Wapendwa, oh, sikilizaji popote mulipo, wa mjambo. Huu ni muktasari wa habari za jioni ya leo. Kimefunguliwa leo mjini Kinshasa kikao cha maraisi wa bara la Afrika katika lengo la kukomesha utumiaji nguvu wa kusisimua umoja kati ya wanaume na wanawake. Unyanyasaji wa kijinsia ya zidi ya wanawake lazima iwe kipaumbele, hasa katika kipindi hiki cha COVID-19 ambayo imeongeza ukosefu wa usawa, ombi la Daktari Denis Mukwege, kama tutafuata maelezo punde. Miungano zenye kugombea haki za walimu zimeamurisha kuanzishwa mafunzo ya watoto katika mtaa wa Beni nikiisha machafuko ya afisa mmoja wa jeshi aliyepiga mwalimu siku ya kwanza iliyopita huko Jimbo la Kivu Kaskazini. Jimboni Kwilu, watu mia tatu wamefariki muda wa miezi mitatu kisha kushikwa na ugonjwa usiojulikana. Waziri jimboni ausikae na afya anaomba msaada wa serikali ya Kongo ajili ya kukomesha hali hiyo. Karibuni. Naam, kimefunguliwa leo siku ya nne mjini Kinshasa kazi za kongamano la masuala ya tabia ambazo ni za kipekee kwa wanaume lakini zisizo na vurugu na zilizotolewa kukuza usawa wa kijinsia ambalo huenda kushirikisha wakuu wa nchi na wajumbe wa serikali wa Umoja wa Afrika. Kumbuka kuwa maraisi wa Senegal, Macky Sall, Nana Akufo-Addo wa Ghana, Togo, Fore Nyasigwe, Akahinde Ishelema wa Zambia, Paul Kagame wa Rwanda na Denis Sassou Nguesso wa Kongo wanashiriki katika kongamano hii. Upande ingine, DRC Africa Business linakomesha kazi yake leo siku ya nne hii munjini Kinshasa. Kumwisho wa siku jana, Waziri Mkuu Jean-Michel Samalukonde alitoa matangazo makubwa matatu. Hii inahusisha uundaji wa baraza la Betri DRC, uanzishaji wa mpango wa fedha na hatimaye kutia saini kwa kitendo cha mashirikiano kati ya waziri mkuu na washirika kwa ajili ya kiwanda ya betri za umeme. Kutokomeza unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wanawake lazima iwe kipaumbele, hasa katika kipindi hiki cha COVID 19 ambao imeongeza ukosefu wa usawa. Hii ndiyo alikwa yake Daktari Mkwege Deni, leo siku ya nne tarehe makumi mawili na tano Novemba, siku ya kimataifa zidi ya zuluma zidi ya wanawake. <tune> Baada ya siku mbili za mapumziko, shughuli zilianza tena katika shule za Beni. Vyama vya walimu vimeamua kusimamisha masomo hadi kesi isikilizwe kwa afisa wa jeshi aliyemupiga mwalimu wa taasisi ya Bungulu siku ya kwanza na kusababisha mapigano kati ya askari polisi na wanafunzi. Kulingana na Christophe Kanyambwe, katibu mkuu wa Sieko huko Beni, walimu hawa wamekubali kuendelea na masomo lakini wanasisitiza kuwa taratibu za kisheria zidi ya afisa huyu ziharakishwe. Watoto wa binti na wanaume wanastahili kufuata shule bila ubaguzi na kujikinga ugonjwa wa koronavirusi. Kwa ajili ya hiyo, chumba cha kazi chenye kuhusika na elimu jimboni Maniema kimeanzisha jana siku ya tatu kampeni ya kuhudumia watoto waende shuleni, ingawa mwaka wa masomo umeanzishwa mwezi wa kenda iliyopita jimboni Kwilu, ugonjwa usiojulikana umesababisha vifo vya watoto mia tatu muda wa miezi mitatu mpaka sasa. Kumesabiliwa watoto wengine elfu kumi wenye kugonjwa. Habari hii imejulishwa na waziri jimboni ahusika na afya, Bena Mutui. Anaomba msaada wa serikali ya nchi kwa ajili ya kukomesha ugonjwa huu. Taarifa ya Ireni Mboma inasoma na Rosalie Zawadi. Ni tangu mwisho wa mwezi Agosti iliyopita ndipo ugonjwa huu wenye dalili sawa na za malaria ulianza kuvuma katika eneo la Gungu, haswa katika eneo la afya la Mukedi kisha Gungu. Watu walioathiriwa zaidi imeonekana kuwa watoto chini ya miaka kumi, na jumla ya kesi hadi sasa ni 10418 ikiwa ni pamoja na vifo tatu, alisema waziri wa afya wa jimbo la Kwilu. Dr. Bena Mutui ajulisha kwamba serikali imeweka matibabu kwa bure, hivi wagonjwa