Radio Kapi. Oh, kapi. Ni peke yake waliomaliza kipindi cha sekondari katika daraja ya sayansi ndiyo wataruhusiwa kushiriki katika mtiani wa masomo ya afya ya juu, ndivyo alikusudia waziri wa esi Muindo Zangi. Na wenye daraja zingine wanapashwa kuwa na cheti cha alama asilimia makumi saba. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, shirika la taifa la mazao ya kilimo linajiandaa kutuma nje ya taifa kwa mara ya kwanza konteina ya kahawa robista kutoka mji wa Bukavu. Ni mwaka moja baada ya kuzinduliwa huko kwa kiwanda cha matengenezo ya kahawa. Na katika jimbo la Kwilu, makao mengi ya watu walianguka katika shimu kubwa ya mporomoko wa udongo pa Idiofa, hali inayopelekea matatizo makali kwa jamaa nyingi zenye wanameba wake wanalala pia nje, imejulisha shirika mpya raia ya mahali. Ujambo, mpenda msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili habari ya habari. Waziri wa masomo makuu na university alisimika katika amri aliyochukua siku ya tatu mjini Kinshasa, shurti kwa kukubaliwa katika daraja kuu ya afya. Hatua ya Muhindo Zangi inajulisha kwamba ni pekee yake waliomaliza kipindi cha sekondari katika daraja ya sayansi ndiyo watashiriki katika mtihani; wenye daraja zingine za sekondari wanaruhusiwa kuendesha mtihani kwa kukubaliwa kama wana cheti cha alama asilimia makumi saba. Amri ya waziri pamoja na watendaji wa su ni ya kuboresha hali ya mafunzo katika daraja ya afya ya juu. Taarifa Blaise Makasi, inatolewa na Bernard Nyangi. Hakuna anayeweza andikwa kwa kidato cha kwanza cha lisansi ya LMD kunako taaluma ya waganga ikiwa hafaulu kwa mtihani ya kuingia ulioandaliwa na vyuo vikuu. Mashindano hii ina lengo la kuchunguza kama kandideti ana uwezo wote wa kuendelesha elimu ya juu na ya university katika taaluma ya kiganga huko, ikiweka mkazo kwa mashindano kwa ajili ya idadi ndogo ya wanaostahili sitaeli ngazi hiyo elimu. Kulingana na sheria namba 0326 ni na inukuu, anayestahili kuorozeshwa kwa mtihani ni anayekuwa na shahada ya serikali toka shule ya sekondari ya kisayansi wala taaluma nyingine akiwa aliyefaulu na isiyopungua asilimia sabini. Chuo inayoandaa taaluma ya kiganga haipashwi chukua katika somo la kwanza la gradua wala lile la kwanza la lisensi ya LMD kama idadi aliyokubaliwa na wizara haipangi hivyo. Hatimaye maye amri inayoitaja iliwekwa na mkutano mkuu wa vyo vikuu Lubumbashi kuanzia Septemba 10 hadi Septemba 14 ya mwaka huu. Upande mwingine, wanafunzi wa daraja hiyo ya afya wa University Franco-Americaine ya mji wa Kinshasa waliandamana hii siku ya ine kunako jumba la raia. Ni kutokana na kufungwa kwa daraja yao na waziri wa esi, ndio walionyesha huzuni yao mbele ya wanabunge wa taifa. Jimboni Ituri, zaidi ya watoto elfu moja mia mnane waliokimbia ukosefu wa usalama kutoka makundi ya silaha sawa Kodeko katika sekta ya Banyalikilo, wasome katika eneo la ukimbizi mtaani Jugu. Wakuu wa eneo hilo wanashaka ya watoto wale wasiingie katika makundi ya silaha, wanadai usaidizi wa haraka kwa kulinda watoto wale. Mengi nawe Ezekiel