Umoja oh, wa watetezi wa walimu wa kiprimari na sekondari wa mashule ya kiserikali katika jimbo la Chopo umekusudia kukaza mgomo wa kazi ulioanzishwa mwanzo wa mwaka huu wa masomo. Ni baada ya mkutano wa uchunguzi wa wakilishi wa Sieku Sinekat na Sinepe. Katika jimbo la Kivu ya kusini pa Baraka, karibu waami elfu kumi waliokimbia mapambano kati ya makundi ya silaha ya mahali katika milima ya kadiri ya Bibokoboko wanaishi katika hali mbaya, ijapokuwa askari jeshi wa Fardise waliotawanywa huko siku zilizopita wanalinda njia mbili za kibinadamu kwa kuruhusu kufika huko kwa watendaji wa kiutu. E jimboni okatanga miezi miwili baada ya wakati wa mwisho, wanamemba wa shirikisho la wanaotumika makazi ya mwitu hawana uwezo wa kuuzisha nje ya taifa. Wanaomba waziri mkuu makamu anayehusika na mazingira afanye uwezekanavyo kwa kupata suluhisho kuhusu hali yao. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Chopo, umoja wa watetezi wa walimu wa kiprimari na sekondari wa mashule ya kiserikali walikusudia kuendelesha mgomo wa kazi ulioanzishwa mwanzo wa mwaka huu wa masomo. Kwa mjibu wa msemaji wa utetezi huo, wakilishi wa sieko sinekat na sinep walikusanyika kwa uchunguzi wa mgomo huo wa Jumatatu. Baada ya mkutano wao, walikusudia kukaza mgomo huo hadi watapata suluhisho kutoka serikali ya jamhuri kwa mahitaji yao. msemaji E na katika jimbo la Mai-Ndombe kwa kifupi, walimu wa eneo la EPST Kutu ya kwanza wanashutumu kuondoshwa katika mishahara yao na Caritas kwanza kwa pesa za kongomani elfu mbili kwa kila moja, na sasa pesa za kongomani elfu tatu mia tano kwa mwezi wa Septemba tangu jumajana kwa yote. Katika mshahara wa kila mwalimu Caritas inaondosha kila mwezi pesa za kongomani elfu tano na nusu bila mafasirio yoyote. Kiongozi wa muungano wa watetezi Jiscar Mbukela anaomba suluhisho kutoka wakuu wa kiserikali. Upande wa Karitas padri Emmanuel Ndoite anajulisha kwamba ni malipo ya operesheni za benki na pia elfu mbili za mapatano yanayoruhusu Karitas kutawanya wafanyakazi wanaohusika na malipo. Na katika jimbo la Kivu ya Kusini, pakitutu mtaani Mwenga, uambukizo wa ugonjwa wa kolera umeshuka sana, ndivyo walihakikisha wakuu wa afya. Muda wa Jumatatu hakuna mtu aliyefariki na wagonjwa wapya ni wane peke yake. Kwa yote tangu mwanzo wa ugonjwa huo idadi ali ugonjwa ni ya watu mia mbili kumi na tatu na waliofariki ni watu kumi na tatu walijulisha wakuu wa afya wa mahali. Kiongozi wa mtaa wa afya wa Kitutu anadai sasa matengenezo katika utoaji wa maji safi pa Kitutu ndiyo hali itakayopelekea kukomesha uhakika kwa ugonjwa wa kolera katika eneo hilo. Dr David Kitoka katika masemo aliyochukuliwa na Sentia Bashizi, magonjwa ambayo iliyosumbua zaidi ya kipindupindu imeanza kufifia, kwani hatupate tena wagonjwa wengi kama ilivyokuwa kwa siku zilizopita. Juma tunayomaliza tumepata kaa tatu, na kwa hivi jana, siku ya kwanza usiku tulipokea kaa tena ingine moja. Ingawa hivyo, wapate na wetu wanaotusaidia kinaendelea kwenda kusafisha upya au desinfection ya ma ya nyumba ambayo ndani makaa imeonekana na kando kando ya nyumba hiyo, yaani nyumba ingine makumi mbili watu. Tunaendelea na sisi kuwaambia wote waendelee kushika kanuni za usafi, lakini ingekuwa afadhali tupate kabisa suluhisho kwa hiyo tatizo ya ukosefu wa maji. Hatuwezi tena kuendelea hivyo milele na milele ya maana, ilikuwa kupata kabisa visima vilivyotena tengenezwa vizuri, hayo itaweza kusaidia ili magonjwa hayo isikuwe yenyewe kurudia rudia. Upande mwingine ni tangu mwezi wa mnane uliopita ndio watumishi waganga na wale wa kiserikali wanapatikana katika mgomo wa kazi, mgomo huo unaende. Manyema tangu wakati huo, kuna kwa hospitali kuu ya Kindu na katika vituo vya afya vya kiserikali kazi haziendeshwe vizuri. Mfano, hakuna uchunguzi wa mama wazito wala tena wa watoto wachanga. Mjini Kindu ni peke yake katika hospitali Lumbulumbu Klinik mapo ndio wagonjwa wanachunguzwa kiafya. Maelezo mengi nawe Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu. Tulipowasili upande wa saa ine za asubuhi, tulikuta wamama wengi waliokaa na watoto wao wakisubiri chanjo. Muda kidogo baadaye, operesheni ianzishwe. wa mama wa moja ambao watoto wao walikuwa wamekwisha eneza miezi ine bila kupata chanjo, walionyesha furaha yao katika maoni