Oh, kiongozi wa zamani wa tume huru ya taifa ya uchaguzi seni aliachia mwenyekiti mpya madaraka hii siku ya tano mjini Kinshasa, wakati kwa Deni Kadima wa kukusudia kusikiliza wakongomani wote kwa kufikia uchaguzi wazi na utakaokubaliwa na wote. E, katika jimbo la Lomami watu sita wapya walihesabiwa juma tunayo, katika idadi ya wagonjwa wa koronavirusi. Kiongozi wa mtamakamo wanaomba wakuu wa afya watole eneo la Ngandajika madawa na vifaa vingine kwa kupinga ugonjwa huo. Jumuiya ya kimataifa inapaswa kuwa na uangalizi kuhusu hali ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndivyo alisema jana mjini Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini, Christophe Bigot baada ya mazungumzo yake na liwali luteni Jemadari Constant Ndima. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kiongozi wa zamani wa tume huru ya uchaguzi aliachia mwenyekiti mpya madaraka ni hii siku ya tano mjini Kinshasa, wakati kwa deni Kadima wa kukusudia kusikiliza wakongomani wote kwa kufikia uchaguzi wazi na utakaokubaliwa. Taarifa ya Jeff Fungo inatolewa na Filbert Balolage. Kitu cha kwanza ambacho timu hii nyipya itaanza nayo ni kuandaa uchaguzi wa gavana na gavana makamu wapya katika jimbo ambazo uchaguzi huu utaandaliwa. Kwa hiyo juma kesho kutakuwa mkutano ambao utatayarisha uchaguzi huu. Denis Kadima, kiongozi mpya wa huru tume la uchaguzi, anasema kwamba ujuzi wa kila mtu aliye katika kundi ya uongozi wa CENI itasaidia kwa kueneza mizunguko zote za uchaguzi na pia uwe wa kukubaliwa. Kwa hiyo itapita zaidi kwa kusikiliza malalamiko ya raia na muungano wa watu wote. Tena anaonyesha kwamba watajiunga na kundi zote zenye kusaidia kwa kazi, ili uchaguzi usibaki upande wa CENI peke. Corneille Nangaa anaonesha kwamba amemaliza kazi yake, na hiyo Ameshauri wenzake kwa namna hii kuhusu matisho: fanyeni iwezekanayo ili isiguse kazi yenu, kwani jamhuri nzima inawatazama, na tunatumaini kwamba mtafikiria mwisho wa lengo lenu. Mwisho wa kumunukuu. Katika jimbo la Lomami, watu sita wapya walihesabiwa Jumatano katika idadi ya wagonjwa wa coronavirus kwenye umbali wa kilomita makumi tisa na Mbuji Mai. Kiongozi wa mtamakamo wanajulisha kwamba waliitokea nje ya eneo hilo. Jean-Marie Kabeya Mpenza anaomba wakuu wa afya watolee mta wangadajika madawa na vifaa vingine kwa kupinga ugonjwa huo. Tumsikilize, yupo mbele ya makofoni ya Esther Ndalafina. Ya sika confirme par le test ki son... na kesi sita za COVID-19 zene kuhakikishwa kisha uchunguzi na wataalamu wetu. Kwa sasa ni watu sita wenye kukumbwa na ugonjwa huu, kwa jumla ni makesi saba pamoja na yale ya mwezi ya Septemba. Miongoni mwa hiyo moja amepona na sita wanaendelea kupata matibabu. Hakuna kifo hata moja iliyosababishwa ugonjwa huu unaambukizwa na wasafiri unahitaji vifaa kwa haraka. Mtaa wa afya wa Ngandajika umekosa uwezo kwa matunzo kwa wagonjwa wote tunayo. Basi inastahili kuchukua mipango iwezekanayo upande wa Kinshasa kwa kutumia mtaa wa Ngandajika yote yenye kustahili kwa matunzo ya wagonjwa wa coronavirus, kusudi waweze kupona kwa haraka. Kondre, le mwakilishi maalum makamu wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa na