Aoapjilinga la aksante zetu ziwafikie popote. Mmejiunga na sauti ya mami asubuhi ya, ya leo, siku ya pili, tarehe 30 Novemba. Imetimu saa 11 na dakika tano mjini Kinshasa, saa 12 na dakika tano mashariki mwa Kongo. Fuatani kwanza muhtasari wa habari zenyewe takribani watu elfu makumi saba walio waliokimbia makazi sababu ya mashambulizi la wasi wa Kodeko wameenda kukaa rowe karibu na kituo cha Monisko huko jimbo la Ituri. Maaskofu wa Kikatoliki wanamemba wa Senko wanakatala siasa za seni na kusisitiza kuunga mkono elimu bure nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwalifu huyo wanandoa alisikilizwa jana katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa Mwene-Ditu kwa kujaribu kusafiri na watoto makumi mawili na tisa waliofungiwa kwenye gari la mizigo. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii, baki pamoja nasi. Habari kamili. Huko Ituri, karibu vijiji makumi tano na mbili vya eneo la Buku katika kichifu cha Bahema kaskazini mtaani Jugu vinabaki bila wakaazi kufuatana na zuluma na wanamugambo wa Kodeko katika maeneo mbalimbali ya watu waliohamishwa eneo hilo Kulingana mashirika ya kiraia ya eneo hilo karibu watu elfu makumi saba walikimbia mashambulizi ya hivi karibuni ya wanamgambo na kwenda kuishi Rowe, karibu na kambi ya Monisco. Muratibu wa huduma ya ulinzi wa raia anatoa angalisho kwa mamlaka za kijeshi ili kulinda eneo ili vema, ili wafanyikazi wa kibinadamu waweze kuwasaidia wakimbizi hawa. Kumbuka kuwa takribani wakaaji mia moja wakiwemo wakimbizi dani tayari wameuawa huko Ituri wakati wa mashambulizi mengi ya wanamungambo wa Kudiku. Tunabaki tu katika jimbo hilo, tuseme, tusemeti zaidi ya watu elfu mia nne na makumi saba wakiwemo watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita wameimwa msaada wa, wa matibabu kwa mwezi mmoja kutoka kwa shirika la Medecins Sans Frontieres MSF huko bambu na nizi mtaani Jugu. MSF iliondoka huko sababu ya wanamungambo gambo akodeko kodeko Ezekieli Muzaliya. Ni tangu mwezi wa Oktoba uliopita ndipo kamati la waganga la muungano MSF ulianguka ndani ya ambushi ya wanamgambo wa KODECO kwenye barabara Bambu kwenye kilomita 40 kaskazini na mji Bunia. Wafanyakazi wawili wa, wa muungano huo na wapita njia watatu waliathirika ndani ya mashambulizi za waasi. Mwezi mmoja kisha kukomeshwa kwa kazi za kiutu huko, kumeongezeka visa vya watoto waliofariki kwa ajili ya ukosefu wa matunzo panizi. Katika kibarua kilicho rasmi na MSF, hali ya afya na ya kiutu inaendelea kuwa mbovu ndani ya eneo hili ambalo linahifadhi zaidi ya wakimbizi mia moja ishirini elfu. kwa sasa inakuwa vigumu kurudilia usaidizi kwa wakaaji alivyojulisha koordinata wa mipango kwenye shirika MSF Panizi Stefan Hauser anasikitika kuona ya kwamba waathiriwa ni raia wahanga wa vita na wagonjwa wengine wakikumbwa na shida hili la usaidizi. Salama mdogo ndiyo kwa maana kwa ajili ya kujibu kwa mahitaji za raia itaomba serikali iweze kuchukua mbinu fulani kwa kukinga waganga alivyojulisha Stefan Hauser ripoti toka Bunia Ezekiel Muzalia, Radio Okapi Maskofu wana memba wa kongamano la kitaifa la maskofu wa Kongo Senko wanasema wana wasiwasi kuhusu hali ya usalama huko Ituri na Kivu Kaskazini ambako idadi ya waliofariki na waliokimbia makazi inaongezeka tu. Sauti ya wakuu wa kanisa Kikatoliki ilitangazwa jana na siku ya kwanza kupitia mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa na katibu mkuu wa Senko Padre Donancien Shole wakati alikuwa akirejesha kazi ya kikao sicho cha kawaida cha kamati ya kudumu ya SENKO kilichofanyika Kinshasa kuanzia tarehe makumi mawili na tatu hadi tarehe makumi mawili na tano Novemba iliyopita. Aliongeza kuwa maskofu hao walikemea siasa za seni na kusisitiza kwamba wanaunga mkono elimu bure. Zaidi ya kesi mia sita za migogoro ya ardhi hadi sasa zimepatikana kwenye wizara ya mambo ya kimila ambazo hazijapatiwa ufumbuzi. Tangu wakati huo, tume ya pamoja kati ya wizara ya mambo ya kimila pamoja na mamlaka za kimila chini ya uongozi wa naibu waziri mkuu waziri wa mambo ndani ya nchi tayari imeundwa kwa ajili ya kupunguza migogoro hiyo yote ambayo imedumu kwa muda mrefu. Kiungu kisebwe kiongozi wa mpito wa muungano kwenye kipaza sauti cha Blesh ndani kambala: sikutaka kumaliza muhula wangu bila kumaliza migogoro, ili atakaye kuja kuchukua nafasi yangu asikute migogoro