Radio Kapi. Oh, Kapi. Jimboni Manyema zaidi wana memba wa jamaa elfu moja wanalala nje kisha mvua kali ya siku ya pili iliyopita katika usultani wa Ulimba mtaani Pangi. Kiongozi Jimboni kwa muda wa masuala ya kibinadamu anaomba usaidizi kwa wakuu wa kiserikali na kwa watu wenye utashi mwema. Kazi za kiuchumi na za kijamii zilizembea na kuharibishwa hii siku ya ine mjini Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hali ya fujo huko ilitokana na mauaji usiku uliopita ya mfanyabiashara mmoja na watu wasiojulikana. Tribunali ya kijeshi ya Kikwit ilianza kusikiliza siku ya tatu iliyopita kesi ya askari jeshi wawili watendaji wa ubakaji zidi ya watoto mjini Kikwit jimboni Kwilu mwamzi kiongozi aliulisha kwamba tribunali ilichungua swali hilo na kulisukuma nyuma moja kwa moja. jimboni Manyema zaidi ya wanamemba wa jamai elfu moja wanalala nje bila usaidizi wowote kiisha mvua kali ya siku ya pili iliyopita katika usultani wa Ulimba, sekta ya bei ya mtaani Pangi. Kiongozi jimboni kwa muda wa maswali ya kibinadamu Makanzu Mwanya Fazili anajulisha kwamba wahanga wengi ni wanawake wazito na watoto. Huyo anaomba usaidizi kwa wakuu wa kiserikali na kwa watu wenye utashi mwema. Tumsikilize njiani mwa simu na Florence Kizalunga. Wakaaji walipoteza manyumba ku mijini tano inakuwa na manyumba makumi tatu na sita mugini Makunju inakuwa na, na nyumba makumi ine na mbili mugini Ngongomeke inakuwa na nyumba makumi mbili na munane mugini Kintolo inakuwa na nyumba makumi tatu na moja na mugini Kifete inakuwa na nyumba makumi tano na ine kuchanga yote inakuwa nyumba sano na mpeye maison. Tunaweza kujua kama ni majamaa ngapi yenye imepoteza makao yao majamaa kwa ruga ya kimombo ni desa sentuwa menaje kufatana la kazi ya msaada ya kiudu yenye tumesimamia tunakuwa, guvernema inakuwa na shuti ya kusaidia waanga wenye kuumbwa madhara kama na yale peto kali. Wamelala nje, watoto wanakuwa wadogo, wengine wanakuwa na mimba, na inakuwa hali mbaya sana. Ndio tumeomba kwa guvernema provincial na national kwa kusaidia watu na wandugu wenye moyo mwema. Kama vile shirika ya kiutu ingine maoni mbalimbali mtaani Beni katika jimbo la Kivu ya kaskazini, shamba za wakaaji wa Masambu na mahali pengine katika sekta ya Rwenzori ziliharibishwa vikali na watembo wa mbuga la Virunga, jambo inayofadhaisha shirika la raia la mahali. Kisha ki kukutana na wakuu viongozi wa IUCN katika eneo hilo, walisikilizana kutia shinga kandokando ya kando mbuga hilo kwa kuzuia wanyama wale kutoka katika mbuga la Virunga <tap> kazi za kiuchumi na za kijamii zilizembea na kuharibishwa hii siku yaene mjini Butembo, katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Hali ya fujo huko ilitokana na mauaji usiku uliopita ya mfanya biashara moja na watu wasiojulikana katika kata Muku na mtaani Bulengera. Shirika la raia la mji linahuzunishwa, sababu wakuu wa kiserikali waliarifiwa na hali ya kuingia katika mji tangu mwezi moja kwa wajambazi gras amzati. Jambo hili lilitokea saa mbili ya usiku, saa ya hapa mjini ilikuwa ni karibu ya mita mia nane kutoka kwa makazi ya mwatiriwa aitwaye Kambale Mahandiki Kasilongo ambaye alikuwa akirejea kutoka katikati ya jiji. Wanaume wawili waliokuwa walio na bunduki waliovala mavazi yanofanana na wanajeshi wa FARDC walimpiga risasi tumboni, alikufa papo hapo. Kiongozi wa kitongoji ya Mukuna Isaac Kavota ambaye anasimulia ukweli huu anadai kuwa mtu huu mwenye bahati mbaya alilia kuomba msaada kabla ya kuuawa na watu hao ambao inaonekana walikuwa wakimfuata. Hali hii ilikuwa chanzo cha mvutano katika eneo hili la mashariki mwa jiji. Hii ilisababisha kupooza kwa shughuli za kijamii na kiuchumi na kielimu katika eneo hili Alhamisi asubuhi. Uratibu jijini wa asasi za kiraia una wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa ukosefu wa usalama katika mji huu ambapo hata kituo kidogo cha polisi kilikuwa kinalengwa na mashambulizi ya watu wenye silaha mwanzoni mwa juma. Kamanda wa muda wa polisi mjini Butembo, kamishna na mwandamizi Polo Ngoma, ambaye analaani mauaji haya, anatoa wito kwa watu watulie, kwa sababu uchunguzi unaendelea ili kutokomeza vikundi hivi vya wahalifu. Nikiripoti toka Butembo, mimi ni grasa Mzati, redio Kapi. Hali ya ukosefu wa usalama inaripotiwa mjini Kisangani, katika jimbo la Chopo. Siku mbili baada ya kulazwa kwake katika hospitali ya Saint Cantinere, daktari daktari mjuzi wa meno wa hospitali kuu ya Mangobo alifariki. Yeye, mke na binti wake walishambuliwa siku ya Mungu iliyopita na watu wenye silaha wasiojulikana. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkole. Daktari Augustin Egbokimonga alipigwa risasi na bunduki kwenye viboko. Ilikuwa wakati alipokuwa ametoka kumwokoa binti yake ambaye alikuwa amepigwa risasi na majambazi chumbani mwake. Mke wake pia alipokelewa kwa risasi zilizoanguka kutoka kwa kubatilishwa wa washambuliaji kwa mujibu wa familia ya uachiriwa, kisha kupelekwa hospitalini, daktari huyu alifariki siku mbili baadaye wakati alipofanyiwa upasuaji wa pili. Akiwasiliana ili kujua ikiwa uchunguzi unaendelea, kanali Floribert Kingombe kamanda wa polisi wa mjini alisema kuwa wachunguzi wake wanachunguza kuongoza na uchunguzi unaendelea. Upande wa familia Gilain Baulimo mkwe wa mwatirika anahitaji musaada ya liwali la jimbo au meya ya muji au tena kamsha ya mtaa wa Makiso. Liwali la jimbo kwa muda ameahidi kuitembelea familia hiyo leo. Katika tukio hili Moris Habibu Sakapela anazingatia uingiliaji wa kibinadamu kwa niaba yake muji Kisangani. Jake Mkonkole, Radio Okapi. Waziri wa ukingo wa taifa alikutana siku ya tatu mjini Bukavu na askari wa jimbo la makumi matatu na tatu la kijeshi General Gilbert Kabanda alisikiliza mahitaji yao katika angalisho yanayo nukta kuu kumi na tano na aliahidia kutafuta suluhisho. Waziri wa ukingwa alisema nasubiri wanabunge watolee majeshi bajeti ya kibinafsi mengi. Nawe Jean Kasami, waaskari walichukua fursa ya kuwa pamoja na waziri wa mambo ya ulinzi wa taifa kumwelezea magumu yao, nayo na ni ukosefu wa vifaa vya kazi, maisha mabaya na uongozi hafifu ndani ya jeshi. Waaskari walionyesha pia hali ya kutobadilishiwa nafasi ya kutobadilishi tumikia kiasi kana kwamba wamoja wameanza chukuliwa kama vile viongozi wa asili miaka makumi tatu ndani ya kundi moja walionyesha pia tatizo la kutopandishwa peti tangu mwaka wa elfu mbili na nane. Waziri wa mambo ya ulinzi wa taifa aliwasikiliza kwa makini na kuahidia kukosoa makosa na shida zote hizo. Alisema atafikisha malalamiko yote hayo kwa amiri jeshi mkubwa na pia mbele ya bunge la taifa ili libuni bajeti kwa ajili ya jeshi la taifa. Gilbert Kabanda aliomba wanajeshi wazingatie utii kwa kumaliza. Waziri Kabanda alitolea waaskari tahadhari, Zari, wasiache jimbo hili kuyumbishwa kwa faida ya wageni. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. E, na katika jimbo la Kwilu, tribunali ya kijeshi ya Kikwit ilianza kusikiliza siku ya tatu kesi ya askari jeshi wawili watendaji wa ubakaji dhidi ya watoto mjini Kikwit: ni afisa Bongo Isangi Joseph na kamisa makamo wa chini Kisalu Mbangu Tonton aliyekimbia kisha kutolewa huru kwa muda mwamzi. Kiongozi wa tribunali Meja mkata mashtaka Bienvenu Mwanansele alijulisha kwamba tribunali ilichungua swali hilo na kulisukuma nyuma moja kwa moja. Jimboni Kasai Central, maafisa wa polisi ya sheria na wa vituo vya polisi makamisa wadogo na wa kituo cha sheria cha Luiza walitolewa mafunzo kuhusu haki ya mtu anayefungwa muda wa siku tatu. Mafunzo yalitolewa na kamisheni ya taifa ya haki za binadamu sendash pamoja na usaidizi wa ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu. Ni katika lengo ya kupiganisha tabia mbaya wanaotendewa wafungwa mafasi ya mwakili Vincent Kayembe mbele ya makofona Francois Kadima, wanapasha kujua ya kwamba wanapasha kutunza picha ya nchi yetu katika matendo yao ya kila siku na katika kazi zao za kila siku, wanapasha kuachana na tabia mengine ya unyanyasi. Kuanzia sasa, tutachukua hatua mbalimbali, wakati opeji haheshimu haki ya binadamu, hatapelekwa mbele ya sheria uwezo yao kuwapa vifaa ili wajue kwamba haki ya binadamu lazima ziheshimishwe katika ngazi zote. Wanahitaji kujua wakati mutu amekamatwa iko katika hali ya kipekee, anahimwa mara moja haki ya kuja na kwenda, lakini haki nyingine bado ni thabiti. Tangu siku atapokamatwa hadi hukumu yake, mutu huyo atakuwa na haki zote. Jueni kwamba mafunzo yale mfululizo yalianzishwa pa Luiza na yatendelezwa katika mitaa ine yote ya jimbo la Kasai Central. Karibu maeneo makumi saba ya madini yamekubaliwa kugeuzwa nafasi ya serikali katika jimbo la Kivu ya Kusini. Ni kutokana na kibarua kilichosainiwa na waziri wa madini mwisho wa mwezi wa Oktoba. Ndiyo kusema peke yake ni madini ya maeneo yale ndiyo yanaruhusiwa kuuzishwa na kusafirishwa nje ya taifa, sababu zinazofurahisha wakuu wa shirika la Simap lenye kuhudumia makazi za madini za kenyeji.