Redio Ukapi imedimu saa 11 na dakika tano humu studioni mwa Redio Ukapi oh, Kinshasa. Salamu zetu ziwafike popote, mumejiunga na sauti <muchos> ya amani. Fuateni kuanza vichwa vya habari za leo jioni. Maaskofu wa Senko walikemea siasa za Seni na kusisitiza kwamba wanaunga mkono elimu bure. Ilikuwa mbele ya wapasha habari leo, siku ya kwanza mjini Kinshasa. Zaidi ya watu elfu mia nne haswa watu waliokimbia makao kutokana na vita wamekosa msaada ya matibabu ya MSF pale Nizi na Bambu jimboni Ituri. Walikamatwa hawa wanandoa waliokuwa wakisafiri na watoto wadogo ya pata makumi mawili na tisa kutoka mji Mbujimayi, katika jimbo la Lomami. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii. Nam, maskofu wana memba wa kongamano la kitaifa la maskofu wa Kongo Senko wanasema wana wasiwasi kuhusu hali ya usalama huko Ituri na Kivu Kaskazini ambako idadi ya waliofariki na waliokimbia makazi yao ya inaongezeka tu. Sauti ya wakuu wa kanisa Katoliki litangazwa leo siku ya kwanza kupitia mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa na katibu mkuu wa Senko. Padre Donatien Chole alirezesha kazi ya kikao sicho cha kawaida cha kamati ya kudumu ya Senko kilichofanyika Kinshasa kuanzia tarehe makumi mawili na tatu hadi tarehe makumi mawili na tano Novemba iliyopita. Aliongeza kuwa maaskofu hawa walikemea siasa za seni na kusisitiza kwamba wanaunga mkono elimu bure. Zaidi ya kesi mia sita ya migogoro ya ardhi hadi sasa zimepatikana kwenye Wizara ya Mambo ya Kimila ambazo haziyapatiwa ufumbuzi tangu wakati huu. Habari hii ilitolewa leo siku ya kwanza tarehe makumi mawili na tisa Novemba kwa Redio Okapi na Kiungu Kisebwe Wilber, kiongozi wa muungano wa mamlaka za mila za Kongo. Kwake mizozo hii mingi ni kazi ya wanasiasa wanaoingilia masuala ya kimila kwa kuwahadaa machifu fulani wa kimila. Tume ya pamoja kati ya wizara ya mambo ya kimila pamoja na mamlaka za kimila chini ya uongozi wa naibu waziri mkuu waziri wa mambo ya ndani ya nchi tayari imeundwa kwa ajili ya kupunguza migogoro hii yote ambayo imedumu kwa muda mrefu tu. Wilber Kiungu Kisebwe kwenye kipaza sauti cha Blaze Shindani Kambala. Sikutaka kumaliza muhula wangu bila kumaliza migogoro, ili atakayekuja kuchukua nafasi yangu asikute migogoro yoyote. Kuhusu migogoro hii, tayari kuna tume ya pamoja iliyoundwa na wizara ya mambo ya asili ndani ya wizara ya mambo ya ndani. Naona kuna migogoro mingi hasa Kinshasa, na wanasiasa ndio wanaingilia masuala ya asili, ijapo hakuna sheria inayowaruhusu kutatua migogoro ya asili. Uwe meya ama kiongozi wa mtaa, hauna ruhusa, lakini si ni viongozi wa asili wenyewe wanaoshtakiwa kuwa chanzo cha migogoro mingi ya ardhi? Nakwambia ukweli, tunapokuambia hivyo, lazima ujue kwamba viongozi wa asili wanatumiwa na wanasiasa. Hizi ndizo siasa zinazotugawa. Tukisema viongozi wa asili hawaelewani, na hii yote husababisha migogoro mingi. Nenda kwa ofisi ya waziri wa mambo ya ndani, utakuta migogoro zaidi ya mia sita na wanashindwa kumaliza hata moja. Wiki mbili kabla ya kukomesha kikao cha Septemba ilianza kuingiza maulizo ya mradi wa fedha wa mwaka wa fedha wa elfu mbili na makumi mawili na mbili wakati huku uchunguzi wa bunge la kitaifa kuhusu maandishi haya ukiendelea ndani ya tume ya ECOFIN. Waziri wa nchi, waziri wa bajeti aliwasilisha rasmi maandishi haya na kiongozi wa seneti siku ya tano iliyopita mbele ya wajumbe wa ofisi yake. Ilikuwa kwa ombi la Modeste Bahati ambaye alitaka muda zaidi wa kuchunguza ya liomo kwenye bajeti ndipo waziri Emeboji aliwasilisha. Kiongozi mkuu wa Rejidezo alingojewa leo siku ya kwanza katika seneti kuelezea uhaba wa maji huko Kinshasa na majimbo mengine ya nchi. Kabla ya mkutano huu katika seneti, DG Clement Mubiayi alikuwa siku ya tano iliyopita mbele ya tume ya mipango ya kieneo na miundombinu kujibu tatizo sawa. Mkurugenzi mtendaji wa re viongozi waliochaguliwa kwa majibu yake kwa mfululizo wa maswali makumi matano yaliyoelekezwa kwake na viongozi waliochaguliwa karibu na usambazaji wa maji ya kunywa nchini Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia. Taarifa ya Michel Kifindangoi na Jacques Mkonkole. Katika majibu yake, DG Clément Mubiai analalamika kwamba serikali imekusanya deni kubwa ambalo linamzuia REGIDESO kutoa maji kwa wakongomani, hoja iliyochukuliwa kuwa isiyo na uhusiano na rais wa tume ya wilaya Jose Engbanda. Kwa sababu hii kamati