yoyote. Kuhusu migogoro hii, tayari kuna tume ya pamoja iliyoundwa na wizara ya mambo ya asili ndani ya wizara ya mambo ya ndani. Naona kuna migogoro mingi hasa Kinshasa na wanasiasa ndio wana kuingilia masuala ya asili, ijapo hakuna sheria inayowaruhusu kutatua migogoro ya asili. Uwe meya ama kiongozi wa mtaa, hauna ruhusa lakini si ni viongozi wa asili wenyewe wanaoshtakiwa kuwa chanzo cha migogoro mingi ya ardhi. Nakwambia ukweli, tunapokuambia hivyo lazima ujue kwamba viongozi wa asili wanatumiwa na wanasiasa. Hizi ndizo siasa, siasa zinazotugawa, tukisema viongozi wa asili hawaelewani, na hii yote husababisha migogoro mingi. Nenda kwa ofisi ya waziri wa mambo ya ndani utakuta migogoro zaidi ya mia sita na wanashindwa kumaliza hata moja. Wiki mbili kabla ya kukomesha kikao cha Septemba seneti ilianza kuingiza maulizo ya muradi wa fedha wa mwaka wa fedha wa elfu mbili na makumi mawili na mbili wakati huko uchunguzi wa bunge, wa bunge la kitaifa kuhusu maandishi haya ukiendelea ndani ya tume ya Ecofin. Waziri wa nchi, waziri wa bajeti aliwasilisha rasmi maandishi haya na kiongozi wa seneti siku ya tano iliyopita mbele ya wajumbe wa ofisi yake ilikuwa kwa ombi la Modeste Bahati ambaye alitaka muda zaidi wa kuchunguza yaliyomo kwenye bajete, ndipo waziri Emeboji aliwasilisha. Kiongozi mkuu wa Regideso alingojewa jana siku ya kwanza katika seneti kueleza uhaba wa maji huko Kinshasa na majimbo mengine ya nchi. Kabla ya mkutano huu katika seneti, DG Clement Mubiayi alikuwa siku ya tano iliyopita mbele ya tume ya mipango ya kieneo na miundombinu kujibu tatizo sawa. Mkurugenzi mtendaji wa rejidezo hakuwashawishi viongozi waliochaguliwa kwa majibu yake kwa mfululizo wa maswali makumi matano yaliyoelekezwa kwake na viongozi waliochaguliwa karibu na usambazaji wa maji ya kunywa nchini Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia na katika jimbo la Manyema, wahusika katika sekta ya madini wametakiwa kuheshimu kanuni za uchimbaji madini. yalikwa ya mkurugenzi mtendaji wa Kongo Jackson mwishoni mwa wiki iliyopita Joseph Kazibaziba, katika maneno yaliyokusanywa na Florence Kizalunga: ni likuwa na shukuru wa ongozi wenye waamua ku akompanye libre circulation ya minere ila tuna waomba kila mtu abakie mpouvoir yenye code minier ina wapatia haiwezekane asbel ama federation yoyote ikuwe muchane d'approvisionnement ya minere hiyo ni dysfonctionnement yenye iko na ku kuniveu local national na international na waza kama kwatua yenye tukoako kwa sio atuwa ya politiki sirkulatio ya minere haiko mamo ya wapoliticie seso de mos zenye zilikuwa prevu par legislatere mucodini codminie ilisha resudre probleme ya libre sirkulatio ya minere. Tuna tunaomba kama politike na itaji kuisindikiza waifanye mushurt gisi lwa ina lwa. Bila hiyo itakuwa na konsekansi ye iko reyel kushene yote na inaweza kuwa na konsekansi kumadini ya kutoka mwinchi yetu. <coughs> na katika jimbo la Lomami kulinaswa wikendi iliyopita katika kituo cha treni cha Mweneditu kwa wanandoa wakijaribu kusafiri na watoto makumi mawili na tisa wa umri wa chini, wengi wao wakiwa wasichana. Mhalifu anahojiwa katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa Mweneditu, Jean Kasami. Katika taarifa kuandaliwa na Ester Ndalafina, ilikuwa majira ya saa mbili za usiku wakati jozi moja lilikutwa na watoto makumi mbili na kenda wote wakiwa bado wachanga walikuwa wanafungiwa ndani ya chombo cha mizigo kwenda Kamina, asimokuwa mtu wala kitu kingine chochote kile. Ndipo wakati wale wapekuwa mashua na vyote vilivyomo ndani, wakagundua jozi moja, mume akiwa mtu mlemavu. Jozi hilo lilikuwa likizungukwa na watoto wachanga makumi mbili na kenda. Alipoulizwa wakati wa masambo mbele ya mainspekta wa SNCC, bwana huyo mlemavu akasema anapeleka watoto kwa wazazi wao waliomuomba asaidie kuwafikisha Lubumbashi, jimboni Katanga ya juu. SNCC Mwene Ditu ilisema dosie imekwisha pelekwa mbele ya vyombo vya sheria. Vikundi vya shirika la raia usema inakuwa zoezi kuona watu walemavu kusafirisha watoto wachanga ndani ya mashua ya kubeba mizigo. Kunapita miaka mashirika yasiyokuwa ya kiserikali ya yalikutwa na mamia ya watoto kuwasafirisha kwenda Amerika. Mwisho wa taarifa yetu ya asubuhi aksanti kwa kututega sikio. Munaweza tena kusikia habari yenyewe kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.