Katika jimbo la Kivu ya Kusini walimu walianza kazi oh, katika hali ya uzembe katika mashule ya Katolika na ya Kiprotestanti ya mji wa Bukavu. Hata hivyo wale wa Kolege Alfajiri moja <muchos> ya kubwa ya mji wanasubiri jibu watakaopata opata wenzao wa primari kutoka serikali Jimboni Kwilu, mtaani Gungu, watoto miambili makumi nane na sita kwenye elfu nne mia nane makumi nane na moja walifariki na wali na ugonjwa usiojulikana. Kiongozi jimboni wa afya alijulisha kwamba wanaonesha ukosefu wa damu. Zaidi ya watu elfu makumi nane waliorudi katika maeneo yao Panyankunde, Marabona, Sota walipokea chakula tangu mwisho wa Jumajana Pairumu, ni mgao wa mashirika ya kibinadamu uliofanyika na shirika Mercy Corps kwa kuwaruhusu kuanza maisha ya kijamii. katika jimbo la Kivu ya kusini walimu walianza kazi katika hali ya uzembe katika mashule ya kikatolika na ya kiprotestante ya mji wa Bukavu. Wamoja walianza siku ya kwanza iliyopita na wengine jana, siku ya pili. Hata hivyo kuna kokoleja Alfajiri, moja ya kubwa mjini Bukavu, walimu hawayaanza bado. Wale wa kipindi cha sekondari wanasubiri jibo watakaopata wenzao wa primari kutoka serikali. Upande mwingine jimboni Ituri, walimu wa mashule yote ya mtaa wa Aru na Mambasa Sant wanaendelea kugoma kazi kwa mjibu wa muungano wa utetezi wao wanapinga malipo asiyo wa sawa inchini na kuondosha kwa zaidi ya walimu mia tatu wa Ituri katika daftari za malipo. Wanajulisha kwamba wanasubiri matokeo ya mkutano kati ya serikali na wa watetezi wao unaoendeshwa unawendeshwa pambwelalo jimboni Kongo Central. Na wazaliwa wa mta wa Kanya Makasese katika jimbo la Olomami wanafurahishwa na kazi waliotimiza vijana wa kuluna katika mji wa Kinshasa pamoja na tabia yao, sababu wanatumika katika adabu bila uharibifu wa usalama, lakini huenda walitamani vijana wa eneo hilo wafaidishwe pia na makazi ya shirika la taifa Service National. Mafasiri wa Jese Numbi Kabea, kiongozi wa shirikisho la wazaliwa wa Kanyamaka sese, njiani mwasimu na Jangandu: tunashukuru sana kazi yenyewe kunafanyika na Service National pale Kanyamaka sese, kwa sababu wakati bakuluna balifika kule population ilikuwa naoga. Tunaona bakubwa ya inchi banasaidia na bale bakuluna beko bien maitrise, akuna tatizo mingi. Tunaona production inapanda inatoka ya mingi 5000 ton vile tulisikia kwa, lakini population iko na lia sana juu ya bakubwa ya nchi bapate kubasaidia. Ya kwanza population ashi benefisie hata kitu moya kwa service national. Service national kama iko fazi ile inapasha na wamana ya kwanza kwa nkadre ba petit cultivateur. Ya pili tunaona kuko problem ya production yote ibeko na uzisha fazi ingine pale kwetu tu kanyama minji na panda bei, lakini minji yote ibeko nenda kuzisha inje. Tunalomba kukuyeko kantine lokalma yenye ba population na banaweza kuza jok sema bana benefisie na minji ya kanyama kasese. Na ya tatu tukuna lomba formation ipate kwa watoto wa chini ya miaka tano wanafariki katika mtaa wa afya wa Mukedi mtaani Gungu katika jimbo la Kwilu na ugonjwa usiojulikana tangu mwezi wa Agosti uliopita. Ni watoto elfu ine mia mnane makumi mane na moja ndio waliguswa, mia mbili makumi mnane na sita walifariki, wanaonyesha ukosefu wa damu, alisema kiongozi jimboni anayehusika na afya Dr. Jean-Pierre Basake njiani mwasimu na Iren Mboma matukio bado yapo. Watoto wanahoma ikifuatana na maumivu ya tumbo, kutapika, wengine kusababisha picha ya upungufu wa damu. Tuko katika kesi elfu nne, mia nne, thelathini na sita na vifo mia mbili thelathini na sita pia kwa jumla, lakini hakuna vifo vya kutosha. Tulipata kuungwa mkono na serikali ya mkoa kutokana na pendekezo la bunge la mkoa milioni tano kutoka kwa mfuko wa mkoa na dawa kutoka kwa kamebasu tdr yetu ilikuwa elfu ne. Washirika pia walitoa dawa za malaria kwa hivyo act na pembelejeo za karibu dola ishirini na mnane hadi ishirini na kenda elfu kuanzia wikendi hadi leo ilikuwa dola makumi matatu na tatu makumi matatu na ne elfu kwa madawa na pembejeo. Tuko pamoja nasi hapa fundi wana biolojia ambaye anachukua sampuli tutatuma katika ngazi Tereble za kitaifa kwa pakabinda Kabinda katika jimbo la Lomami. Wa uguzi wa hospitali kuu wanashutumu kuzitotengwa kwa wagonjwa wa corona virus katika tangazo, wanatisha kuzitofika katika nafasi ya kazi, sababu wenzao waliambukizwa na hata kufariki na corona