Copy? Oh, kazi za kiuchumi na za kijamii zilizembea na kuharibishwa hii siku ya ine mjini Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hali ya fujo huko ilitokana na mauaji usiku uliopita ya mfanyabiashara biashara mmoja na watu wasiojulikana. Wakati wa ziara yake ya kazi mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini, waziri wa ukingo wa taifa aliahidia kutafuta suluhisho kwa mahitaji ya askari jeshi wa jimbo la makumi tatu na tatu la kijeshi. Hata hivyo, jenerali Gilbert Kabanda anasubiri wanabunge watolee wanajeshi bajeti yake binafsi. Jimboni Maniema zaidi zaida wanamemba wa jamaa elfu moja wanalala nje bila usaidizi wowote kisha mvua kali ya siku ya pili iliyopita katika usultani wa Ulimba Mtanipangi. Kiongozi jimboni kwa muda wa masuala ya kibinadamu anaomba usaidizi kwa wakuu wa kiserikali na kwa watu wenye utashi mwema. kazi za kiuchumi na za kijamii zilizembea na kuharibishwa hii siku yaine mjini Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hali ya fujo huko ilitokana na mauaji usiku uliopita ya mfanya biashara moja na watu wasiojulikana katika kata Muku na mtani Bulengera. Shirika la raia la mji linahuzunishwa sababu wakuu wa kiserikali waliarifiwa na hali ya kuingia katika mji tangu mwezi moja kwa wajambazi Gras Amzati. Jambo hili lilitokea saa mbili ya usiku, saa ya hapa mjini ilikuwa ni karibu ya mita mia nane kutoka kwa makazi ya mwatiriwa aitwaye Kambale Mahandiki Kasilongo, ambaye alikuwa akirejea kutoka katikati ya jiji. Wanaume wawili waliokuwa na bunduki waliovala mavazi yanayofanana na wanajeshi wa FARDC walimpiga risasi tumboni, alikufa papo hapo. Kiongozi wa kitongoji ya Muku na Izaki Kavota, ambaye anasimulia ukweli huu, anadai kuwa mtu huu mwenye bahati mbaya alilia kuomba msaada kabla ya kuuawa na watu hao ambao inaonekana walikuwa wakimfuata. Hali hii ilikuwa chanzo cha mvutano katika eneo hili la mashariki mwa jiji. Hii ilisababisha kupooza kwa shughuli za kijamii na kiuchumi na kielimu katika eneo hili Alhamisi asubuhi. Uratibu jijini wa asasi za kiraia una wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa ukosefu wa usalama katika mji huu ambapo hata kituo kidogo cha polisi kilikuwa kinalengwa na mashambulizi ya watu wenye silaha mwanzoni mwa juma. Kamanda wa muda wa polisi mjini Butembo, kamishna mwandamizi Polo Ngoma, ambaye analaani mauaji haya, anatoa wito kwa watu watulie, kwa sababu uchunguzi unaendelea ili kutokomeza vikundi hivi vya wahalifu. Nikiripoti toka Butembo. Mimi ni Grasa Mzati, Radio Kapi. Hali ya ukosefu wa usalama inaripotiwa mjini Kisangani katika jimbo la Chopo, siku mbili baada ya kulazwa kwake katika hospitali ya Saint-Cantinere, daktari mjuzi mujuzi wa meno wa hospitali kuu ya Mangobo alifariki. Yeye, mke na binti wake walishambuliwa siku ya Mungu iliyopita na watu wenye silaha wasiojulikana. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkole. Daktari Augustin Egbokimonga alipigwa risasi na bunduki kwenye viboko. Ilikuwa wakati alipokuwa ametoka kumwokoa binti yake ambaye alikuwa amepigwa risasi na majambazi chumbani mwake. Mke wake pia alipokelewa kwa risasi zilizoanguka kutoka kwa kubatilishwa wa washambuliaji kwa mujibu wa familia ya uachiriwa, kisha kupelekwa hospitalini, daktari huyu alifariki siku mbili baadaye, wakati alipofanyiwa upasuaji wa pili, akiwasiliana ili kujua ikiwa uchunguzi unaendelea. Kanali Floribert Kingombe kamanda wa polisi wa mjini alisema kuwa wachunguzi wake wanachunguza kuongoza na uchunguzi unaendelea. Upande wa familia Gilain Baulimo mkwe wa mwatirika anahitaji musaada ya liwali la jimbo au mea ya muji au tena kamsha ya mtaa wa Makisoo. Liwali la jimbo kwa muda ameahidi kuitembelea familia hiyo leo. Katika tukio hili Morisa Bibu Usakapela anazingatia uingiliaji wa kibinadamu kwa nyaba yake muji Kisangani. Jake Mkonkole, Radio Okapi. Jimbo ni Kasai Central, maafisa wa polisi ya sheria na wavito vya polisi makamisa wadogo na wakitocha sheria cha Luiza wali kuhusu haki ya mtu anayefungwa mda wa siku tatu, mafunzo yalitolewa na kamisheni ya taifa ya haki za binadamu sendash pamoja na usaidizi wa ofisi ya pamoja wa Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu. Ni katika lengo ya kupiganisha tabia mbaya wanaotendewa wafungwa. Mafasirio ya mwakili Vincent Kayembe, mbele ya mikrofoni ya Francois Kadima: wanapasha kujua ya kwamba wanapasha kutunza picha ya nchi yetu katika matendo yao ya kila siku katika kazi zao za kila siku, wanapasha kuachana na tabia mengine ya unyanyasi. Kuanzia sasa tutachukua hatua mbalimbali. Wakati OPG haheshimu haki ya binadamu hatapelekwa mbele ya sheria. Wazo