kiongozi wa makazi ya kibinadamu katika jambo la ya Kongo pamoja na mabalozi sita walikomesha hii siku ya tano ziara ya kazi ya siku tatu katika majimbo ya Kasai na Kasai Central, miezi chache baada ya kuondoka kwa MONUSCO katika eneo hilo. David McClan Car anafasiria nia yake ya kutimiza mpango Nexus pamoja na mashirika ya Umoja wa Mataifa na washiriki wengine katika vipindi vitatu, ndiyo jibu ya kibinadamu pamoja na miradi ya maendeleo na tena ujenzi wa amani kwa kupelekea uundaji wa ustawi kisha ujeuri uliogusa maeneo ya Kasai. Tumsikilize. Kwanza tuna miradi ya kusaidia jamii katika shughuli za kilimo kwa utoaji wa mbegu na vitendea kazi, lakini pia upatikanaji wa ardhi kwa wanawake. Himili wa pili ni ujumuishaji upya wa jamii wa utulivu, hasa zaidi kwa kusaidia watu waliohamishwa. Tatu ni utawala bora. Tuna miradi ya pamoja ya kuimarisha uwezo wa serikali hasa kwa usimamizi wa mali asili na utawala wa umma. Mhimili wa nne, tuna mradi wa kuimarisha huduma za msingi, hivyo miradi ya pamoja ya elimu na afya. Tunaamini kwamba kipaumbele cha ja Kasai ni kurejesha huduma ya msingi kwa wananchi, kwa sababu wamekuwa dhaifu sana tangu miaka ya migogoro na miaka mingi ya ukosefu wa uwezeshaji. Jimbo ni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Lubero, kamisheni ya mwenendo wa watu inapiga kelele kuhusu hali mbaya ya maisha ya wahami wa Mihobwe katika usultani wa Musindi huko Batangi. Shirika hilo linajulisha kwamba watu wale wana matatizo ya wa chakula, sababu shamba zao zilishambuliwa na wamaimai mengi. Nawe Gras Amzati Sempe ikiwa kamati ya harakati za idadi ya watu inataja hasa vijiji vya Busavali, Karimbi, Bukumerwa, Kasiki na Kitobindo. Joseph Matata, kiongozi wa shirika hili, anathibitisha kwamba wanamgambo wa FPP ape wake kabido wanadai kutoka kwa kila mkulima kiasi cha pesa elfu mbili ya Kikongomani na kiasi cha chakula ili kuingia katika mashamba yao ipatikanao katika vijiji hivi vinavyokaliwa. Wale ambao wanafika bila kuonyesha ishara ya malipo wanapasha kulipa faini ya hadi dola makumi tano ya Kimarekani. CMP inaonyesha kuwa mji wa Mihobwe na ule wa jirani wa Bukumerwa una familia elfu mbili sita na makumi tatu na sita zilizohamishwa hadi sasa. Sempe inaomba kwa wote kusaidia watu hawa ambao wamekuwa katika shida la malisho. Shirika ya kiraia ya eneo hilo, kwa upande wake, hutoa wito kwa vikosi vya usalama kukomesha harakati za wanamgambo hao ambao kiongozi wao, hata hivyo, alikuwa amejiunga na mchakato wa amani. Mkuu wa mkoa la Batangi, Mwamistuka Mwanaweka, ambaye anathibitisha ukweli huu, anatoa wito kwa mamlaka za kijeshi kuchukua hatua muhimu. Hatukuweza kufikia msimamizi wa wilaya ya Lubero kuhusu swala hili. Nikiripoti toka Butembo, mimi ni Grasa Mzati, Redio Kapi. