Radio Kapi? Oh, Kapi. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, vijiji vya Chanju, Runyonyi na Bikenge mtaani Rutshuru vinadhibitiwa tangu hii siku ya kwanza na watu wenye silaha wasiojulikana. Wakaji wengi waliondoka na kwenda mnyini Bunagana kunako parokia ya Jomba na wengine nchini jirani Uganda. Katika jimbo la Maniema ugonjwa wa shurua unaripotiwa katika eneo la afya la Kunda mtaani Kasongo, watu makumi manne na tano walifariki kwenye idadi ya wagonjwa wa mia tatu makumi manne na mbili mjini Beni, siku moja baada ya mkutano mkuu wa mashirika mawili makubwa ya utetezi wa walimu, shule zilifungua milango hii siku ya kwanza na kuanza mafunzo moja kwa moja. Wanafunzi sawa vile walimu walikuwa wengi, kinyume ya muda wote tangu mwanzo wa masomo. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, vijiji vya Chanzu, Runyonyi na Bikenge vinadhibitiwa tangu hii siku ya kwanza na watu wenye silaha wasiojulikana. Ni katika usultani wa Jomba kwenye umbali wa kilomita makumi mawili na tano kusini mashariki ya mtaa wa Ruchuru. Wakaji wengi wa vitongoji hivyo waliondoka katika makao yao na kwenda mjini Bunagana, kunako parokia ya Jomba, na wengine nchini jirani Uganda. Hakuna matokeo yaliyotangazwa kiserikali hadi sasa, bali shirika la Rea la Ruchuru linajulisha kwamba askari jeshi moja alijeruhiwa, Gabriel Wamenya. Mitutu za silaha ndogo ziliendelea kusikika hadi baada ya mchana kati leo, siku ya kwanza, ndani ya bonde ya Bikenge, ndani ya maeneo ya asili ya Kisigari, alijulisha kiongozi mmoja wa shirika la nyumbani. Kwa upande wa shirika la raia mtaani Ruchuru, mitutu hizo za bunduki kubwa ni mitutu ambao zinatupwa kupitia mulima wa Runyonyi, kufatana na duru hiyo. Milima hizo mbili za Chanzu na Runyonyi zimedhibitiwa hivi sasa na wapiganaji wanaozaniwa kuwa wa M23 ambayo wanaendelea kuimarisha vikosi vyao tangu asubuhi. Huko shirika la raia limejulisha kujeruhiwa kwa askari moja wa FRDC. Tujulishe ya kwamba ni majira ya saa tano ya usiku ndio washambulizi wakiwa na silaha nzito wakitokea kunako mbuga la wanyama la Virunga waliweza kushambulia miji za Chanzu na Runyonyi, Yajulisha duru kutoka Ruchuru. Mitutu ya silaha kubwa na ndogo iliweza kusikika usiku wote hadi leo asubuhi, siku ya kwanza ikisababisha wasiwasi wasi kwa wakaaji, yalijulisha duru ya shirika la raia mtaani Ruchuru. Juhudi zetu kwa kuweza kuojeana na viongozi wa kijeshi hazikuweza kufaulu. Tubaki katika jimbo la Kivu ya kaskazini kwa kujulisha kwamba kamanda kiongozi wa majeshi ya FARDC aliipokea siku ya Mungu wakilishi wa shirika la raia la mji wa Beni hao walionyesha mahitaji makubwa ya wakaaji kuhusu mwenendo wa kurudi kwa amani katika eneo hilo. Sikilizeni mafasirio ya Pascal Tembo muliwavyo, makamu makamu kiongozi wa kwanza wa shirika la raia la Beni, katika masemi aliyochukuliwa na gilen kasasia: tulimwonyesha kwamba vita mpaka hivi bado haijaisha, tukamwonyesha kwamba ndani ya vita kuna mambo mingi. Wakati maoperasion zinafanyika, kuna mara raia wataleta lakini alert, lakini hizo alert hazitafatiliwa kikaribu tulikuwa tukishamletea hizo lalamiko mbalimbali mbali, akatuambia kwamba ataweza kupiganisha ili aone tena nini anaweza akaambia wale ambao wanasimamia vita huku kwetu. Lalamiko yetu, tulipenda waaskari ambao