haya depuis nalizalaka bebe wangu liwa nakwa 5 mois apate vaccin Mais leo anapata vaksin vraiment na furai sana, Kindu muzima hakuna na vaksin. Tushachoka kutamba, me kumapo banatusaidia tuko napata ile vaksin kwa ajili ya batoto kwa ukingo kwaki ya msimamizi wa chumba cha uzazi. Hali hii ya upekee imefasiriwa ya kwamba Clinique Mapon ni hospitali ya upekee. Mama Anika Mwanya, anikamwanya: tunakuwa tukivaksine batoto kwa sababu hospitali yetu ni hospitali kubwa, encore ni ya prive. Tunatumika en collaboration na biro centrale na njo tunataka kupata vaccin si a tulombake pesa, tuna sensibiliser tu bamama bakuye, kwa sababu vaccin ikona contribuer pia mpia nakojua protection ya batoto yabo. Mutafahamu kwamba Clinique Mapon inakuwa ikiendesha kazi hiyo kila siku ya pili ya mwisho wa mwezi toka Kindu. mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Turudi tena katika jimbo la Kivu ya kusini. Pa Baraka ni karibu wa hami elfu kumi ndiyo walikimbia tangu jumajana mapambano kati ya makundi ya silaha ya mahali katika milima ya kadiri pa Bibokoboko. Askari jeshi wa FARDC waliotawanya huko siku zilizopita walilinda njia mbili za kibinadamu kwa kuruhusu kufika huko kwa watendaji wa kiutu, ni pamoja na katika maeneo ya Lweba na Lusenda na upande hata wa Bibokoboko na mjini Baraka. Hata hivyo hali ya kibinadamu ni yenye kushurutisha huko mengi na Mama, kamati za makabila mbalimbali za Wanyamulenge, Wafuliru, wa Fuliru, wa Nindo na Wabembe wa Baraka wamejitokeza kusaidia kwa kuwaletea chakula watu hao waliohama kutoka Bibokoboko pamoja na kutoa ulinzi kwenye eneo hilo la Mshimbaki. Na jeshi na polisi, walinzi wa amani wa Pakistani wa MONUSCO wanatoa msaada wa chakula, maji, usafi na matibabu kwa wahami hao. Mukunda Senga, yeye ni president wa eneo huko Mshimbaki. wanatusaidia maji na wanatupatia chakula UNICEF inatuletea bashe, lakini kwa kujenga hakuna nyumba, hakuna kwenye tunajificha kabisa. Kwa munisiko, tunapendekeza kuendelea kushikamana pamoja na FRDC na, na la polisi watutafutie amani kule kwetu kisha watafute gisi ya kuturudisha e, hata hapa hivi hatuzoee hii kilima ya hapa. Wahami wengine kutoka Bibokoboko wameanza kuelekea Uvira. Kila siku boti iliyobeba zaidi ya kaya 20 ya wahami kutoka Baraka inaegesha katika bandari ya umma ya Kalundu. Wakati huo huo, ofisi ya MONUSCO kiva kusini inawasi wafanyakazi wa misaada kuchukua nafasi ya kusaidia watu hawa walio katika mazingira magumu. Mkuu wa ofisi hiyo Karnasoro alisema kugawa misaada ya kibinadamu sio ndani ya mamlaka ya walinda amani wa kijeshi, kulingana na ujumbe wa serikali uliozuru Baraka. Wafanyakazi wa misaada wanatarajiwa kuingilia kati hivi karibuni. Wanamemba wa shirikisho la wanaotumika makazi ya mwitu katika jimbo la Wokatanga wanahuzunishwa kuona wamoja miongoni mwao waliolipa uchuru wa kuruhusiwa kazi hawana uwezo wa kuhuzisha nje ya taifa miezi miwili baada ya wakati wa mwisho kisheria. Wanaomba waziri mkuu makamu anayehusika na mazingira afanye uwezekanavyo kwa kupata suluhisho kuhusu hali hiyo. Jueni kwamba hatua hiyo ya kukataza kuhuzisha mbao nyekundu nje ya taifa ilichukuliwa tangu mwaka wa 2016. Awo walikusudia kustohudhuria katika mikutano ya baraza ya bunge la jimbo tangu siku ya kwanza iliyopita. Kwenye kilomita 317 ya barabara ya kutengenezwa katika jimbo hilo peke yake, 12 ndiyo zinapangwa kukarabatiwa. Wanabunge wa jimbo walashutumu mgao huo mbaya na usio sawa wa ujenzi wa mabarabara katika mitaa tano na shirika la OVDA Lomami. Wanabunge wengine wa jimbo wanaunga wenzao wa mkono. Hatimaye baraza ya bunge la taifa ilikubali mradi wa sheria kuhusu matengenezo ya ardhi na kuutuma moja kwa moja kwenye kamisheni inayohusika kwa uchunguzi wa ndani muda wa siku 15 wakati wa kikao cha siku ya pili. Waziri wa matengenezo ya ardhi mwakili Gilwando Mboyo alijulisha kwamba tangu uhuru wake, ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni yenye kuharibika. Hata hivyo, mbunge wa taifa na tena waziri wa zamani wa matengenezo ya ardhi Age Matembo anawaza sheria hiyo inatolea mashurti ya lazima kwa maendeleo ya waka na kwa thamani ya ardhi na ukingo wa mazingira katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari, lakini munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Okapi.