. Alipokamata kauli, direkta wa muungano wa wapasha habari wa Camron alishukuru walioandaa mkutano huu unaolengo kuu ya kumaliza masemi za chuki ndani ya nchi za Afrika ya Kati ambazo zimekuwa tena na mizozo nyingi. kwake Tabeta Rianga, mkutano huu ni walazima kwa wapasha habari, kwani chuki inaonekana katika nchi za Afrika ya Kati upande wake Lanseni Fal, mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ndani ya mji ya Afrika ya Kati, alikumbusha historia ndogo ambayo redio zilileta katika maisha ya Afrika ya Kati, akiangalia zaidi nchi ya Rwanda kupitia redio Mil Colin ambayo masemi mabaya yalipelekea mauaji kiolela ya watu. Kwake yeye, masemi mabaya kupitia vyombo vya habari inaonekana katika nchi zote za Afrika ya Kati na ni lazima kumaliza hayo na ndiyo kiini cha mkutano huu. Katika jimbo la Kivu ya kusini, wanamemba wa mashirika ya kiraia waliandamana hii siku ya pili katika mabarabara za mji wa Bukavu kwa kudai kuanzishwa kwa masomo katika mashule za kiserikali. Wazazi wengi wa wanafunzi walihudhuria kwenye maandamano yale kutoka nafasi muzi wa Panyawera hadi ofisi aliwali wa jimbo. Kibarua cha mahitaji yao kwa rais wa jamhuri kilisomwa na kutolewa kwaliwali na kiongozi wa shirika la raia jimboni Kwilu. Uongozi wa wanafunzi walioshindwa kwenye mtihani wa kiserikali wa mwisho wa kipindi cha sekondari cha mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja wakiwa na hasira waki waliharibu siku ya kwanza mashule yao. Kiongozi wa EPST katika eneo hilo Siril Ilolube anayeshurutishwa anajulisha kwamba shule nyingi na vifaa viliharibishwa na wanafunzi wale, jambo pia nalo shutumu kiongozi wa shirika mpya la raia la Idiofa Arsen Kasiama. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, eneo la afya la Mulungu katika mtaa wa Shabunda linahesabu idadi ya juu ya vifo; ni kutokana na hali ya malisho mabaya makali katika eneo hilo. Tangu kuondoka huko kwa shirika Medecins sans Frontieres inapita sasa miezi mnane. Hospitali kuu ya Kigulube inahesabu zaidi ya asilimia makumi mnane ya vifo kutokana na malisho mabaya, tangu kusimamishwa kwa utoaji wa vifaa na Medecins sans Frontieres. Taarifa mwenzetu Jean Kasami kutoka Kigulube mtaani Shabunda, inatolewa na Michel Chirimwami. Na miaka mitano mganga mkuu wa hospitali kuu ya Kigulube anaona utapia mlo unaletwa na kuachiliwa kwa shughuli za kilimo kwa faida ya uchimbaji madini. Raia wa Kigulube wanaona bora kwenda kuchimba dhahabu badala ya kulima ili kupata vyakula. Kinyume ni kwamba chakula kinakuwa haba na hakuna kubadilisha vyakula, kwa hiyo wakaaji wanakumbwa na uhaba wa chakula na malisho mabaya yanayopelekea kifo. Dr. Kikukama Ibera anasema hospitali serikali yake ina mpango wa kuanzisha kampeni ya uhimizaji uhimizaji wa jamii uh, kwa kazi za mashamba ila kwa kungoja na toa mwito mkubwa kwa mashirika ya kiutu kuja kusaidia wakaaji wa Kigulube Mulungu. Bukavu, Michel Chimuami, Radio Kapi. Katika jimbo la Lomami kuna ripoti ya ukosefu wa maji safi katika mji wa Mwenedutu kwenye umbali wa kilomita 132 na, na Mbujimai, tangu juma mbili kiwanda cha Regideso kitowe maji kwa wakaaji wa mji huo, hali inayopelekea kupanda sana kwa bei ya maji kwa waliotengeneza visima katika makao yao. Hali hiyo ya ukosefu wa maji inatokana na matatizo ya kiufundi, nafasi ya uchukuzi wa maji katika mto musadi kwenye umbali wa kilomita sita na mji imesema rejide zomweniditu.