Radio Kapi. Oh, kapi. Katika jimbo la Kivu ya kusini walimu walianza katika kazi katika hali ya uzembe katika mashule Katolika na kiprimari ya Kiprotestanti ya mji wa Bukavu, hata hivyo wale wa sekondari wa koleji alfajiri. Moja ya kubwa wanasubiri jibu watakaopata wenzao wa primari kutoka serikali jimboni. Kivu ya kaskazini, hali imerudi tulivu tangu hii siku ya pili katika maeneo ya Bunagana, Chanzu na Runyonyi mtani Ruchuru. Shirika la Raya la mta linaomba majeshi ya FARDC yaendeleshe wa kuwapinga wahuni wa M23 hadi mwisho. Jimboni Kwilu mtaani gungu, watoto 286 kwenye kwenye 4881 walifariki na ugonjwa usiojulikana. Kiongozi jimboni wa afya alijulisha kwamba wanaonyesha ukosefu wa damu. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, walimu walianza kazi katika hali ya uzembe katika mashule Katoliki na ya Kiprotestanti ya mji wa Bukavu, wamoja walianza siku ya kwanza na wengine hii siku ya pili. Hata hivyo, kunako Kolej Alfajiri, mmoja ya kubwa mjini humo, walimu hawayaanza bado. Wale wa kipindi cha sekondari wanasubiri jibo watakawapata wenzao wa primari kutoka serikali. Na jimboni Ituri, walimu wa mashule yote ya mtaa wa Aru na Mambasa centre wanaendelea kugoma kazi kwa mjibu wa muungano wa utetezi wao, wanapinga malipo wasio sawa nchini na kuondoshwa kwa zaidi wa walimu mia tatu wa Ituri katika daftari za malipo. Wanajulisha kwamba wanasubiri matokeo ya mkutano kati ya serikali na watetezi wao unaoendeshwa pa mbwela lo jimoni Kongo Central. Nao wazaliwa wa mtaa wa, wa kanyama kasese katika jimbo la Lomami wanafurahishwa na kazi waliotimiza vijana wanaoitwa wakuluna kutoka mji wa Kinshasa pamoja na tabia yao sababu wanatumika katika adabu na bila uharibifu wa usalama, lakini huenda walitamani vijana wa eneo hilo wafaidishe pia na makazi ya shirika la taifa, Service National. Mafasirio ya GC Numbi, kiongozwa shirikisho hilo la wazaliwa wakanya makasese, njiani mwasim na jeangandu Tunashukuru sana kazi yenye kunafanyika na service national pale kanyama Kasese, kwa sababu wakati bakuluna balifika kule, population ilikuwa na oga. Tunaona bakubwa ya nchi banasaidia na bale bakuluna beko bien maitrise, hakuna tatizo mingi. Tunaona production inapanda inatoka ya mingi 5000 mille tonnes vile tulisikia kwa, lakini population iko nalia sana juu ya bakubwa ya nchi bapate kubasaidia, kwa ya kwanza population ashibeneficia hata kitu moya kwa service national. Service national kama iko fazi ile na normal a kwanza kuencadre kwa ba petit cultivateur Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali imerudi tulivu tangu hii siku ya pili katika maeneo ya Bunagana, Chanzu na Runyonyi, usultani wa Jomba, mtani Rutshuru. Askari jeshi wa FARDC walichukua milima ya Chanju na Runyonyi pamoja na vijiji vilivyo zibitiwa na hundi wa M23, za sema duru nyingi za mahali. Shirika la taifa shirika la raia la mtaa wa Rutshuru linaomba majeshi yaendeleshe kuwapinga waoni wale wa M23 hadi mwisho. Waziri makamu mkuu anayehusika na mambo ya ndani na usalama pamoja na mwenzake wa ukingo watapatikana mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini tangu siku ya Mungu. Ujumbe huo wa serikali uliwasili huko siku chache baada ya shambulio ya mji wa Bukavu na wanamgambo hapo wanachungua kuhusu hali hiyo pamoja na wakaaji. Hata hivyo, vizuizo vina vina, vizuizo vya uchunguzi vinasimikwa na polisi na jeshi mjini humo, hali inayoripotiwa hali, ina kubaki kubaki ya wasiwasi mengi. Nawe Jean-Kasami. Halafu vikirudilia tena, ndilo swali kila mtu anajiuliza hapa mjini Bukavu. Vidonda vya shambulizi la mji wao vingali bado vibichi wasiwasi ambayo inafanana kutulizwa na ujio wa ujumbe wa wizara mbili, ile ya mambo ya ndani na wizara ya ulinzi wa taifa. Licha ya kupatikana kwa mawaziri hao wawili jijini Bukavu wa ajili ya kuchunguza namna hali ya usalama inaendelea, wakaaji wameanza fichama ndani ya nyumba tangu saa mbili za usiku. Barabara za mji zinakuwa tupu, ndipo wakati huo misako inaanzishwa barabarani na vikosi vya ulinzi wa usalama Wakaaji wanashurutishwa kumiliki kila mtu