Ni peke yake waliomaliza kipindi cha sekondari katika daraja la sayansi, ndiyo wataruhusiwa kushiriki katika mtihani wa masomo ya afya ya juu. Ndivyo alikusudia waziri wa ESU Muindo Nzangi. Wenye daraja zingine wanapashwa kuwa na cheti cha alama asilimia sabini. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, shirika la taifa la mazao ya kilimo linajiandaa kutuma njia ya taifa kwa mara ya kwanza konteina ya kahawa robista kutoka mji wa Bukavu. Ni mwaka mmoja baada ya kuzinduliwa huko kwa kiwanda cha matengenezo ya kahawa. Makao mengi yalianguka siku ya tatu pa Lwena wakati wa mvua kali katika mtaa wa Bukama jimboni Olomami. Kiongozi kiserikali wa Lwena anasema watu walijeruhiwa, lakini ni wakati wa uchunguzi wa ajali yenyewe. Ujambo, mpenda msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili habari ya habari. Waziri wa masomo makuu na university alisimika katika amri aliyochukua siku ya tatu mjini Kinshasa, shurti kwa kukubaliwa katika daraja kuu ya afya. Hatua ya Muhindo Zangi inajulisha kwamba ni peke yake waliomaliza kipindi cha sekondari katika daraja ya sayansi ndiyo watashiriki katika mtihani; wenye daraja zingine za sekondari wanaruhusiwa kuendesha mtihani kwa kukubaliwa kama wanacheti cha alama asilimia makumi saba. Amri ya waziri pamoja na watendaji wa SU ni ya kuboresha hali ya mafunzo katika daraja ya afya ya juu. Taarifa ya Blaise Makasi inatolewa na Bernard Nyangi. Hakuna anayeweza andikwa kwa kidato cha kwanza cha lisansi ya LMD kunako taaluma ya waganga ikiwa hafaulu kwa mtihani ya kuingia ulioandaliwa na vyo vikuu mashindano hii ina lengo la kuchunguza kama kandideti ana uwezo wote wa kuendelesha elimu ya juu na ya universiti katika taaluma ya kiganga huko, ikiweka mkazo kwa mashindano kwa ajili ya idadi ndogo ya wanaostahili ngazi hiyo elimu. Kulingana na sheria namba 326 ni nainukuu, anaestahili kuorozeshwa kwa mtihani ni anayekuwa na shahada ya serikali toka shule ya sekondari ya kisayansi wala taaluma nyingine, akiwa aliyefaulu na isiyopungua asilimia sabini. Chuo inayoandaa taaluma ya kiganga haipasho chukua katika somo la kwanza la gradua wala lile la kwanza la lisensi ya LMD kama idadi aliyokubaliwa na wizara haipangi hivyo. Hatimaye, amri inayoitaja iliwekwa na mukutano mukuu wa vyo vikuu Iliyofanyika Lubumbashi kuanzia Septemba 10 hadi Septemba 14 ya mwaka huu. Upande mwingine, wanafunzi wa daraja hiyo ya afya wa University Franco Americain ya mji wa Kinshasa waliandamana hii siku ya ine kunako jumba la raia, ni kutokana na kufungwa kwa daraja yao na waziri wa esi. Ndio walionyesha huzuni yao mbele ya wanabunge wa taifa. Jimboni Ituri, zaidi ya watoto elfu moja mia mnane waliokimbia ukosefu wa usalama kutoka makundi ya silaha sawa Kodeko katika sekta ya Banyalikilo awasome katika eneo la ukimbizi mtaani Jugu. Wakuu wa eneo hilo wanashaka ya watoto wale wasiingie katika makundi ya silaha, wanadai usaidizi wa haraka kwa kulinda watoto wale. Mengi nawe, Ezekiel Muzalia. Hali hilo lilitokana na shambulizi inakuwa yapata miezi mbili la waasi wa Kodeko ndani ya vijiji Kobu na Lisei katika tarafa la Jugu. Huko wanamgambo waliunguza makao za raia na kuua wakaaji wengi. Zaidi ya shule makumi tatu mukiwemo shule za kimsingi ishirini na munane ziliunguzwa na warugaruga, kulingana na kiongozi wa kabila la Wanyali, ni zaidi ya milioni mia munane ya wanafunzi ndiyo hawaendi tena shuleni na hawa wanapoteza maadibisho. Katika eneo la Mungwalu ambapo walikimbilia, huyo anatoa hofu yake ya kwamba watoto hawa wasiorozeshwe ndani ya vikundi vya wapiganaji, ama wasiandae shughuli za kuchimba madini, jambo ambalo linaweza kuharibu ujio wao. Tujulishe ya kwamba ni zaidi ya mitangamano kumi ndizo zilibaki bila wakaaji kwa sababu ya usalama mdogo ambao unaendelea kuonekana ndani ya eneo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi kijiji na ujio wa Afrika nyeusi ndiyo swali linalozungumziwa katika mkutano mkuu wa sekta mbalimbali ulioanzishwa hii siku ya ine Pangadajika katika jimbo la Lumami. Mkutano ule wa siku tatu uliandaliwa na shirika la maendeleo Ditunga kwa kusherekea miaka 15 ya uundaji wake. Kwa mjibu wa kiongozi wa shauri ya uongozi wa mradi ule, lengo ya mkutano ule mkuu ni ya kusikia nafasi ya kijiji kutambua matatizo makubwa katika vijiji na ugomvi wa aina nyingi ni ajili ya vijiji alisema Padri Chibaka Chikongo. Taarifa ya Ester Ndalafina kutoka Mbujimai inasoma