Radio Okapi. Hali imeonekana kuwa tulivu mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini baada ya shambulio ya siku ya tatu asubuhi mapema ya kundi la silaha lisilojulikana hadi sasa wakuu wa kiserikali wamekusudia kuchukua hatua ajili ya kupinga kurudi kwa shambulio namna hiyo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Wabakaji makumi mawili walihukumia kufungwa siku ya tatu na tribunali ya kijeshi ya Goma Pakichanga, magharibi ya mji wa Goma, katika mtaa wa Masisi. Wengine wawili walipata uhuru Walimu memba wa Sieko na Sinekati katika eneo la epst pst Beni walizungumza siku ya tatu na makamu kiongozi wa jimbo la madibisho la nor Kivu. Ya pili ni kuhusu jaribio ya kuanza mafunzo katika mashule ya kiserikali, wakati huu majadiliano mjini Kinshasa kati ya serikali na watetezi wakuu wao. Katika jimbo la Kivu ya kusini, hali imeonekana kuwa tulivu mjini Bukavu ni kisha shambulio ya siku ya tatu asubuhi mapema ya kundi la sila lisilo bado hujulikana. Wakuu wa kiserikali wanahakikisha kuchukua hatua ajili hali namna hiyo isifanyike tena mjini Bukavu tena kuhusu shambulio hiyo hiyo, hali ni tulivu pia katika mahospitali makuu. Hii siku ya ine, ni hospitali kuu ya Bukavu ndio ilipokea wagonjwa wengi kumi na tisa kwa yote tano waliojeruhiwa. Vikali namna gani walitolewa matunzo? Jibu katika mafasirio ya Dr Fabrice Chikomola, anayehusika na matunzo ya mifupa katika hospitali kuu ya Bukavu. Masemeke alichukuliwa na senti ya Bashizi. Wagonjwa wa kwanza walifika pa hospitali na saa tatu za asubuhi, wakuta waganga wetu walikuwa hapo, wakaanza kuwashika polepole, ikienea jioni. Asubuhi masaa mapema, wakaja wengi. Kwa hiyo wakija wengi hivyo, kumitindo tunatumika nayo hapa. wakati ya vile ku urgence, wamefanya kutafautisha wenye wanabidi kupata matunzo kwa haraka na wengine wenye watabidi kupata matunzo labda dakika chache baadaye. Tunakamata wale wa haraka, wenye awezi kufanya wakati mmoja awezi kufanya saa moja tena maisha kwa hiyo ku urgence bana kamata basha kubatafautisha tulifanya jana, wali kamata waganga wote. Upande mwingine, wakaji wa Bukavu walibaki katika wasiwasi kutokana na shambulio hiyo na mgambo hii siku ya ine kazi zilianzishwa, bali wakaji wanasema wanawoga hadi sasa. Wengi wanawaza wahuni wapo mjini hadi wakati huu na haifahamike nafasi wanajificha. Masemi ya wakaji wa Bukavu walichukuliwa na Michel Chirimwami. Barebeli wenye walikuya hawakuwafukuza hawakufanya kitu popeke, walirudia bonema yavo nawa tafuta kuweba, wakanyanganya maarume na wakapanda na maarumlikona. Kila rebeli iko na arume mbili mbili, wanaziendana popeke, walimaliza misio yaonataa na, kabla walirudia walipita napasha kwa biko mamingini, wanaikala jua walikuwa mteni civil. Kwa kweli hatuwezi tukahakikisha kama hiyo muvumai imekwishaisha, yani hatujue wale watu wameenda wapi, walitoka wapi na wamepotelea wapi kwenye manyumba. Lakini leo asubuhi tumeamka tunamshukuru Mungu na tumeenda makazini sote, hapa tuko kazini, lakini kusema eti mvuma imeisha hatuwezi kuhakikisha na hatujua wale watu ni wanani na wametoka wapi na wamekwenda wapi, hatujua kama wiko au a. Tunashukuru kwa tunazaona hali watu wanaanza