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kiongozi wa bara la Afrika na bahari kuu India kunako wizara ya Ufaransa ya Ulaya na mambo ya kimataifa na jumuiya ya kimataifa inapashwa kuwa na uangalizi kuhusu hali ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo aliulisha Christophe Bigot baada ya mazungumzo yake jana mjini Goma, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini na luteni jemadari Constant Ndima. Ni katika mpango wa uchunguzi wa hali ya kisiasa katika eneo hilo. Maelezo mengi nawe Bernarde Nyangi kutoka mji wa Goma. Bwana ambia waandishi wa habari kwamba ziara yake yalenga zaidi sana kutathmini msaada wa nchi ya ya Ufaransa mwanamo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu tamaduni na maendeleo huko, akiwekea mkazo mchango wao kwa ajili ya marejesho ya amani mashariki mwa inchi, ikiwa kwamba inchi yake imo miongoni mwa wanamemba wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mnamo wiki chache muhulo wa Tume MONUSCO itafanywa upya, hivi nilifikiri ni muhimu kukutana na liwali ili kuzungumzia yale ambayo nchi ya Ufaransa inayoyafanya ili Tume MONUSCO itoe msaada kwa jeshi la Kongo Kupitia mfumo huu wa etat de siege, ni muhimu jumuiya ya kimataifa iwe na mtizamo wa makini kwa hali inayoendelea sehemu hizi za mashariki mwa Kongo. Kila siku kwa ripotiwa mashambulizi na vifo zinazo sasa zidia uwezo wa nchi. Ilikuwa vizuri hayo ya elewek ili tuweze kupata jibu inayostahili. Bwana Christophe Bigot anaongeza kwamba alianzia ziara yake pa Kinshasa na baadaye Kigali, alikokutana na viongozi wa maichi haya mawili. Hiyo jana Alamis aliwasili Goma akitokea Beni na kwa sasa aliendelesha ziara hiyo mjini Bukavu. Toka Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Tarehe makumi mawili na tisa hii leo ndiyo miaka makumi mawili na tano tangu kuwawa mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini kwa kiaskofu Christophe Munzirwa Mwenengabo. Huyo alipigwa risasi mjini Bukavu na askari jeshi wa AFDEL mwaka wa 1996. Hii siku ya tano misa ilisoma nafasi fasi Munzirwa kati ya mji wa Bukavu. Maelezo mengi nawe Michel Ciri Mwami. Washuhuda wengi walio bado hai leo Wanakumbuka yaliyotokea siku ile. Kristofu Munzihirwa alitoka Vamaro, mtaani Banda, na kuelekea upande wa Koleji alfajiri, mashariki mwa mji, kwenye uongozi wa gari lake akiwa na dereva wake na polisi wa ulinzi. Amekwenda kujaribu kusaidia mabikira waliokuwa katika usalama mdogo. Alipofika nafasi ya Nyawera mjini kati, akasimamishwa na kundi la askari waliochukua mji. Kristofu Munzihirwa anakuwa katika uamuzi zi wa kujiweka pembeni ya nguzo ya moto wa umeme. o askari wakaua dereva wake na mlinzi aliyokuja nao. Ni wale waliokuwa katika gari la pili, waliokuwa nyuma yake, ndio walifaulu kuponyoka na kuishi yote, wakiwa mbali. Ilibidi kungoja kesho yake mchana kati, ndipo mwili wa askofu Muzihirwa ulitolewa na mapadri wa Kisaveri waliojulishwa na mpitanjia muzirwa alizaliwa mwaka wa 1926 hatimaye wahanga wa ubakaji katika gereza kuu ya kasapa mjini lubumbashi wanaweza tumainia punde matengenezo ya vitendo hivyo baada mwaka ya mwaka mmoja tribunali kuu ya lubumbashi ilianza kusikiliza kesi yao kuhusu swali hilo jana siku ya ine katika gereza kuu ya kasapa shirika justisi ya isbel inafurahishwa na kuanzishwa kwa kesi hiyo ikiwa maendeleo katika mwenendo wa ukosefu wa malipizi wa vitendo vya ubakaji hata hivyo, Justisi ya Asbel ina matito kuhusu mwenendo wa kesi hiyo. Mwisho wa kipindiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vitu vitu vya habari vya kijamii vya redio Kapi.