jambo la kuingia katika madaraka yao kwa memba wa uongozi wa seni, jana siku tatu mjini Kinshasa, halielekee mkusanyiko wa Front Commun pour le Congo. Wakati wa mkutano na wapasha habari jana siku tatu mjini Kinshasa, jamaa ya kisiasa ya Joseph Kabila ilishutumu uharibifu mkali wa sheria katika mwenendo wa kuwachagua memba wale wa uongozi wa seni. Umoja wa watetezi wa walimu wa primari na sekondari wa mashule ya kiserikali katika jimbo la Chopo umekusudia kukaza mgomo wa kazi ulioanzishwa mwanzo wa mwaka huu wa masomo. Ni baada ya mkutano wa uchunguzi mjini Kisangani, wawakilishi wa sieko sinekat na sinepe katika jimbo la Kivu ya Kusini, Pabaraka, karibu wawami elfu kumi waliokimbia mapambano kati ya makundi ya silaha ya mahali katika milima ya Kadiga ya Bibokoboko wanaishi katika hali mbaya, ijapokuwa askari jeshi wa FARDC waliotawanywa huko siku zilizopita walilinda njia mbili za, za kibinadamu kwa kuruhusu kufika huko kwa watendaji wa kiutu. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jambo la kuingia katika madaraka yao kwa wakuu wa seni jana siku ya tatu mjini Kinshasa halielekee mkusanyiko Front Commun pour le Congo FCC ni pamoja na kuwapa kiapo kwao siku ya pili iliyopita na hata tume hiyo yenyewe. Wakati wa mkutano wa pasha habari jana mjini Kinshasa, jamaa ya kisiasa ya Joseph Kabila ilishutumu uharibifu mkali wa sheria katika mwenendo wa kuwachagua memba wa uongozi wa seni. Hata hivyo, mkusanyiko wa FCC umejulisha kwamba utatumia njia za kisheria kwa kudai kuongozwa kwa uchaguzi wa sawa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwake Fidel Likinda, hali hiyo ya uchaguzi usio sawa wa memba wa uongozi wa seni na Union Sacre de la Nation imeingiza taifa katika mzozo wa kisiasa wa kiuchumi na wa kijamii unao vinyume vikali sana. Baraza ya bunge la taifa ilikubali mradi wa sheria kuhusu matengenezo ya ardhi na kuutuma moja kwa moja kwenye kamisheni inayohusika kwa uchunguzi wa ndani muda wa siku 15. Wakati wa kikao cha siku ya pili, waziri wa matengenezo ya ardhi mwakili Gi Lwando Mboyo alijulisha kwamba tangu uhuru wake, ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni yenye kuharibika. Hata hivyo, mbunge wa taifa na tena waziri wa zamani wa matengenezo ya ardhi Aje Matembo anawaza sheria hiyo inatolea masharti ya lazima kwa maendeleo ya wakaaji na kwa samani ya ardhi na ukingo wa mazingira katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. katika jimbo la Chopo umoja wa watetezi wa walimu wa kiprimari na sekondari wa mashule ya kiserikali walikusudia kuendelesha mgomo wa kazi ulioanzishwa mwanzo wa mwaka huu wa masomo. Kwa mjibu wa msemaji wa utetezi huo, wakilishi wa sieko sinekat na sinep walikusanyika kwa uchunguzi wa mgomo huo wa Jumatatu. Baada ya mkutano wao, walikusudia kukaza mgomo huo hadi watapata suluhisho kutoka serikali ya jamhuri kwa mahitaji yao. Msemaji wa mashirika yale ya utetezi ni Joseph Litete alio na wao tunapenda kuwatia ya kama kamabase haifurahi sana na maneno manene kule Kinshasa, tunapenda ya bayoyakama promettre kutuprometre commission paritaire pate banaterenire bana epuis eh, su ai mara hii tupate ma résultat van orena. Na katika jibo la Kivu ya kusini pakitutu mtaani Mwenga, uambukizo wa ugonjwa wa kolera umeshuka sana. Ndivyo walihakikisha wakuu wa afya muda wa Jumatatu. Hakuna mtu aliyefariki na wagonjwa wapya ni wane peke yake. Kwa yote tangu mwanzo wa ugonjwa huo, idadi ya waliogonjwa ni ya watu mia mbili kumi na tatu na waliofariki ni watu kumi na tatu. Walijulisha wakuu wa afya wa mahali. Kiongozi wa mtaa wa afya wa Kitutu anadai sasa matengeneyo katika utoaji wa maji safi pa Kitutu ndiyo hali itakayopelekea kukomesha uhakika kwa ugonjwa wa kolera katika eneo hilo. Dr. David Kitoka katika masemelo chukuliwa na senti ya bashizi, magonjwa ambayo iliyosumbua zaidi ya kipindupindu imeanza kufifia, kwani hatupate tena wagonjwa wengi kama ilivyokuwa kwa siku zilizopita. Juma tunayomaliza tumepata kaa tatu, na kwa hivi jana, siku ya kwanza usiku tulipokea kaa tena ingine moja. Ingawa hivyo, wapate na wetu wanaotusaidia kinaendelea kwenda kusafisha upya au desinfection ya ma, ya nyumba ambayo ndani makaa imeonekana na kando kando ya nyumba hiyo, yaani nyumba ingine makumi mbili watu. Tunaendelea na sisi kuwaambia wote waendelee kushika kanuni za usafi lakini, ingekuwa afadhali tupate kabisa suluhisho kwa hiyo tatizo ya ukosefu wa maji. Hatuwezi