Capi? Oh, capi. Shule nyingi za kiserikali azikuanza mafunzo hii siku ya kwanza tarehe moja Novemba, mfano katika miji ya Kinshasa, Bandundu, Bukavu, Kindu na kazalika. Hata hivyo, mjini Lubumbashi na mtaani Shabunda, Pakigulube, ndiyo mafunzo yalianza katika mashule ya kiserikali. Shirika la raia la Beni linaomba rais wa jamhuri afike huko kwa uchunguzi binafsi wa hali ya uongozi usio wa kawaida, ni kwa kumruhusu afahamu ukweli kuhusu uongozi huo usio wa kawaida, ajili yachukue hatua kwa kurudisha amani huko. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haipashwa huzuria katika mkutano COP wa kimataifa kuhusu mabadiliko ya ardhi uliyoanzishwa hii siku ya kwanza. Ndiyo maoni ya kiongozi wa chama kinachohudumia mazingira, yaani Parti Ecologique Soleil, ajili mahitaji ya nchi ya siki hiki na kupata majibu Ujambo mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hapa mjini Kinshasa, shule nyingi za kiserikali zilizokuwa katika mgomo wa kazi hazikuanza mafunzo hii siku ya kwanza, tarehe moja Novemba. Wazazi waliopeleka watoto katika mashule waliorudisha nyumbani baadaye. Hali hiyo inatokana na ukosefu wa masikilizano kati ya walimu na wakilishi wao katika mkutano wa Kisantu, jimboni Kongo Central. Taarifa yaley inasomwa na Rosali Zawadi. Wazazi walikuwa na hasira wakionekana pia kukosa msaada katika shule ambazo hazikufungua milango yao hii leo. Ni kwa mfano kwenye kolege Boboto na lise Busangani Pagombe, pia Pante na ESTEN katika komini Angaliema. Mzazi mmoja kwenye kolege Boboto alisema kama milango yote ilibaki ikifungwa hivi, akalazimishwa kurudi nyumbani na mtoto wake. Yeye aongeza kuwa aliwaona walimu wachache, ila walimu wale walibaki nje. Watoto kwa upande wao pia hawajui msimamo wa kuchukua mmoja alieleza kama kila mara anapouliza mwalimu wake kama watasoma siku gani, huyu anamjibu kwamba kuna mgomo. Anaomba watoto wasubiri hadi mwanzo wa juma lingine, na mwanzo wa juma inapofika masomo hayaanzi. Wanafunzi wanatoa wito kwa presidenti wa jamhuri kuingilia kati swala hili ila shule zingine za umma zimeanza tena masomo ni kama vile Saint Cyprien katika komini ya Ngaliema, katika atene ya Gombe. Huko kiongozi wa shule alisema walimu hawajawahi kugoma wanasema kuwaamini wana vyama vyao wanaoendelea na mazungumzo na serikali. Katika jimbo la Kwilu, azimio ya watetezi ya kuomba walimu waanze kazi haikuheshimiwa hii siku ya kwanza katika maeneo kubwa tatu ya elimu ya jimbo hilo. Katika eneo la elimu la Kwilu ya kwanza, kiongozi wa utetezi alisema mgomo umesimamishwa bali siyo kukomeshwa hali ni moja katika maeneo ya Kwili wa pili na Kwili wa tatu ambako pia walimu wanaendelesha mgomo wa kazi. Upande mwingine, mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini, shule nyingi za kiserikali hazikuanza masomo hii siku ya kwanza. Hata hivyo, hakuna matumaini ya kuanzishwa kwa mafunzo sababu wakilishi wa mashirika ya utetezi wa walimu Sinekat, Sinep na Sieko walioendesha mkutano mkuu mjini Bukavu walikusudia kuendelesha mgomo wa kazi. Taarifa ya senti ya Bashizi na Bizana inasomwa na Michel Cherimwami. Kwenye Koleji Alfajiri, shule kuu ya Kikatoliki mjini Bukavu, ni wapita njia