tembea, watoto wanaenda ku masomo, tunaona kama kahali kanaanza kurudia kidogo kidogo. Meboga iko ya kurudi, wanaweza rudi. Metuko na boga badui balikuwa wanavala civile, lakini habakwenda fasi, lakini biko population, njo maana tunahitaji gouvernement ijikamate en charge ya kufanya musako, vaangalie kwenye maadui, zinaweza kuwa sila zingine. Kuko vatu venye tuliona ni vatoto venye valikuwa naenda kumabeto, vakavakamata, vanasema navo ni vaadui. Hata hapa mi peke niko na boga kienia 18 tere mtu yuko nashindwa kutembea muvile wakati shida kama namna vile linafika kukuwa tayari hapana kuitika, lakini kujiepusha wasiteseke kimawazo. Ndio shida inangali naweza kuja na watu inaomba wakuwa tayari kama ikikuja, wakuwe tayari kuitika hayo na kutokusumbuka sana kimawazo. E, jimboni Ituri uongozi wa shirika la raia unafadhaishwa na kurudi kwa ukosefu wa usalama kutokana na makundi ya silaha, wakati wa mkutano wa siku tatu mjini Bunia na wapasha habari la raia lilitangaza matokeo ya kufariki kwa watu makumi saba na tano na watu wenye silaha muda wa juma mbili, ni pamoja na kuvunjwa kwa makao mia mbili makumi saba ya watu, uporaji wa wanyama wa ufugo, kupeleka watu nafasi isiyojulikana na shambulio ya gari ya shirika moja la kimataifa. Jedone Losa, kiongozi wa shirika la raia la Ituri, amejulisha kwamba hakuna alama inayofasiria kuongezeka kwa muda wa hali ya uongozi usi wa kawaida. Masemeke alichukuliwa na Ezekiel Muzalia la societe civile Force vive de l'Ituri, shirika la raia la Ituri, linatambua ya kwamba kuongezeka kwa mauaji jimboni inalingana na marudilio mara ya kumi na moja ya taifa la kuzingirwa katika jimbo la Ituri na la Kivu ya kaskazini. Serikali ya Kongo halichukui kwa uzito matatizo ya raia mashariki mwa DRC kuona ongezeko wa visa vya mauaji na kuzuufishwa kwa hali ya kiuchumi jimboni Ituri. Taifa la kuzingirwa haliko tena suluhu isho na wakaji wanaendelea na kuteseka. Hakuna hata matokeo ya hali hili la kuzingirwa. Matokeo ilikuwa kupokonya wanamigambo silaha na kuwasalimisha kwa jeshi la taifa. Ikiwa waasi wanaendelea na kutenda mauaji jimboni Ituri, serikali ya inchi itajibu kuhusu matokeo ya vitendo hivyo. Akiulizwa, msemaji wa majeshi ya FARDC jimboni Ituri alikataa kabisa matamshi yale, huyo anaunga mkono ya kwamba maeneo mengi yanalindwa na askari jeshi wa FARDC na wakaaji wengi walirudi katika maeneo yao. E, jimboni Ituri tena vituo viwili vya afya vilishambuliwa siku tatu na kundi la wanamgambo wa Kodeko katika usultani wa Malabo, kwenye umbalo ya karibu kilomita makumi tatu kaskazini ya Bunia, mtaani Jugu. Shirika la raia la mahali linashutumu kuzidishwa kwa vitendo vya ujeuri, hali inayokaza ukosefu wa wakaaji tayari waliosumbuka na vita. E, katika jimbo la Kivu ya kaskazini, wabakaji makumi mawili miongoni mwa waaskari jeshi mmoja wa FARDese c walihukumiwa kufungwa siku tatu na tribunali ya kijeshi ya Goma Pakichanga enye umbali wa kilomita makumi saba magharibi ya Goma, mtani Masisi. Washutumiwa wawili walipata uhuru katika kesi hiyo ya waumishaji, iliyosaidiwa na dynamique des femmes juristes du Nord Kivu, mengi nawe Gabriel wamenya kutoka mji wa Goma. Kufatana na kapiteni