Radio Okapi, asante oh, kwako bayacha mala, asante kwako ndugu, umejiunga nasi kupitia Sauti ya Imani. Fuateni kwanza vichwa vya habari za asubuhi ya leo, siku ya kwanza, tarehe 12 na 2 Novemba. Nguvu ya vyama vya walimu nchini Kongo ya Kidemokrasia inatoa wito kwa walimu wote kuanza tena shughuli za shule leo siku ya kwanza. Kabla ya kuweka kiasi cha ada za shule kwa mwaka wa shule huu, wazazi na shule wanapaswa kuanza kupatana, alisema waziri wa EPST. Kusambazwa kwa silaha jijini Bunia kunaleta wasiwasi kwa wananchi. Kesi ya polisi aliyemupiga mwenzake risasi inaweza kusikilizwa wiki hii. Mengi zaidi ni katika taarifa yetu hii, karibuni. Habari kamili baada ya kazi ya pamoja serikali na vyama vya kutetea kuendeshwa pa Mbwela Lodge huko Kisantu katika Kongo Central, muungano wa vyama vya elimu ya msingi sekondari na kiufundi katika mkutano mkuu wa urijishaji huenda hufanyika leo siku ya kwanza tarehe makumi mbili na mbili Novemba mujini Kinshasa kama tumearifiwa kwa vyanzo vya shirikisho hilo. Kwa upande wake, nguvu ya vyama vya walimu nchini Kongo inatoa wito kwa walimu wote kuanza tena shughuli leo siku ya kwanza. Jean Bosco na katibu mkuu wa Harambe pia anawaomba waziri wa EPST kupanga upya kalenda ya shule ili kutokosea wanafunzi, kama alisema jana siku ya Mungu tarehe kumi na moja Novemba kwenye radio Kapitu. Msikilize Jean Bosco na kwenye kipaza sauti le kazi ya pamoja ilisha kisantu na mapendekezo katika suala la ahadi. Mgomo wa walimu uliodumu kwa takribani miezi miwili unatoa ishara kubwa kwa serikali, ambayo sasa inapaswa kujua kuwa serikali itasimamia zara za umma, hasa ahadi zinazotolewa na serikali. Tunakwenda na walimu wote wa Jamhuri kutumia njia zote, ili muradi wa kiwango kinaochotokana na mikutano hii utumike. Na mkutano mkuu wa tarehe makumi mawili Novemba uliofanyika Kinshasa uliazimia kuweka sulu na walimu wote wa shule za msingi na sekondari wanaoheshimu agizo la mgomo wataanza tena shughuli zao siku ya kwanza, na walimu hao wanaopa waziri mwenye mamlaka kupanga upya kalenda ya shule ili kutoazibu wanafunzi bola manyema. Baada ya mazungumuzo marefu na mamlaka ya mkoa, mnamo siku ya posho Novemba tarehe 12 shule za kikatolike zilikubali kurejea shuleni leo siku ya kwanza Novemba tarehe 12 na 2, kama alitangaza katibu wake jimboni kwa waandishi wa habari kumwisho mwa mazungumuzo yao. Kleofase Makangila kwa bahati hii alitangaza kufanyika kwa mkutano usio wa kawaida na wa kikatolike jana siku ya Mungu Novemba tarehe makumi mbili na moja kwa ajili ya kurejelewa kwa ufanisi leo siku ya kwanza. Tumusikilize kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. moment avec Hakika tumekaa muda mrefu sana na mheshimiwa gavana kwa mwaliko rasmi. ni jambo moja tu lililofikiriwa katika agenda ni kutafuta njia na mbinu, jinsi gani tunaweza tena kufikia sasa katika urezeshaji mzuri wa madarasa ili kuzika lote mgomo katika shule zilizozinishiwa na Makatoliko ambazo bado zinaendelea na mugomo. Tunatosheka sababu ya hoja zote zilizotolewa, ilibidi tuchambue agizo la mkoa la mheshimiwa Gavana wa mkoa kwa kuongeza. Kilichoambatanishwa ni maelezo ya ufafanuzi ambayo yanatutia moyo zaidi kwamba tunaweza kurudi shuleni. Itakuwa ni fursa ya kuanza kabisa kuweza kutuma ujumbe kwa wandugu wote ambao ni wanachama cha sinikati ya msingi ambayo tutakuwa na mkutano wetu siku ya Mungu kuanzia saa sa mnane ya mchana pale iyese kuangaliana na chumba cha champanya kutiwa saini kwa mkataba. Wa maelewano kati ya benchi ya chama cha walimu cha EPST na serikali ya Kongo ni alama ya kujitolea ya serikali katika kufanikisha elimu bila malipo nchini Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia ambayo ilikuwa bila matumaini munamo siku za hapo nyuma. Hivi ndivyo Force Syndicale Nationale Fusinate Kivu Kaskazini inavyoitikia kuhitimisha mkutano wa Mbwela Lodge kwa kiongozi wa jimbo wa chama hiki cha walimu huko Kivu Kaskazini, ahadi hii iliyoletwa na serikali inatuliza wasiwasi wasi yote ya walimu. Tunamsikiliza Bahala Shamvu inosan kwenye kipaza sauti cha Denis Lukesu. De notre part, nous sommes très contents parce que c'est une fois dans