ndio wanaonekana uwanjani madarasa yote yanafungwa, ofisi tu za uongozi wa shule pia biblioteki ndizo zinafungua. Tulikutana wanafunzi wachache waliokuja kusoma vitabu, sawa kazi ya muda kwa kungoja shule zifunguliwe. Walisema wanahuzika na hali jinsi ilivyo na wanatumai mambo yatarekebika punde sipunde. Upande wa Tene ya Ibanda, shule ya serikali hapa, napo walimu hawakurudilia masomo hata kama walikuwepo shuleni, walikuwa na mkutano mkuu chini ya uongozi wa Sieko kwa kutaka waamue kumaliza mgomo au waendelee nao. Walimu wana memba wa mashirika matatu ya kutetea haki za walimu: Sieko, Sinekat, Sinep. Hii leo siku ya kwanza walikusudia kutorudilia masomo, hatukupata uhakika wa kwamba madai yetu yamechukuliwa na wahusika, mwalimu mmoja alituambia. Bukavu, Michel Chirimwami, Redio Kapi. Hata hivyo, katika jimbo hilo la Kivu ya Kusini, mafunzo yalianzishwa hii siku ya kwanza katika mashule ya kiserikali ya Kigulube mtaani Shabunda. Walimu wanatia matumaini upande wa wazazi kwa kuanzisha mafunzo huko Kigulube, lakini kuna matatizo ya ukosefu wa pesa za mwenendo wa kazi za kiserikali katika mashule, mfano kunako epe Katoliki Kigulube institut tuendeleye na ekole tekniki Kilembela ya jumuiya ya tano ya Selpa na jimboni Manyema walimu wa mashule ya kiserikali hawakuheshimu pia aombia watetezi wao ya kuanzisha mafunzo hii siku ya kwanza mjini Kindu. Mfano, wanafunzi walifika katika mashule bila walimu, ni sababu walikusudia kisha mkutano wao mjini Kindu kuendelesha mgomo wa kazi. Hata hivyo wanafadhaishwa, sababu jimbo la Manyema halina mwakilishi katika mkutano wa Kisantu. Upande mwingine, mjini Lubumbashi mashule ya kiserikali ndiyo yalianza mafunzo peke yake. Kinyume mjini Bandundu, wanafunzi walirudishwa nyumbani. Mjini Goma shule zimoja za kiserikali zilianza mafunzo kwa ombi ya shirika la utetezi Fosinat, ijapokuwa ukosefu wa mapatano kati ya mashirika ya utetezi ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Benga fachi ndiyo jina ya kampeni inayotayarishwa na shirika la raia la jimbo ya Kivu ya kaskazini katika miji mikubwa na vijijini tangu tarehe tatu hadi tarehe tano Novemba ijayo. Kampeni hiyo inalengwa kualika rais wa jamhuri katika maeneo yale. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika la raia la mji wa Beni, ni kwa kumruhusu wafahamu ukweli kuhusu uongozi huo usio wa kawaida ajili ya chukua hatua kwa kurudisha amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mafasirio ya mwakili Pepin Kavota mbele ya mikrofoni ya Gulen Kasasi. Kwa siku zinazokuja, yaani tarehe tatu mpaka tarehe tano societe civile provinciale inatarajia kuanja kampane ambo tunaita benga fachi di minutes: kupiga filimbi, vuvuzela, ngoma, kengele, kulalamika na 12h pia na 18h30 0 na yote inapasha fanyika. Kuna na tunarespecte ordre publique, chef de l'etat akuje goma ao Beni kuja organize evaluation ya etat de siège. Etat de siège tunasema iko ina produire, lakini haya fika kulengo, paske lengo ya etat de siège ni kuleta amani. Beni tunaweza kuwa tuko na kakimia kidogo, lakini ukaangalia teritoria ya Beni, vita ingali, watu wangali wachinjwa. Kama hakuye tunasema tutaendelea na ma action