wanakuja kwa wingi. Sanru ilisambaza dawa na vifaa vingine. UNICEF kwa upande wake ilisaidia pia kwa dawa, lakini kutokana na wingi wa wagonjwa, kiasi cha dawa zinazobaki katika maeneo hayo mawili ya afya labda kitachukua wiki mbili tu. Baada ya wiki mbili kutakuwa shida. Hivi ndivyo tunavyoomba kuungwa mkono na serikali ya taifa na washirika wote, ili tuweze kuongoza mapambano ya pamoja na tuweze kushinda janga hili ambalo linaangamiza watoto chini ya miaka kumi huko Mkedi na eneo la afya la Gungu, alisema waziri wa jimbo Dr. Bena Mutui. Na humo jimbo la Ituri, wakaaji wengi waliohama maskani yao na kuenda katika mtaa wa Jugu wana matatizo. Wakaaji hawa wanaogopea kushambuliwa na wapiganaji wa kikundi cha Kodeko. Shirika la raia linakumbusha kuwa tangu siku ya Mungu iliyopita wakaaji hawa wameshikwa na oga. Vitisho hivi vya kushambulia kempi ya wakimbizi katika eneo la Jugu vimechukuliwa kwa uzito tangu wanamgambo wa Kodeko kuvamia Dro jumapili iliyopita. Wavamizi wanalenga kushambulia maeneo sawa kempi ya Jiba Jaiba, Ro, Bule, Che na jina na jumuiya kiraia Lopa katika eneo la Jugu inaonyesha kuwa ujumbe kutoka wapiganaji wa Codeco zinasambaa katika kempi za wakimbizi wakitangaza mashambulizi yao siku zijao. Kuna ujumbe ambazo wanabugamba wa Kodeko hutuma na kupitisha katika kempi za waliohamisha makwao. Ujumbe huo ogopesha watu kweli. Hata hivyo, baadhi ya watu waliokimbia makazi yao wanatoa ongera kwa kuwepo kwa jeshi la walindamani wa Monusco karibu na maeneo kwenye wamekuwepo, lakini wanaomba hesabu ya wanajeshi wa FDC kuongezeka kwa kuboresha hali ya usalama. Ndivyo amesema Judone Baimuka akiwa katibu wa kempi wa ro Viongozi wa FARDC wahakikisha wakazi. Msemaji wao hapa Ituri, Utenji Ngongo, anawaomba waliohamishwa makwao kuwa wangalifu na kutoa habari kwa vyombo vya usalama kuhusu habari zozote kuhusu watenda mabaya hawa, ili kuruhusu wanajeshi la taifa kutoa jibu kwa haraka. Toka Bunia, Jean-Claude Lokidile, Radio Okapi. Upande mwingine jueni, kwamba maeneo kumi na miwili za afya katika kitongoji cha Oisha zimekwama kulingana na usalama wa mdogo, wa uguzi wameondoka na vituo vingi vya afya vimeharibishwa na wapiganaji. Habari hii imejulishwa na kiungo chenye kugombea haki za binadamu katika eneo hilo. Taarifa ya Mark Maofim kuaminiana na shirika la kutetea haki za binadamu CPDH huko Oisha, ni maeneo mane za afya miongoni mwa zile 26 katika uongozi ya afya Oisha ndiyo yatumika, sita kati yao tayari ziafunga ya milango ikiwa kumi na mbili hazitumike tena. Kwake shirika hili kuongeza kwamba jumla ya maeneo yale ya kiafya kunako uongozi ya kiafya Oisha zilibomolewa ziliporwa na hasa kuunguzwa na watu washikao silaha hususan wahuni wa ADF waliozishambulia wakitafuta kujipatia madawa. Waganga wengi wameondoka maeneo yale huko mtaani Beni. Kuaminiana na shirika la CPDH, kuna hasa waganga wamoja waliobeba mahali pasipojulikana na waasi washikao silaha wanaoendesha ugaidi wao kwa maeneo. Ukosefu wa vituo vya afya kunako maeneo afya usha, ya uongozi kiafya uisha yasukuma wakaaji katika matatizo makuu ya matibabu. Shirika la kutetea haki za binadamu CPDH yaomba kwa jeshi la taifa ya FRDC kukazia sana shughuli za urejesho wa amani kwa maeneo ya uongozi kiafya ya Oisha ili wakaaji na waganga wao warudi kwa mahali pao pa kawaida. Ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Marko Fimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Mwisho, taarifa yetu ya habari iliyo tayarishwa na Pele Kipela Mondi, kisindikizwa na Bino Weli Lusitu Kabambi, kwa ufundi wake Ipolite Kapanga na Dedone Nyangasa. Munaweza tena kusikia taarifa hii kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.