na mwanzito wa Bukavu Michel Chirimwami. Kwa siku hii ya kwanza, kunapangwa masemi ya watu saba Profesa rektor padri Chibaka Chikongo, ambaye ndiye mkuu kiongozi wa shauri la uongozi wa mradi lililoanzisha kazi hizo, atagusia mada kupenda na kuinua kijiji. Kwa hiyo atagawanya masomo toka mradi wake tangu miaka kumi na mitano ya kuwepo katika eneo. Profesa Daniel Mtombuhuta aligusia vijiji katika wazo la kiafrika la dunia. Profesa Bertin Makolo wa chuo kikuu cha Kinshasa anafafanua sura ya kijiji katika maandishi ya kubuni barani, wakati ambapo Profesa Adrien Munyoka wa chuo kikuu cha Mbujimai atagusia mada ya mzozo kati ya mji na kijiji katika mziki wa Kikongomani wa sasa. Profesa Padri Crispin Ochudiema wa chuo kikuu Notre Dame de Chumbe ataelezea mada iitwayo ulimi wangu ubane juu kinywani mwangu kama siti Jerusalemu kwenye kilele cha furaha yangu. Profesa Padri Paulens wa chuo kikuu cha msalaba wa Roma atazungumzia juu ya muntu katika mazingira na katika ut utamaduni. Siku itaishia kwenye masemi juu ya Afrika ya vijiji na Afrika ya kata za kando ya mji toka Profesa Raimond Floribert wa ISP Mbujimai. Mbujimai, jue ni kwamba kiongozi wa korti ya kikatiba Jedone Kaluba anahudhuria kwenye mkutano huo mkuu. Hata hivyo, imepangwa waziri wa utafiti wa kisayansi au komeshwa Katika jimbo la Kivu ya Kusini, shirika la taifa la mazao ya kilimo linajiandaa kutuma nje ya taifa kwa mara ya kwanza konteina ya kahawa. Ni toni makumi mawili za kahawa robista ndiyo zitasafirishwa kutoka mji wa Bukavu hadi Lebanon. Ni mwaka mmoja baada ya kuzinduliwa huku kwa kiwanda cha matengeneo ya kahawa. Kiongozi jimboni Kivu ya Kusini wa Onapark anafurahishwa na mradi huo, na anaomba wakaaji wa mahali watumie pia kahawa inayotengenezwa katika eneo lao. Francois Kambale Nzanzu mbele ya mikrofona Emmanuel De de va kiwanda cha kusafisha kahawa kinatoka kuzaa mtoto wake wa kwanza leo, tokea Bukavu naweza kuagiza kiasi cha kwanza cha kahawa Robusta hadi nchi ya Lebanon. Zamani kahawa iliyotolewa jimboni Kivu ya Kusini ilikuwa ikipelekwa katika majimbo mengine kwa kukosa kiwanda cha kuikamilisha, wakati ambapo tunafikia kutoa elfu sita ya tani za kahawa kila mwaka jimboni Kivu ya Kusini, shirika la zaidi lilitoka la mbele duniani kwa sababu ya kahawa na ni kwa mara ya pili, kwanza mnamo mwaka wa 2018 lilikuwa la kwanza, na tena mwaka wa 2021 linatarajiwa kutoa kahawa nzuri zaidi kuliko zote ulimwenguni. Tutafanya uagizaji wa kontener moja ya kahawa, yani kilogramu elfu kumi na kenda mia mbili ya kahawa robista zitakazoenda, yani karibu tani elfu. 20. Na tunawaza kwa kiwango hicho, kwa kiwango cha mwezi wa Machi Aprili ijayo tutatoa zaidi tena kahawa itakayotumwa ugenini. Kama kuna uagizaji nje, sio napak tu ndiyo inafaidika, kuna pia idhaa zote za mpakani kama vile OSES DGDA na hata kuna benki, kwani kahawa inapotoka kuingia kwa mali kunapitia benki za hapa nyumbani, yaani ni mchezo ambamo watu wote wanajikuta Tout le monde se nalo shirika di code RDC linajulisha kusitoheshimu kwa kibarua cha liwali wa jimbo la Kivu ya kusini kinachosimamisha makazi ya viwanda sita vya madini vya kigeni pa Mwenga. Ndivyo alijulisha kiongozi wa Dicok RDC katika kibarua kwa liwali wa jimbo la Kivu ya kusini kilichofikishwa kuna kwa Radio Okapi. Kinyume liwali wa jimbo anajulisha kwamba ni matamshi yasiyo na maana. Makao mengi yalianguka siku ya tatu palue na wakati wa mvua kali katika mtaa wa Bukama jimboni Haut-Lomami kwa mjibu wa kiongozi kiserikali wa Lwena, watu walijeruhiwa, lakini ni wakati wa uchunguzi wa ajali yenyewe. Upande mwingine, chanjo ya kuzuia homa kali fievre jaune katika eneo la Equateur ilianza kutolewa tangu tarehe 25 Oktoba iliyopita. Kwa yote wanaohusishwa ni watoto karibu milioni tatu wa miezi 9 hadi miaka makumi sita. Tangu siku ya 3, kampeni hiyo ilianza kupokea watu wengi katika mtaa wa afya wa Bolinge, hususan pawenji cycli kwenye umbali wa kilomita makumi mawili na mji wa Mbandaka, wabndaka aji waliokuwa katika upingaji hapo awali wanaanza pokea chanjo yenyewe hatimaye. Kwa kifupi, uchaguzi wa maliwali na makama ao katika majimbo kumi na tatu ulisukumwa nyuma hadi siku makumi matatu kwa ombi ya waziri mkuu. Azimio hiyo inapatikana katika kibarua cha waziri wa mambo ya ndani. Kwa kiongozi wa seni Daniel Aselo anafasiria hali hiyo kutokana na matatizo fulani ya kiserikali. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.