zenye ziko citoyenne. Kusudi, tumusukume, aweze kushuka, kukuya kufanya ile evaluation. Katika jimbo la Ituri, mlolongo wa magari kutoka eneo la Mungwalu uliangwa katika mtego wa wahuni wanaozaniwa wa kuwa wakodeko katika kijiji Mangbedu mnamo barabara Bunia ya Mungwalu. Matokeo ya muda ni ya kuwawa kwa watu wane, kujeruhiwa kwa wengine na kuporwa kwa mali ya wasafiri, zinasema duru za mahali. Usafirishaji umesimamishwa kwa muda katika barabara hiyo sababu ya kuwepo huko kwa wanamgambo mengi nawe Isaremyope. Gari nane zilizobeba vizaa na wateja zilikuwa zikijielekeza Bunya kutoka Mungwalu. Kwa kilometa makumi nane kwa mtaa ya Jugu, walifika kwa kijiji ya Mangbedu kwa barabara kilo bambu, watu wanaobeba silaha wakawapiga risasi. Kiongozi ya mji Mungwalu anasema watu ine walifariki, miongoni mwao dereva wawili na mteja mmoja. Wengine walijeruhiwa na wanapata matibabu kwenye kituo moja ya afya ya Kilo. Wateja wengine haijulikani mahali walipo, kama wako hai au wamefariki. Wale wajambazi walipora pia mali ya wasafiri na kuchukua pesa na simu. Waskari FRDC wanapokuwa njiani kwa ukingo wa wasafiri walijielekeza haraka mali ya msiba, lakini wale wajambazi walikuwa wamerudi porini. Hiyo mashambulio inazuia watu kusafiri kwa barabara Bunya Mungwalu, sababu ya kuweko kwa wajambazi. Wanaomba na viongozi kuzidisha hesabu ya waskari na kuendelea kushambulia kwa nguvu wale waasi, hatu kuunga njiani mwa simu. Mtoa ripoti ya FRDC kwa Ituri toka Bunya, Isaac Remoyope, Radio Okapi. Mkutano wa makumi mawili na sita wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadilisho ya ardhi COP ulioanzishwa hii siku ya kwanza una shabaha mbili, yaani kupanga juhudi za kutosha kwa kupunguza vinyume vya gezi na kupata pesa zilizoahidiwa kwa nchi mbalimbali mbali kwa kuzuia mabadiliko ya ardhi. Hata hivyo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo haipashe uzuria katika mkutano ule, sawa mchunguzi anawaza Dr Medardieya, kiongozi wa chama kinachohudumia mazingira, yani Parti Ecologique Soleil. Nous ne devons pas participer dans des grandes conférences comme des observateurs. Hatupaswi kushiriki katika mikutano mikubwa kama waangalizi. Ni haki, sio msaada. Hapana, ni haki. Bila misitu ya DRC, bila DRC, dunia itakuwa na wakati mgumu kukabiliana na tatizo hili la ongezeko la joto duniani. Hapa na waomba watu wa maamuzi wafadhili kuweka mstari wa mbele miongoni mwa wanaofanika wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nchi yangu, kwa sababu ni nchi ya suluhisho katika kukabiliana na hatari hii inayotusubiri. Lazima sisi yote tusimame kulinda mazingira, kutetea hali ya hewa, kudai kwamba wazalishaji wazingatie na kuheshimu mapendekezo ambapo kanuni ya mazingira, kwa sababu hatari inakuja le danger est en train de venir. Kwa kumaliza kwa kifupi, mjini Mbujimai wagombea wane walifikisha vibarua vyao siku ya Mungu kunako ofisi ya uchunguzi BRTC kwa kiti cha liwali wa jimbo la Kasai Oriental, ni saa chache mbele ya kukomeshwa kwa operesheni hiyo. Ijapokuwa wanajulikana sawa memba wa UDPS, walijitambulisha sawa wagombea huru. Mwisho wa kipindiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.