tena kuendelea hivyo milele na milele ya maana, ilikuwa kupata kabisa visima vilivyotena tengenezwa vizuri, hayo itaweza kusaidia ili magonjwa hayo isikuwe yenye kurudia rudia. Upande mwingine ni tangu mwezi wa mnane uliopita, ndio watumishi waganga na wale wa kiserikali wanapatikana katika mgomo wa kazi. Mgomo huo pia katika jimbo la Maniema tangu wakati huo kuna kwa hospitali kuu ya Kindu na katika vituo vya afya vya kiserikali kazi haziendeshwe vizuri. Mfano, hakuna uchunguzi wa mama wazito wala tena wa watoto wachanga. Mjini Kindu ni peke yake katika hospitali Lumbulumbu Clinic Mapon ndiyo wagonjwa wanachunguzwa kiafya. Maelezo mengi nawe Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu. Tulipowasili upande wa saa ine za asubuhi tulikuta wamama wengi waliokaa na watoto wao wakisubiri chanjo, muda kidogo baadaye operesheni ianzishwe. Wamama wa moja, ambao watoto wao walikuwa wamekwisha eneza miezi ine bila kupata chanjo, walionyesha furaha yao katika maoni haya: depuis nalizalaka bebe wangu liwa na na kwa 5 mois apate vaccin. Me leo anapata vraiment vaksin na furahi sana. Kindu muzima hakuna vaksin, tusha choka kutamba. Me kumapo bana tusaidia, tuko napata ile vaksin kwa ajili ya batoto kwa ukingo kwaki ya msimamizi wa chumba cha uzazi. Hali hii ya upekee imefasiriwa ya kwamba Clinique Mapon ni hospitali ya upekee. Mama Anika Mwanya hunena, sisi tunakuwa tukivaksinia batoto kwa sababu hospitali tuko ni hospitali kubwa, encore ni ya prive, tunatumika en collaboration na biro central nanjo, tunandaa kupata vaksin, si atulombake pesa. Tuna sensibilize tu ba mama bakuye, kwa sababu vaksin iko na kontribuyo pia nako jua proteksyon ya batoto yabo. Mutafahamu kwamba klinik mapon inakuwa ikiendesha kazi hiyo kila siku ya pili ya mwisho wa mwezi. Toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga, kwa niaba ya Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu ya kusini pa Baraka, ni karibu wa ami elfu kumi ndiyo walikimbia tangu Jumajana. Mapambano kati ya makundi ya sila ya mahali katika milima ya kadiri pa bibokoboko, askari jeshi wa FARDC waliotawanya huko siku zilizopita walilinda njia mbili za kibinadamu kwa kuruhusu kufika huko kwa watendaji wa kiutu, ni pamoja na katika maeneo ya Lweba na Lusenda na upande hata wa bibokoboko na mjini Baraka. Hata hivyo, hali ya kibinadamu ni yenye kushurutisha huko. Mama ya bala kamati za makabila mbalimbali za Wanyamulenge wa Fuliru wa Nindo na Wabembe wa Baraka wamejitokeza kusaidia kwa kuwaletea chakula watu hao waliohama kutoka Bibokoboko pamoja na kutoa ulinzi kwenye eneo hilo la Mshimbaki. Na jeshi na polisi, walinzi wa amani wa Pakistani wa MONUSCO wanatoa msaada wa chakula, maji, usafi na matibabu kwa wahami hao. Mkunda Senga yeye ni president wa eneo huko Mshimbaki. Wanatusaidia. Na wanatupatia chakula UNICEF na tuletea bashe, lakini kwa kujenga hakuna nyumba, hakuna kwenye tunajificha kabisa. Kwa munisiko, tunapendekeza kuendelea kushikamana pamoja na FRDC na, na la polisi watutafutie amani kule kwetu, kisha watafute gesi ya kuturudisha e, hata hapa hivi hatuzoee hii klima ya hapa. Wahami wengine kutoka Bibokoboko wameanza kuelekea Uvira. Kila siku boti iliyobeba zaidi ya kaya ishirini ya wahami kutoka Baraka inaegesha katika bandari ya umma ya Kalundu. Wakati huo huo, ofisi ya MONUSCO Kivu Kusini inawasi wafanyakazi wa misaada kuchukua nafasi ya kusaidia watu hawa walio katika mazingira magumu. Mkuu wa ofisi hiyo Karnasoro alisema kugawa misaada ya kibinadamu sio ndani ya mamlaka ya walinda amani wa kijeshi, kulingana na ujumbe wa serikali uliozuru Baraka. Wafanyakazi wa misaada wanatarajiwa kuingilia kati hivi karibuni. korti ya kijeshi liendelesha jana mjini kinshasa kesi ya mauaji ya floribert chebea na fidel bazana watetezi wawili wa lavoir de sanvoi afisa mkuu wa polisi ya kijeshi katebere aliyekuwa mlinzi wa mali ya generali zelwa katanga jajija pa mitendi ndiye alisikilizwa akishuhudia alijulisha kwamba makamu wake ndiye alikuwa katika kazi tarehe moja juni mwaka wa elfu mbili kumi anahisi ndiye anapaswa shuhudia kuhusu mauaji yale korti jayo kwa kusikiliza kanali Daniel Mukalai, jemadari jajija na polisi huyo wa kijeshi, mbele ya kuenda katika eneo la Mitendi nafasi mwili wa Bazana huenda ulizikwa. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari, lakini munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Redio Okapi.