l'histoire que le gouvernement de la République... Kwa upande wetu tumefurahi sana kwa sababu ni mara ya kwanza katika historia ya kwamba serikali ya DRC imetuonesha jinsi gani imejitolea kufanikisha elimu bila malipo. Tumepokea mengi kutoka kwa serikali, tunashukuru mamlaka zote za DRC kwa kutia saini mkataba huu wa maelewano kati ya wawakilishi wa walimu na serikali Jambo ambalo linatupa ujasiri kwa wasiwasi wetu wote. Kwa hivyo, tunawaomba walimu wenzetu wote tukiwaambia, ikiwa kwamba elimu bila malipo ni maono makubwa ya kiongozi mkuu wa nchi. Tunafanya kazi kwa hayo ili tuweze kuboresha maisha ya walimu wa shule ya msingi kwa msimamo mzuri. Shule zinahitajika kuandaa mikusanyiko ya wazazi kabla ya kuweka ada za shule kwa mwaka wa shule wa elfu mbili makumi mawili na moja elfu mbili makumi mawili na mbili ni waziri wa jimbo wa EPST aliyesema hivyo katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa siku ya sita Novemba tarehe makumi mawili. Mwandishi wetu Sintia Bashizi na Bizana kwa maelezo ya François Xavier Mibe. Kulingana na ari ya taarifa hii inayopeperushwa na vyombo vya habari, ada ya shule lazima iweke kwa njia ya pamoja kati ya wazazi na wakuu wa shule. Kuweka upya huku sio jambo ndogo. Genevieve Mizumbi ameamua kuwatuliza hasa zaidi wazazi wenye woga, hii baada ya kuchapishwa na gavana wa mkoa wa agizo la kupanga karo ya shule katika jimbo hilo. Ni ada ya mwaka huu kati ya dola tatu na tisini ya Marekani au sawa na hiyo katika franka ya Kongo. Wazazi wengi walikuwa wameelezea hofu yao ya kwamba wasimamizi wa shule wangebaki na tisini ya dola ya Marekani. Hii ndiyo sababu nambari ya kwanza ya ptsd katika Kivu Kusini inatetea shirika la mikusanyiko ya wazazi kabla ya mpangilio wowote wa kiasi na shule. Shule haipashwi kukengeuka kutoka kwa kizingiti na kiwango kilichoamuliwa na gavana wa mkoa, na kwa hii kuwa na ufanisi inayowezesha kila kamati ya usimamizi wa masomo kwa ajili ya utekelezaji wa ufanisi wa amri ya mkuu wa mkoa. Kesi ya wazi ya polisi aliyemupiga risasi mwenzake siku ya posho kwenye karta Bakongolo mjini Bunia inaweza kuanza wiki hii kulingana na vyanzo vya mahakama. Hii ni baada ya maelewano kati ya ofisi ya mwendesha mashtaka na mahakama ya ngome ya kijeshi. Hata hivyo, wanadai wananchi wana wasiwasi kuhusu kusambazwa kwa silaha jijini humo na wanaume waliovalia sare, jambo ambalo wanadai kuwa ndiyo chanjo cha visa kadhaa vya mauaji. Marcial Kizabiamungu. Ilikuwa saa saba na nusu wakati molio tatu ya masasi ilisikilika kwa karta Bakongolo yenye kujulikana kwa jina la Kanyasi, muji wa Bunya. Washahidi wamesema polisi wawili walikuwa wakibishana kuhusu mambo ya wanawake, kisha dakika kidogo basi umoja kati yao akaanza kupiga mwenzake na kumuumiza kichwani. Akutosheka basi polisi huyu akachukua silaha yake na kufyaturia mwenzake masasi mbili, bah hati masasi hii haikumpata mwenzake. ajili ya kujitetea basi, polisi mwenye alipigwa akachukua pia silaha yake ya aina AK47 na kufyatula lisasi moja kwa mwenzake huyu, akafariki mara moja. Hali hii inaleta wasiwasi kati ya raia. Wamelomba na wakuu ya kiserikali wachunguze hali ya matembezi ya silaha mikononi ya jeshi ama polisi ndani ya muji wa Bunya. Raia imesema tabia hii ni hatari ya kudumu ndani ya makarta. Nikiripoti kutoka Kanyasi hapa Bunya, mimi Marcel Kizabia Mungu, Radio Okapi. Kwa kifupi, tujulishe ya kwamba katika jimbo la Bauele, waziri wa jimbo ahusika na mazingira anapendekeza kwa tropembose RD Congo pase na apru kuandaa urejeshaji wa uchunguzi wa mbororo huko Buta. Hii ni kuruhusu watu wote wanaohusika na swala la wafugaji hawa wa kigeni kuwa na mtazamo sawa juu ya swali hili. Pendekezo hili linakuja siku ne baada ya kikao pa Kisangani kufanywa na mashirika matatu yaliyotajwa hapo juu. Kwake Floribere Ingabebu bau wele, ikiwa ni kiingilio cha wafugaji wa Mbororo, wadhao wote wa usika lazima washiriki katika maabishano. Aksanti ndugu kwa kuwa nasi pamoja, katika taarifa iliyoandaliwa na Ben Kabamba, ikisindikizwa na Richard Junior Kamunga. Aksanti kwa ufundi wa Mimi Kindu. Unaweza kuyasikiliza mara tena kwenye mitandao ya kijamii ya Redio Kapi.