kuu ni kuimarisha uwezo yao, kuwapa vifaa, ili wajue kwamba haki ya binadamu lazima ziheshimishwe katika ngazi zote. Wanahitaji kujua wakati mtu amekamatwa, iko katika hali ya kipekee anahimwa mara moja haki ya kuja na kwenda, lakini haki nyingine bado ni thabiti. Tangu siku atapokamatwa hadi hukumu yake, mtu huyo atakuwa na haki zote. Jueni kwamba mafunzo ale mfululizo yalianzishwa palwiza na yatendeleshwa katika mitaa ine yote ya jimbo la Kasai Central. Waziri wa ukingo wa taifa alikutana siku ya tatu mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini, na askari wa jimbo la makumi matatu na tatu la kijeshi. Jenerali Gilbert Kabanda alisikiliza mahitaji yao katika angalisho yanayo nukta kuu kumi na tano na aliahidia kutafuta suluhisho. Waziri wa ukingo alisema, nasubiri wanabunge watolee majeshi bajeti yake binafsi. mengi nawe, Jean Kasami, waskari walichukua fursa ya kuwa pamoja na waziri wa mambo ya ulinzi wa taifa kumwelezea magumu yao: ukosefu wa vifaa vya kazi, maisha mabaya na uongozi hafifu ndani ya jeshi. Waaskari walionyesha pia hali ya kutobadilishiwa nafasi ya kutumikia kiasi, kana kwamba wamoja wameanza chukuliwa kama vile viongozi wa asili, miaka makumi tatu ndani ya kundi moja walionyesha pia tatizo la kutopandishwa peti tangu mwaka wa elfu mbili na nane. Waziri wa mambo ya ulinzi wa taifa aliwasikiliza kwa makini na kuahidia kukosoa makosa na shida zote hizo. Alisema atafikisha malalamiko yote hayo kwa amiri jeshi mkubwa na pia mbele ya bunge la taifa ili libuni bajeti kwa ajili ya jeshi la taifa. Gilber Kabanda aliomba wanajeshi wazingatie utii kwa kumaliza. Waziri Kabanda alitolea waaskari tahadhari. Hali ya usalama katika kanda la maziwa makuu na upingaji wa ugaidi ndiyo maswala yaliyozungumziwa siku ya tatu mjini Kigali nchini Rwanda, kati ya kamanda wa majeshi ya FARDC jemadari Celestin Mbala na mwenzake wa Rwanda Jean Bosco Karuza. Walichungua mipangilio iliyochukuliwa na mainchi jirani kwa kupinga makundi ya silaha na ya ugaidi pamoja na vitisho vyote katika eneo hilo na kandokando kando mpaka yake. Hata hivyo, Jemadari Celeste Mbala alikutana na wapashahabari baada ya mkutano ule. Masemeka isukuliwa na Sifa maguru Outro zaidi ya mipango kwa kupiganisha vitendo vya ugaidi tulizungumzia tena hali kwenye mipaka, ili tuunge juhudi zetu kwa kuzuia makundi ya waasi kuleta fujo kwenye mipaka, na hiyo kwa faida ya wote na kuinua maendeleo ya nchi zetu. Tuseme kwa sasa, kama kunaonekana shutuma ngambo zote mbili, na tunaiachia nafasi kwa sasa kamisheni za kipekee, ofisi za usalama na kundi la wataalamu wenye kuchunguza mipaka waendeshe kazi zao na kutuhakikishia ukweli kuhusu hali ya pande zote, na ni hapo tutachukua hatua zinazofaa. Kumbukeni kwamba jemadari Celeste Mbala anapatikana katika ziara ya kazi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuchunguza hali ya uongozi usio wa kawaida na kufuata ukaribu ajali za mwisho za usalama katika mipaka ya DRC, Rwanda na Uganda. Katika jimbo la Maniema, zaidi ya wanamemba wa jamaa elfu moja wanalala nje bila usaidizi wowote, kisha mvua kali ya usiku ya pili iliyopita katika usultani wa Ulimba, sekta ya bei ya mtaani Pangi. Kiongozi jimboni kwa muda wa maswali ya kibinadamu Makanzu Mwanya Fazili anajulisha kwamba wahanga wengi ni wanawake wazito na watoto. Huyo anaomba usaidizi kwa wakuu wa kiserikali na kwa watu wenye utashi mwema. Tumsikilize njiani mwa simu na Florence Kizalunga. Mjini Moza inakuwa na manyumba makumi tatu na sita. Mjini Makunju inakuwa na, na nyumba makumi nne na mbili. Mjini Ngongomeke inakuwa na nyumba makumi mbili na, na munane. Mjini Kintolo inakuwa na nyumba makumi tatu na moja, na mjini Kii inakuwa na nyumba makumi tano na nne. Kuchanga yote inakuwa nyumba nsano na peye maison. Tunaweza kujua kama ni majamaa ngapi yenye imepoteza makao yao. Majamaa kwa lugha ya kimombo ni 23 menage ikufuatana na kazi ya msaada ya kiudhu yenye tumeisimamia, tunakuwa gouvernement, yanakuwa na shuti ya kusaidia waanga wenye kumbwa na madhara, kama na yale Teto kali wamelala nje, watoto wanakuwa wadogo, wengine wanakuwa na mimba, na inakuwa hali mbaya sana, ndio tumeomba kwa gouvernement na kwa kusaidia watu na wandugu wenye moyo mwema kama vile shirika ya kiutu ingine maoni mbalimbali. Kwa kumaliza kwa kifupi, kutokana na mabadiliko ya ardhi, mji wa Mbandaka upo tena mji wa samaki. Kwa sasa samaki haipatikane pa wenji sekli kata inayopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi mawili na mji na yenye kuwa na soko kuu. Mwisho wa kipindi hiki cha habari mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.