virus. Mmoja wao Pierre Kapwe Mwepu anajifasiria mbele ya mikrofoni ya mwenzetu wa Radio Veritas ya Kabinda. Baada ya kupoteza kesi nyingi kwa sababu ya covid, tunaona hata wafanyakazi wa hospitali wa wameathirika, na tunashuhudia kifo cha mfanyakazi wa hospitali. Ni jambo ambalo halitukufurahisha. Tulienda kwa gavana kutafuta suluhu ndani ya masaa makumi mane na mnane. Ikiwa ndani ya masaa makumi mane na mnane hatukupata suluhisho, tutamwacha mgonjwa katika kesi ya COVID hospitali hupokea mgonjwa na vinyume vya magonjwa anayo na dhaifu sana kwa COVID. Tunaiomba wenye mamlaka ya mkoa kuihamisha kituo cha COVID 19 mbali na hospitali. Hospitali haiwezi kuwa kituo cha kuenea kwa ugonjwa huo. Mkuu wa mkoa ndiye angeweza kutuonyesha ni wapi tunaweza kuelekeza kesi za COVID tunaona hatua ya pili kuua vijidudu mara moja kwa jengo lote la hospitali. Hatua ya tatu kwamba usimamizi wa janga hili uwe kama kila mahali pengine. Upande wake, waziri jimboni la umami wa afya Kazadi Chiput alijulisha kwamba hatua zilichukuliwa na wakuu wa hospitali hiyo ya Kabinda kwa kuwatenga wagonjwa wa coronavirus siku za hapa karibu. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hakuna mtu aliyehesabiwa juma jana mwenye kugonja coronavirus wala tena ebola katika eneo lote la afya la Grand Nord. Na kuhusu ugonjwa wa ebola kwenye wagonjwa mnane, wawili wamepona na sita walifariki. Kiongozi anayehusika na upashaji wa habari wa eneo hilo, Damulo Luhavo, anaomba wakaji waendelee kuheshimu hatua mbalimbali kwa kupinga magonjwa yale mawili. Waziri mkuu makamo wanayehusika na mambo ya ndani na usalama, pamoja na mwenzake wa ukingo, wanapatikana mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini tangu siku ya Mungu iliyopita. Ujumbe huo wa serikali uliwasili huko siku chache kisha shambulio ya mji wa Bukavu na wanamgambo. Hapo wanachungua kuhusu hali hiyo pamoja na wakaaji wa huko. Vizuizi vya uchunguzi vinaendelea kusimikwa na polisi na jeshi mjini humo na hali inaripotiwa kubaki ya wasiwasi mengi. Nawe Jean Kasami, halafu vikirudilia tena ndilo swali kila mtu anajiuliza hapa mjini Bukavu. Vidonda vya shambulizi la mji wao vingali bado vibichi, wasiwasi ambayo inafanana kutulizwa na ujio wa ujumbe wa wizara mbili, ile ya mambo ya ndani na wizara ya ulinzi wa taifa. Licha ya kupatikana kwa mawaziri hao wawili jijini Bukavu kwa ajili ya kuchunguza namna hali ya usalama inaendelea, wakaaji wameanza fichama ndani ya nyumba tangu saa mbili za usiku, barabara za mji zinakuwa tupu ndipo wakati huo misako inaanzishwa barabarani na vikosi vya ulinzi wa usalama. Wakaaji wanashurutishwa kumiliki kila mtu kitambulisho chake. Wakaaji wanasubiri mipango maalum ya ulinzi wa mji kupitia ziara ya mawaziri hao wawili. Mara walipofika Bukavu siku ya Mungu jioni, mawaziri hao wawili toka serikali kuu ya Kinshasa wameanzisha majadiliano na vikundi mbalimbali mbali vya jamii. Jimboni Ituri, zaidi ya watu elfu makumi mane waliorudi katika maeneo yao Panyankunde, Marabo na Sota walipokea chakula tangu mwisho wa Jumajana pa Irumu. Mgao ulifanyika na shirika la kimataifa Mercy Corps, ajili wahami wale waanze maisha ya kijamii. Shirika la raia la mtaa wa Irumu linafurahishwa na usaidizi ule wa mashirika ya kibinadamu, linapendekeza ufaidishwe pia wahami wa Komanda. Maelezo mengi na Ezekieli Muzaliwa. Mpango huo wa kutoa msaada ulianzishwa siku ya tano iliyopita katika kijiji Nyankunde kwenye kilomita 45 kusini na mji Bunia. Waliofaidika ni wakimbizi wa vita ambao walirudi kwenye eneo zao, inakuwa yapata miezi tatu. Wamoja walikimbia mjini Bunia na wengine pa Komanda na pia ndani ya vijiji nyingi kwenye sultani wa Walendu Binzi. Muungano Merci Corps uliandaa kampeni kubwa, ambapo watu hawa walinunua vitu kulingana na mahitaji zao ni kama vile, maharagwe, unga wa mahindi na miogo shu na nyama. Shirika la raia la mahali la eleza ya kwamba msaada huo utarahisisha mpango wa kujiandaa kwa maisha ya kijamii kwa wakaaji hawa ambao wengi kati yao walipoteza vitu vyao vyote wakati wa mauaji ya vikundi vya wapiganaji. Kwake Giligotabo, kiongozi wa shirika la raia, waathiriwa wengi hawana fursa ya kujielekeza kwenye mashamba zao kwa sababu ya usalama mdogo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia. Mwisho wa kipindi ki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.