Hamu jambo wasikilizaji wa Sauti ya Mani, imetimu saa kumi na moja humu studioni mwa redio Ukapi Kinshasa. Fuateni kwanza muftasari wa habari za leo jioni. Kwa kudai uhuru wa Seni, taasisi hii inayounga mkono demokrasia, nguvu za kisiasa na kijamii mjini Kinshasa ziliandaa maandamano leo, siku ya kwanza kwenye ofisi ya Seni, lakini hazikufaulu. Kwa nini? Tutajua baadaye. Kesi zaidi ya mia sita za ubakaji wa watoto zilirikodiwa katika maeneo matatu ya afya mwaka huu kama ilitangaza Lizadel leo siku ya kwanza munjini Kananga. Naibu wa kitaifa Jean-Claude Kibala anashutumu madai ya unyonyaji haramu wa mali asili na uharibifu wa mazingira kuendeshwa na makampuni za madini katika Kivu Kusini kama aliamua wakati wa kazi ya ubunge jimboni humo Septemba iliyopita. Habari kamili, polisi ya kitaifa wa Kongo Wamezuia ya leo siku ya kwanza maandamano yaliyopangwa na baraza la CALCC wizara wa kiprotestanti milapo pamoja na FCC na Lamuka mbele ya Seni. Lengo la maandamano kudai uhuru wa taasisi hii inayounga mkono mukono demokrasia. Barabara zote kuelekea kunako makao makuu ya Seni katika mtaani Gombe zilizozungukwa mapema asubuhi ya leo na polisi. Kazi za usalama wanachunguza viingilio vyote kandokando na ofisi ya Seni namna moja pia kwa magari <coughs> mashambulizi mawili yalirikodiwa jana usiku katika maeneo la Banande Kainama na katika sekta ya Rwenzori. Mashahidi wanazungumuza juu ya mtu mmoja kuwawa wakaaji kuchukuliwa mateka na mali kuporwa mashirika ya kiraia yanatoa wito kwa jeshi kufanya juhudi zaidi hii kulinda sehemu hii ya eneo la Beni. Leo siku ya kwanza FRDC ilifanikiwa kupata kituo cha Drodro Aumbali ya kilomita makumi sita kaskazini mwa Bunia, mutaani Jugu. Eneo hii ilivamiwa jana jioni na kikundi cha wanamapinduzi kwa ulinzi URDPC Kodeko kiisha shambulio kwenye kituo cha FRDC. Matokeo kwa muda ni watu kumi na wawili wameuawa, mingi miongoni mwao ni waraia waliyekimbia makwao. Aseme jeshi kwa sasa kumetambulikana harakati kubwa ya watu na huko Kivu Kaskazini, shirika ya kiraia yanatoa wito kwa wakaaji kushirikiana na vikosi vya ulinzi na usalama ili kuwezesha operesheni za kulinda raia katika eneo la Beni. Wito huo unakuja siku mmoja baada ya tukio huko Kiondo ambapo vijana waliwazuia walinda amani wa MONISCO kuingilia kati walipokuwa wakijaribu kujibu tajili ya usalama. Grasa Mzati. Edgar Mateso, kiongozi makamu wa shirika la kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini, anasisitiza kuwa watu lazima wawe macho na sio kuchanganyikiwa. Anatoa pia wito kwa vikosi vya Umoja wa Mataifa na FARDC kuimarisha nguvu yao ya ulinzi katika kipindi hiki cha kuongezeka kwa ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Edgar Mateso anaalika kila mkaadhi wa jimbo kuwa makini na kuepuka kueneza uvumi ama rumer ambao hauna msingi wowote. Kama sivyo, tunahatarisha kujikuta tukifanya kazi kwa niaba ya adui badala ya kuimarisha ushirikiano na vikosi vinavyokuja kutulinda. Tunapowaona wa FARDC au walinzi wa amani wa Monisco ambao wako kwenye kazi ya ulinzi, inabidi tuweze kushirikiana nao ili tupate ulinzi wetu, aliendelea kunena. Wito huu pia umetolewa na jeshi Kapteni Antony Malushai, msemaji wa jeshi wa operesheni Sokola 1 anaonyesha kuwa Monisco inasalia kuwa mshirika mkuu wa FARDC katika utafutaji wa amani. Kwa upande wake Abdurahman Ganda, mkuu wa muda wa ofisi ya MONISKO katika eneo la Beni, anatoa wito kwa wakazi kuamini viongozi wa nchi, FARDC na vikosi vya Umoja wa Mataifa ili kurejesha amani katika eneo hili la nchi lisilosalama. Nikiripoti toka Butembo, mimi ni Grasa Mzati, Redio Kapi. Jimbo la Kasai Central takribani kesi mia sita makumi mawili na nne za ubakaji wa watoto zilirekodiwa katika maeneo matatu ya afya mwaka huu, kama ilitangaza ligi ya kanda ya Afrika ya haki za watoto na wanafunzi Lizadel, leo siku ya kwanza mjini Kananga, kama ilionyesha kazi kuendeshwa na muradi wa kibinadamu. Muundo huu ulitaja majimbo za afya za Katoka, Chibala na Chimbulu. Muratibu wa Alizadel anasisitiza kuwa huduma ya jumla na ya kisheria imekusudia kuwasaidia wahanga kupitia mpango huu. Na huko Beni, bungi la watoto linaomba wazazi kuwatunza vema watoto wao katika kipindi hiki cha nzige. Kiongozi wake Munjini Blessing Muteule anaeleza matukio ya watoto kujeuriwa katika maeneo ya mitego ya mpanzi wakati wa usiku pamoja na wengine ambao tayari wana matatizo ya kiafya ya macho yanayoumwa na mwanga mkali wa projekta zilizowekwa kwenye mitego ya mpanzi na kwa kukomesha habari zetu, jueni eti bunge la taifa linashutumu na kuzingatia uvunaji haramu wa madini kule Mwenga kama aliona baada ya kazi ya ubunge huko Mwenga Septemba iliyopita, jimboni Kivu Kusini, katika uwasi uwasilishaji wa ripoti hiyo, wakati wa kikao cha siku ya nne iliyopita, naibu wa kitaifa Jean Claude Kibala, mwenyekiti wa kamati hiyo, alifafanua maana ya ujumbe huu kuhusu madai ya unyonyaji ya haramu wa maliasili na uharibifu wa mazingira. Kwa ripota wa kamati hii, makampuni ya madini yanazidi kutajarika, yanajifanya kama mabwana katika eneo lililotekwa, kuharibu mazingira, kuchafua maji, kwa ushirikiano wa huduma za serikali katika ngazi fulani ya taifa. Aksanti, kwa kuwa pamoja nasi katika taarifa iliyoandaliwa na Peleki Pela Mondo, ikia sindikizwa na Bi Noela Lusitu Kabambi na Bi Elize Chikotachivweta kupitia ufundi wa Diedode Nyangasa na Mimi Kindu, munaweza tena kuyafuata kupitia mitandao ya kijamii kijamii ya Radio Okapi.