iliamua kutaja swala hilo kwa kamati ndogo ili kulinganisha habari zilizopatikana kwa ukweli wa ukweli. Wakati huo huo, tume inaitaka serikali kulipa madai yake dhidi ya Regidezo ili kuiwezesha kufanya kazi lake vizuri. Katika jimbo la Maniema, wahusika katika sekta ya madini wametakiwa kuheshimu kanuni za uchimbaji madini. Alikuwa ya mkurugenzi mtendaji wa Kongo Jackson, mwishoni mwa wiki iliyo anafurahishwa na utashi wa liwali wa muda katika kusimamia swala hilo la madini. Joseph Kazibaziba anakumbuka kwamba hilo linapashwa kufanywa tu kwa njia ya kiufundi na si ya kisiasa. Joseph Kazibaziba katika maneno haya yaliyokusanywa na Florence Kizalunga. Ni nilikuwa na shukuru wa ongozi wenye waliamua kuakompanye libre circulation ya minere, ila tuna waomba kila mtu abakie mu pouvoir yenye code minier inawapatia. Haiwezekane asbel ama federation yoyote ikuwe muchane d'approvisionnement ya minere, hiyo ni dysfonctionnement yenye iko na au niveau local national na international. Na waza kama kwatua yenye tuko kwa ako sio atuwa ya politiki. Circulation ya minere haiko mamo ya wapolitisie. Ce sont des mots zenye zilikuwa prevu par legislateur mu code minier. Code minier ilisha resoudre probleme ya libre circulation ya minere. Tuna tunaomba kama politike na itaji kuisindikiza waifanye mushurt gisilwa ina Lomba. Bila hiyo itakuwa na konsekansi yeiko reyel kushene yote na inaweza kuwa na konsekansi kumadini ya kutoka mwinchi yetu. Katika jimbo la Lomami kulinaswa wikendi iliyopita katika kituo cha treni cha Mweneditu kwa wanandoa wakijaribu kusafiri na watoto makumi mawili na tisa wa umri wa chini, wengi wao wakiwa wasichana. Jean Kassami, katika taarifa kuandaliwa na Esther Dalafina. Ilikuwa majira ya saa mbili za usiku wakati jozi moja lilikutwa na watoto makumi mbili na kenda wote wakiwa bado wachanga, walikuwa wanafungiwa ndani ya chombo cha mizigo kwenda Kamina asimokuwa mtu wala kitu kingine chochote kile. Ndipo wakati wale wapekuwa mashua na vyote vilivyomo ndani, wakagundua jozi moja, mume akiwa mtu mulemavu. Jozi hilo lilikuwa likizungukwa na watoto wachanga makumi mbili na kenda. Alipoulizwa wakati wa masambo mbele ya mainspekta wa SNCC, bwana huyo mulemavu akasema anapeleka watoto kwa wazazi wao waliomuomba asaidie kuwafikisha Lubumbashi, jimboni Katanga ya Juu. SNCC mwene Ditu ilisema dosie imekwisha pelekwa mbele ya vyombo vya sheria. Vikundi vya shirika la raia usema inakuwa zoezi kuona watu walemavu kusafirisha watoto wachanga ndani ya mashua ya kubeba mizigo. Kuna pita miaka mashirika yasiyokuwa ya kiserikali ya yalikutwa na mamia ya watoto kuwasafirisha kwenda Amerika. Huko Ituri zaidi ya watu elfu mia nne na makumi saba wakiwemo watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita wameimwa msaada wa matibabu kwa mwezi mmoja kutoka kwa shirika la Medecins Sans Frontieres, MSF, huko Bambu na Nizi mtaani jugu. Ezekiel Muzaliwa. Ni tangu mwezi wa Oktoba uliopita ndipo kamati la waganga la muungano MSF ulianguka ndani ya ambushi ya wanamugambo wa Kodeko kwenye barabara Bambu kwenye kilomita 40 kaskazini na mjibunia. Wafanyakazi wawili wa muungano huo na wapita njia watatu waliathirika ndani ya mashambulizi za waasi. Mwezi mmoja kisha kukomeshwa kwa kazi za kiutu huko kumeog visa vya watoto waliowafariki kwa ajili ya ukosefu wa matunzo panizi, katika kibarua kilichotangazwa rasmi na MSF, hali ya afya na ya kiutu inaendelea kuwa mbovu ndani ya eneo hili ambalo linahifadhi zaidi ya wakimbizi mia moja ishirini elfu. Kwa sasa inakuwa vigumu kurudilia usaidizi kwa wakaaji, alivyojulisha koordonata wa mipango kwenye shirika MSF panizi. Stefan Hauser anasikitika kuona ya kwamba waathiriwa ni raia wahanga wa vita na wagonjwa wengine, wakikumbwa na shida hili la usalama mdogo. Ndiyo kwa maana, kwa ajili ya kujibu kwa mahitaji za raia, itaomba serikali iweze kuchukua mbinu fulani kwa kukinga waganga, alivyojulisha Stefan Hauser. Ripoti toka Bunia, Ezekieli Muzalia, Radio Okapi. Na katika jimbo la Chopo tasisi zimoja rasmi na za kibinafsi za matibabu na kijamii zimepokea msaada wa dawa, wa chakula na vifaa vingine kutoka kwa muke wa mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi Chilombo. Ilikuwa siku ya sita iliyopita siku ya pili ya ziara yake rasmi mjini Kisangani. Mwisho ya taarifa yetu, munaweza tena kuyasikiliza kwenye mitandao ya kijamii ya Redio Kapi.