wanapigana vita wapate vifaa, wakuwe renforce kunivo ya logistiko. Hatukusahau kusema kwamba yafaa vilevile vile wale maaskari ambao wameishi siku mingi hapa Beni waweze kukuwa releve. Tulionyesha vilevile kwamba hapa Beni kuna shida moja ambayo hatuwezi tena kuelewa kwa ajili ya udongo. Kuna masehemu mbalimbali za serikali ambazo tayari kugabuliwa. Jibu ambazo alitupatia ni kwamba alikuja kwa ajili ya kusikiliza haya malalamiko na atafanya juu chini ili aweze tena kutafuta suluhisho. Jueni kwamba kamanda ya kiongozi wa majeshi ya fadisi aliondoka mjini Beni siku ya Mungu na kujielekeza moja kwa moja mjini Goma, Jimboni Ituri, ujumbe wa uongozi wa majeshi ya FARDC ulikutana siku ya sita iliyopita na wakuu wa kundi la silaha Kodeko Palinga katika mtaa wa Jugu. Shabaha ya mkutano huo ni ya kuomba wanamgambo waache mapambano. Wakuu wa moja wa makanisa wanaunga mkono mwenendo huo wa kutafuta amani jimboni Ituri. Hata hivyo, uongozi wa shirika la rea unawaza askari jeshi wanapashwa zilisha operesheni kwa kupinga makundi ya silaha mengi. Nawe Ezekiel Muzali, kamati hilo la watu ine, mmoja meja na kapita wa jeshi la taifa FRDC na pia mzaliwa mwingine wa tarafa la Jugu. Kulingana na duru za ukingo, hawa walipeleka ujumbe wake kiongozi mkuu wa jeshi ya FRDC Celestin Mbala Musese kwa wakuu wa kundi la wapiganaji Union de Revolutionnaire pour la Defense du Peuple Congolais URDPC CODECO linalo akilishwa na jemedari mwenye kujitangaza Charite Ngona Kiza Cobra. Kulingana na habari tulizopewa, ujumbe huo ulikuwa na u mpango wa kuacha mauaji na wa kujisalimisha kwenye mpango wa kuleta amani, jambo ambalo linasalimika na viongozi wa kidini kwake mtumishi James Bienci, kundi hili la wapiganaji kodeko linatakiwa kufaidika na ujumbe huo wa serikali ya inchi kuhusu mpango wa kukomesha mauaji jimboni Ituri. Kwa ngambo nyingine, Dieudonne Losa, kiongozi wa shirika la raia la jimbo, anashutumu mpango huo ambao hauna mafaa yoyote kwa wakati huu wa hali ya kuzingirwa. Jeshi la taifa lilijizuia kutoa maoni yake. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Jimboni Maniema, ugonjwa wa shurua unaripotiwa katika eneo la afya la Kunda Mtani, Kasongo. Watu makumi manne na tano walifariki kwenye idadi ya wa wagonjwa mia tatu makumi manne na mbili Magonjwa mengine tatu yanaripotiwa huko hususan, malaria makali, homa kali na ugonjwa wa polio. Magonjwa yale yote yanasumbua watu wakati huo wa mgomo wa wakazi wa watumishi wa mahospitali ya kiserikali. Maelezo mengi nawe Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu ya polio, kesi mbili za homa ya manjano na mamia ya vifo kutokana na malaria kali na uwasi na upungufu wa damu. Katika eneo hili la afya ya Kunda kuna kuwa vifo ya watoto zaidi mjini Bikenge, muda wa juma tatu sasa, tunakuwa na watoto karibu makumi ne na tano ambayo wanafariki kwa suruba, na zone de sante ya Kunda inaisha enregistre plus ya 345 ka ya magonjwa ya surua. Mugomo wa wafanyakazi wasio wa daktari ndio chanjo kikuu cha vifo hivyo, aliendelea Kitenge Benua na inakuwa shida kubwa sababu kipindi kile kinapitikana wakati waganga wanakuwa wakifanya mgomo na kabisa, tukiangalia hatuna dawa na tunakuwa na matatizo. Partenaire PDSS naye ametaka kufunga milango ya kwake. Anatoa wito wa kuhusika kwa mamlaka