kitambulisho chake. Wakaaji wanasubiri mipango maalum ya ulinzi wa mji kupitia ziara ya mawaziri hao wawili. Mara walipofika Bukavu siku ya Mungu jioni, mawaziri hao wawili toka serikali kuu ya Kinshasa wameanzisha majadiliano na vikundi mbalimbali vya jamii. Bukavu, Jean Kasami, Redio Kapi. Jimboni Ituri, zaidi ya watu elfu makumi manne waliorudi katika maeneo yao Panyankunde, Marabo na Sota walipokea chakula tangu mwisho wa juma jana. Pairumu, mgao ulifanyika na shirika la kimataifa Mercy Corps ajili wahami wale waanze maisha ya kijamii. Shirika la ria la mtaa linafurahishwa na usaidizi ule wa mashirika ya kibinadamu, linapendekeza ufaidishe pia wahami wa Komanda. Mengi nawe, Ezekiel Muzalia. Mpango huo wa kutoa msaada ulianzishwa siku ya tano iliyopita katika kijiji Nyankunde kwenye kilomita 45 kusini na muji Bunia. Waliofaidika ni wakimbizi wa vita ambao walirudi kwenye eneo zao inakuwa yapata miezi tatu, wamoja walikimbia mjini Bunia na wengine pa komanda na pia ndani ya vijiji nyingi kwenye sultani wa Walendu Binzi. Muungano Merci Corps uliandaa kampeni kubwa, ambapo watu hawa walinunua vitu kulingana na mahitaji zao ni kama vile, Ragwe, unga wa mahindi na miogo shu na nyama. Shirika la raia la mahali laeleza ya kwamba msaada huo utarahisisha mpango wa kujiandaa kwa maisha ya kijamii kwa wakaaji hawa, ambao wengi kati yao walipoteza vitu vyao vyote wakati wa mauaji ya vikundi vya wapiganaji. kwake Giligo Tabo, kiongozi wa shirika la raia, waathiriwa wengi hawana fursa ya kujielekeza kwenye mashamba zao kwa sababu ya usalama mdogo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Watoto wa chini ya miaka tano wanafariki katika mtaa wa afya wa Mukedi mtaani Gungu katika jimbo la Kwilu na ugonjwa usiojulikana tangu mwezi wa Agosti uliopita. Ni watoto 4881 ndio waliguswa, 286 walifariki, wanaonesha ukosefu wa damu Alirusha kiongozi jimboni dimboni anayohusika na afya Dr. Jean-Pierre Basake anafasika njani mwa simu na Irene Boma. Matukio bado yapo, watoto wana homa ikifuatana na, na maumivu ya tumbu, kutapika, wengine kusababisha picha ya upungufu wa damu. Tuko katika kesi elfu nne mia nne 36 na vifo mia mbili thelathini na sita pia kwa jumla, lakini hakuna vifo vya kutosha. Tulipata kuungwa mkono na serikali ya mkoa kutokana na pendekezo la bunge la mkoa milioni tano kutoka kwa mfuko wa mkoa na dawa kutoka kwa kamebasu tdr yetu ilikuwa elfu nne. Washirika pia walitoa dawa za malaria kwa hivyo act na pembejeo za karibu dola 28 hadi ishirini na kenda elfu kuanzia wikendi hadi leo ilikuwa dola makumi matatu na tatu, makumi matatu na ne elfu kwa madawa na pembejeo. Tuko pamoja nasi hapa fundi wana biolojia ambaye anachukua sampuli, tutatuma katika ngazi za kitaifa kwa i pakabinda katika jimbo la Lomami. Wauguzi wa hospitali kuu wanashutumu kustotengwa kwa wagonjwa wa coronavirus katika tangazo, wanatisha kustofika katika nafasi yao ya kazi sababu wenzao waliambukizwa na hata kufariki na ugonjwa huo. Mmoja wao Pierre Cap Mwepu wanajifasiria mbele ya mikrofoni ya wenzetu wa Radio Veritas ya Kabinda baada ya kupoteza kesi nyingi kwa sababu ya Covid, tunaona hata wafanyakazi wa hospitali wameathirika na tunashuhudia kifo cha mfanyakazi wa hospitali, ni jambo ambalo halitukufurahisha. Tulienda kwa gavana kutafuta suluhu ndani ya masaa makumi mane na mnane. Ikiwa ndani ya masaa makumi mane na mnane hatukupata suluhisho, tutamwacha mgonjwa. Katika kesi ya Covid, hospitali hupokea mgonjwa na vinyume vya magonjwa anayo na dhaifu sana kwa Covid. Tunaiomba wenye mamlaka ya mkoa kuihamisha kituo cha Covid 19 mbali na hospitali. Hospitali haiwezi kuwa kituo cha kuenea kwa ugonjwa huo. Mkuu wa mkoa ndiye angeweza kutuonyesha ni wapi tunaweza kuelekeza kesi za Covid. Tunaona hatua ya pili, kuua vijidudu mara moja kwa jengo lote la hospitali. Hatua ya tatu kwamba usimamizi wa janga hili uwe kama kila mahali pengine. Waziri jimboni Lomami wa afya amejulisha kwamba hatua zichukuliwa na wakuu wa hospitali hiyo ya Kabinda kwa kuwatenga wagonjwa wa coronavirusi siku za hapa karibu.