Muzalia hali hilo lilitokana na shambulizi inakuwa yapata miezi mbili la waasi wa Kodeko ndani ya vijiji Kobu na Lisei katika tarafa la Jugu. Huko wanamugambo waliunguza makao za raia na kuua wakaaji wengi. Zaidi ya shule makumi tatu mukiwemo shule za kimsingi ishirini na munane ziliunguzwa na warugaruga kulingana na kiongozi wa kabila la Wanyali. Ni zaidi ya milioni mia munane ya wanafunzi ndiyo hawaendi tena shuleni na hawa wanapoteza madibisho katika eneo la Mungwalu ambapo walikimbilia. Huyo anatoa hofu yake ya kwamba watoto hawa wasiorozeshwe ndani ya vikundi vya wapiganaji ama wasiandae shughuli za kuchimba madini, jambo ambalo linaweza kuharibu ujio wao. Tujulishe ya kwamba ni zaidi ya mitangamano kumi ndizo zilibaki bila wakaaji kwa sababu ya usalama mdogo ambao unaendelea kuonekana ndani ya eneo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Kijiji na ujio wa Afrika Nyeusi ndiyo swali linalozungumziwa katika mkutano mkuu wa sekta mbalimbali ulioanzishwa hii siku ya ine Pangadajika katika jimbo la Lumami. Mkutano ule wa siku tatu ulioandaliwa na shirika la maendeleo Ditunga kwa kusherekea miaka 15 ya uundaji wake. Kwa mjibu wa kiongozi wa shauri ya uongozi wa mradi ule, lengo ya mkutano ule mkuu ni ya kusikia nafasi ya kijiji kutambua matatizo makubwa katika vijiji na ugomvi wa aina nyingi ni ajili ya vijiji alisema Padri Chibaka Ti Congo. Taarifa ya Estern Dalafina kutoka Mbujimai inasoma na Mandito wa Bukavu Michel Chiri Mwami kwa siku hii ya kwanza kuna pangwa masemi ya watu saba Profesa Rektor Padri Chibaka Chikongo, ambaye ndiye mkuu kiongozi wa shauri la uongozi wa mradi lililoanzisha kazi hizo, atagusia mada kupenda na kuinua kijiji. Kwa hiyo atagawanya masomo toka mradi wake tangu miaka kumi na mitano ya kuwepo katika eneo. Profesa Daniel Mutombuhuta aligusia vijiji katika wazo la Kiafrika la dunia. Profesa Bertin Makolo wa chuo kikuu cha Kinshasa anafafanua sura ya kijiji katika maandishi ya kubuni barani, wakati ambapo Profesa Adrien Munyoka wa chuo kikuu cha Mbujimai atagusia mada ya mzozo kati ya mji na kijiji katika mziki wa kikongomani wa sasa. Profesa Padri Crispin Ochudiema wa, wa chuo kikuu Notre Dame de Chumbe ataelezea mada iitwayo ulimi wangu ubane juu kinywani mwangu kama siti Jerusalem kwenye kilele cha furaha yangu, Profesa Padri Polen Sabui wa chuo kikuu cha msalaba wa Roma atazungumzia juu ya muntu katika mazingira na katika utamaduni. Siku itaishia kwenye masemi juu ya Afrika ya vijiji na Afrika ya kata za kando ya mji toka Profesa Raimond Floribert wa ISP Mbujimai. Jue ni kwamba kiongozi wa korti ya kikatiba Jedone Kaluba anahudhuria kwenye mkutano huo mkuu. Hata hivyo, imepangwa waziri wa utafiti wa kisayansi au komeshwe rasmi. katika jimbo la Kivu ya Kusini, shirika la taifa la mazao ya kilimo linajiandaa kutuma nje ya taifa kwa mara ya kwanza konteina ya kahawa. Ni toni makumi mawili za kahawa robusta ndio zitasafirishwa kutoka mji wa Bukavu hadi Lebanon. Ni mwaka mmoja baada ya kuzinduliwa huku kwa kiwanda