Ikozu wa kikolo Gilbert, kiongozi wa mahakama ndogo ya kijeshi pa Masisi, wengi kati ya watu waliohukumiwa ni waraia. Watu hawa wamehukumiwa miaka makumi mawili ya kifungo na kulipa faini kali kwa faida ya mahanga. Walioadhibiwa na sheria ya kijeshi kunapatikana askari moja wa FRDC na mtega nyara moja wa watoto, alijulisha mwanasheria Ikozwa Kikolo. Vitendo hivyo vya ubeberu viliweza kuendeshwa vimoja kabla ya kushimikwa kwa uongozi wa kijeshi na vingine baada ya kushimikwa kwa uongozi wa kijeshi jimboni Kivu ya Kaskazini, kwake yeye kiongozi wa mahakama ya kijeshi hapa Goma Meja Amsin Lazar. Shirika Dynamique des Femmes Juristes alimu mahamzi haya iliyoendeshwa jana na mahakama ya kijeshi lengo ni kuweza kuadhibu vitendo vya ubakaji vinavyoendeshwa zidi ya watoto na wanawake ndani ya mtaa wa masisi goma gabriel wamenya redio Ijapokuwa mashirika yao ya utetezi yaziyasimamisha rasmi mgomo wa kazi, walimu memba wa Sieko na Sinekati katika eneo la Epst Beni walizungumza siku ya tatu na makamu kiongozi wa jimbo la maadibisho la Nor Kivu. Ya pili ni kuhusu jaribio ya kuanza mafunzo katika mashule ya kiserikali wakati majadaliano yanaendelea mjini Kinshasa na watetezi wakuu wa walimu. Katibu mtendaji wa Sieko Beni, Christophe Kambale Kanyambwe, alidulisha kwamba azimio mpya zitatangazwa siku ya Mungu ijayo. Tumusikilize pombe la mikrofoni ya Gilen Kasasia uongelesha ilikuwa kutuonesha kwamba wakati yenye mwalimu anareklame droit yake na ni ya kawaida sasa. Wakati yenye employeur ameitika kusema bazungumuze, je tulituma kule barepresenta yetu, normalement kuambatana na sheria zetu za sindika. Wakati yenye bamefika mwile, yatuwa inaomba batu banaingia mwenye banaita suspension, munarudia ku masomo munafundisha, anatanda solution definitive itatokea kule alors. Kama inatoka mzuri, masomo inaendelea. Kama ikitoka mubaya, alors suspension tunaingia tena, tena mu greve na nanju yenye alikia kutongelesha na tulielewana tukasikia. Sasa tunasema hapa, siku ya yenga tutaikala pamoja na wengine walimu wenyewe wakukua ndani, ili tuongeleshane shie wote, juu siku ya kwanja masomo iweze kuanza. Kama tunasema sispasio, haiko leve ya greve. Greve, greve iko me, iko sispandi donge. Tunasema ile maongezi yetu yenyewe biko nayo kule iishe mzuri, na kama ikaisha mzuri aloro tunaendelesha na kufundisha, me ikaisha mubaya anduka itakuwa vitu bichafu, vitaribika tena zaidi. Jueni kwamba juma hii mafunzo yalianzishwa katika asilimia makumi mnane ya mashule ya kiserikali ya eneo ndogo la EPST Beni. Hata hivyo mashule za kiprimari haziyaanza mafunzo. Bei ya mafuta ya gari imepanda sana katika mji mdogo wa Idiofa jimboni Kwilu, lita moja mafuta ya gari iliyouzishwa fanga za Kongomani elfu mbili mia tano imeuzishwa sasa elfu nne mia tano wala tena elfu tano hali iliyopelekea pia kupanda kwa bei ya usafirishaji mjini kutoka pesa za Kongomani mia tano hadi elfu moja mjini Idiofa na na idiofahadi kukitu kutoka pesa ya Kongomani elfu makumi mawili na tano hadi elfu makumi tano. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, mnawezaendelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari kijami, vya kijamii vya redio Kapi.