za jimbo na kitaifa pamoja na wasaidizi wa kibinadamu katika jaribio la kuzuia kuenea kwa magonjwa haya, kuomba msaada kwa gouvernement provincial vile vile kwa gouvernement central kwa kuweza kutusaidia ili tupate kumaliza ile matatizo. Serikali ya jimbo inasema kwamba imetuma timu uwanjani kufanya uchunguzi. Kindu, Florence Kizalunga kwa niaba ya Redio Okapi. Siku moja baada ya mkutano mkuu wa mashirika mawili makubwa ya utetezi wa walimu pabeni, shule zilifungua milango hii siku ya kwanza na kuanza mafunzo moja kwa moja. Wanafunzi sawa vile walimu walikuwa wengi, kinyume ya muda wote wa tangu mwanzo wa masomo mengi. Nawe Gilian Kasasia kutoka mji wa Beni. Kisha kuzunguka kwenye masomo madogo madogo mjini Beni, imeonekana kwamba kazi za masomo zimeanzishwa siku hii ya kwanza. Pa masomo madogo Kilewe na Mbene zote zikiwa za Kikatolika, waongozi walihakikisha kwamba wako wanatayarisha kwanza vyumba vya masomo. Pa masomo madogo ya Beni, masomo yalitolewa kwa wanafunzi, vile anavyosema Ayoma Kotela Lomande, kiongozi wa shule hilo: watoto wamefika, wamefika walimu wamefika, na kazi yote na anja vizuri. Hii ni matukio ya kikao cha kongamano ya watoto la walimu walioendesha hii siku ya Mungu muda ambamo walisikilizana kusimamisha mgomo wao. Christophe Kanyambwe akiwa katibu mkubwa wa siekobeni alikuwa na haya ya kusema. Sheria yetu ya kisindikai inasema, wakati yenyewe batu biko ndani ya maongezi inaomba kususpendre. Tunaingia mwili ya kususpendre greve me tunangoya binye binasemeka kisantu, kama bitaishia kwa kutusaidia, alors tutaleve greve tunafundisha, maybe kitoka mubaya anduka bitu bitakuwa tena vichafu kupita gisi bilikuwa. Tukumbushe kwamba mwaka huu masomo ulianzishwa masomo mamoja mamoja ya kisekondari ya kiserikali yalikuwa yamefungua milango yake, ila yale madogo madogo milango ilikuwa ingali bado ikifungwa. Beni. Kasasiya, Radio Kapi. Mwishowe ni tangu tare makumi mawili na mnane Oktoba iliyopita ndiyo mikutano kati ya serikali na watetezi wa walimu ilianzishwa pa mbwe la lo jijimboni Kongo Central kwa kutafuta suluhisho kwa mgomo wa kazi wa walimu. Siku kumi baadaye, habari chache ndiyo zinatufikia kutoka mikutano hiyo, na uvumilivu unapanda upande wa wazazi, sawa vile upande wa wanafunzi. Maelezo mengi na mshiriki wetu wa Kisangani Jacques Mukonkole Siku kumi baadaye, Jean Bosco Puna, msemaji wa sinerjie wa vyama vya walimu, anaamini kwamba hii ni mchafuko na hata kushindwa kwa sababu mapendekezo ya wajumbe wa walimu hayakuwa na majibu mazuri na serikali. Kwake yeye, miongoni mwa mengine yenye kusirikisha ni kibarua hii ya wizara ya EPST ambayo inaruhusu kurudidia kurudilia malipo ya walimu na wazazi kwa madarasa ya saba na ya mnane. Upande wake, Melindelo, mwandishi wa chama cha kitaifa cha mmoja ya mashirika yanayoshiriki katika kamati ya pamoja anasema kuwa majadiliano yanaendelea kwa namna inayofaa katika kamati ine ambazo zinashughulikia pointi kuu zilizoandikwa katika mkataba wa maelewano wa Septemba mwaka 2011 huko Bibwa. Kwa wakati huo huo, wito wote wa kurudilia masomo hazikukubaliwa. siku ya kazi moja hii ushirikiano wa vyama vya wafanyakazi inaitisha mkutano mkuu ili Bisha, maoni na kuongeza chaguzi nyingine. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Redio Kapi.