cha matengenezo ya kahawa. Kiongozi jimboni Kivu ya Kusini wa Onapark anafurahishwa na mradi huo na anaomba wakaaji wa mahali watumie pia kahawa inayotengenezwa katika eneo lao. Francois Kambale, Nzanzu, mbele ya mikrofona Emmanuel Ela de kiwanda cha kusafisha kahawa kinatoka kuzaa mtoto wake wa kwanza leo tokea Bukavu. Naweza kuagiza kiasi cha kwanza cha kahawa robusta hadi nchi ya Lebanon. Zamani kahawa iliyotolewa jimboni Kivu ya kusini ilikuwa ikipelekwa katika majimbo mengine kwa kukosa kiwanda cha kuikamilisha, wakati ambapo tunafikia kutoa elfu sita ya tani za kahawa kila mwaka jimboni Kivu ya kusini shirika la Saidi, lilitoka la mbele duniani kwa sababu ya kahawa, na ni kwa mara ya pili. Kwanza mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na nane lilikuwa la kwanza, na tena mwaka wa elfu mbili ishirini na moja linatarajiwa kutoa kahawa nzuri zaidi kuliko zote ulimwenguni. Tutafanya uagizaji wa kontener moja ya kahawa, yaani kilogramu elfu kumi na kenda mia mbili ya kahawa robusta zitakazoenda, yaani karibu tani elfu 20. Na tunawaza kwa kiwango hicho, kwa kiwango cha mwezi wa Machi Aprili ijayo tutatoa zaidi tena kahawa itakayotumwa ugenini. Kama kuna uagizaji nje, sio na pak tu ndiyo inafaidika, kuna pia idhaa zote za mpakani kama vile OCC, DGDA na hata kuna benki, kwani kahawa inapotoka kuingia kwa mali kunapitia benki za hapa nyumbani, yaani ni mchezo ambamo watu wote wanajikuta. Nalo shirika DICOD RDC linajulisha kusitoheshimu kwa kibarua cha liwali wa jimbo la Kivu ya kusini kinachosimamisha makazi ya viwanda sita vya madini vya kigeni pa Mwenga. Ndivyo alijulisha kiongozi wa DICOD RDC katika kibarua kwa liwali wa jimbo la Kivu ya kusini kilichofikishwa kunako Radio Okapi. Kinyume liwali wa jimbo anajulisha kwamba ni matamshi yasiyo na maana. Katika jimbo la Kwilu makao mengi ya watu yalianguka katika shimu kubwa ya mporomoko wa udongo pa Idiofa, hali inayopelekea matatizo makali kwa jamaa nyingi zenye wanamemba wake wanalala pia nje, imejulisha shirika mpya ya raia ya mahali. Shirika mpya hiyo inajulisha kwamba hali itakuwa ngumu siku za hapa karibu kama hakuna kinachofanyika. Kiongozi wake Arsen Kasiama amedai suluhisho kutoka serikali na washiriki wake wa kibinadamu pamoja na watu wenye moyo mwe mwema. Makao mengi yalianguka siku ya tatu pa Luena wakati wa mvua kali katika mtaa wa Bukama jimboni Ulomami. Kwa mjibu wa kiongozi kiserikali wa Luena watu walijeruhiwa, lakini ni wakati wa uchunguzi wa ajali yenyewe. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kwa kumaliza, bei ya chakula cha lazima ya kwanza inaendelea kupanda sana katika eneo la Kamandi, usultani wa Batangi, ni pande la magharibi la ziwa Edwar Edward, kusini ya mtaa wa Luberu. Shirika la raia linajulisha kwamba ni kutokana na ukosefu wa mazao ya kilimo katika soko, sababu wakulima hawana uwezo wa kufika shambani. Katika eneo la kilimo la Ndwali, hali inatokana na operesheni za kuwapinga wahuni wa Maimai. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.