Kwa kujilinga la wasikilizaji wapendwa, imetimu saa kumi na moja na dakika 5 ya asubuhi mjini Kinshasa na saa kumi na mbili na dakika 5 za asubuhi mashariki mwa Kongo. Fuateni kwanza muhtasari wa habari zenyewe. Leo siku moja Disemba, dunia inasherekea siku ya ukimwi. Mwaka huu sherehe hii inakutana na janga lingine kuletwa na coronavirus. Zaidi ya tani elfu moja za bidhaa zilizogandishwa zimewasili hivi punde huko Matadi, Kongo Sentrali, kwa fedha za kiserikali yenyewe. Hii kwa mujibu wa vyanzo vya kukamilika vilivyo karibu na waziri wa uchumi wa taifa, Jean Marie Kalumba. Hakuna kisa cha ugonjwa wa Ebola ambacho kimerekodiwa katika maeneo ya eneo la afya la Beni, alihakikisha mratibu wa mwitikio huko katika ukanda wa jimbo la Kivu Kaskazini. Maelezo zaidi pamoja nawe, habari kamili. Leo siku ya tatu, tarehe moja Desemba, dunia inasherehekea siku ya Ukimwi, fursa ya kutafakari juu ya kile kinachokamilishwa katika swala la mapambano dhidi ya ukimwi na juu ya yale ambayo yamesalia kukamilika. Mwaka huu siku ya ukimwi duniani inakuja katikati ya janga jingine ambalo ni COVID-19 lenye linatatiza upatikanaji wa upimaji, matibabu na utunzaji wa virusi ya ukimwi. Katika Kivu Kusini, uratibu wa mkoa wa mpango wa kitaifa husika na mapambano dhidi ya ukimwi, Penemelesi, ulitoa msururu wa ujumbe kuhamasisha wakaaji kutambua kwamba ukimwi upo na kwamba haupashwi kusaulika. Komesha ukosefu wa usawa Kukomesha ukimwi kukomesha magonjwa ya milipuko ndiyo mada ya mwaka huu. Katika ujumbe wake mkurugenzi wa OMS kanda la Afrika anatoa wito wa haja ya dharura ya kukomesha ukosefu wa usawa unaochochea ukimwi na magonjwa mengine ya mlipuko duniani kote. Imepita miaka makumi manne tangu visa vya kwanza vya ukimwi viliripotiwa. Hata hivyo, ukimwi hadi leo inatambulikana kuwa tatizo kubwa la afya ya umma barani Afrika kama ilivyo katika dunia mzima, alikumbusha Daktari Matidiso Moeti. Jeshi la FRDC na jeshi la Uganda lilishambulia maeneo ya wasi wa ADF pale kichifu la Watalinga mtaani Beni mpakani mwa Uganda Marcial Papimukeba. Ndugu za nyumbani pa Watalinga zinaeleza kuwa shambulizi hilo lilifanywa na jeshi la Uganda kwenye ngome za ADF zilizoko katika eneo la Kichanga karibu na Madina. Taarifa inayohakikishwa na msemaji wa jeshi la Uganda, Jemadari Flavia Biekaso, anazungumzia operation iliyopangwa na kufanywa kwa pamoja na FFDC. Usubuhi huu UPDF na jeshi la Congo wamepiga positions za ADF, sio ya Uganda pekee yake, awa forces zote zimepiga sehemu fulani za ADF. Hiyo operation imeundwa na UPDF na jeshi la Congo, ita joint operation. Pande wa FRDC hakuna maoni kuhusu operation hii. Luteni Anthony Mwalushai, msemaji wa operation Sokola ya kwanza anatoa wito kwa wananchi kuwa na utulivu. Kwa ngambo yake kwenye Twitter, Patrick Muyaya, msemaji wa serikali ya Kongo, anazungumzia hatua katika tamasha na jeshi la Uganda. Vyanzo kadha vya mashirika ya ndani na ya raia vina ripoti kuwa askari wa jeshi la Uganda wameingia tu katika eneo la Kongo kutoka Nobili, kijiji cha pale mutaa wa Beni, mupakani na Uganda. Kulingana na vyanzo hivi, wanajeshi hao wakiwa na silaha zao walipitia foroza ya Nobili kuingia katika ardhi ya Kongo. Vyanzo hivyo hivyo vinafichua kwamba saa chache kabla ya kuingia kwa wanajeshi hawa mkutano wa viongozi wa majeshi ya Kongo na Uganda ulifanyika Nobili. Akiwasiliana na Radio Kapi mkuu wa kifalme cha Watalinga alikataa kuzungumzia habari hii. Tumeshindwa kupata majibu ya FRDC kwa hili na huko Ituri mapigano yamekuwa yakifanyika tangu siku ya kwanza kati ya FRDC na kundi la wasi la Kudeko pale Zera na Libi, kwenye barabara ya kitaifa nambari makumi mawili na saba mtaani Jugu. Vyanzo vya kuambatana vilitangaza idadi ya vifo vya muda ya watu makumi mawili na nne ikiwa ni pamoja na washambuliaji kumi na sita wa Kudeko na majeruhi kadhaa. Trafiki pia ilisimamishwa kwenye sehemu ya Bunia Mahagi sababu ya operesheni za kijeshi na kulekule kule tu Ituri, idadi ya vifo kutokana na shambulio la ya hivi punde zaidi la wanamgambo wa Kodeko kwenye soko cha Ame mtaani Mahagi imeongezeka mara kizaba Mungu. Maduka soko, masomo na ofisi zimoja za serikali hazikufungua milango yake siku ya pili pale kwa mtaa ya Mahagi ni kama Ngote Jegu, Gonyeri, Mahagi Port na Mahagi Senta. Hali hii imeonekana pia mpakani kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda, ngambo za Goli na Karombo kwenye ofisi za serikali azikufungua milango. Waandaji ya maandamano hii wamesema ya kwamba wamesikitika sana na mauaji ya watu kumi na mnane kwa kijiji Ame. Kati ya watu hawa kunakuwa rahia kumi na saba wenye waliunguzwa na polisi mmoja, watu pia kumi na mbili waliumizwa vikali. Wametoa wito kwa waongozi wa etat de siege ili wakubaliane na uwajibu wao. Ndani ya matangazo yake, administrator ya mtaa ya Mahagi amehomba na raia kufanya kazi kama kawaida. Kanali Jacques Disanoa amekumbusha wakaji wote ya kwamba mikutano ya umma na maandamano ambayo imepashwa kuvuruga hali ya usalama imekatazwa wakati hii ya uongozi isiyokuwa ya kawaida. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kiza Biamungu, Radio Okapi. Habari njema za kiuchumi katika gazeti hili. Muda mfupi kabla ya sherehe za mwisho ya mwaka, zaidi ya tani elfu moja za chakula zimewasili hivi huko Matadi, Kongo Central, Paul Matendo katika usomi wa Grasa Mzati. Kulingana na huduma ya mawasiliano ya waziri wa uchumi wa kitaifa, Jean Marie Kalumba, huu ni uwasilishaji wa kwanza wa tani kadhaa za samaki itwao kwa jumla Thompson ambazo zitafurika katika soko la DRC na haswa mjini Kinshasa duru hizo hizo zinaongeza kuwa mchakato huu utaendelea. Juhudi zinajumuishwa ili kujibu kwa mahitaji ya Wakongomani kuhusiana na bidhaa hizi. Serikali iko na jitahidi kujibu kuhusu maagizo mengine, zinanena duru zetu. Watu kadhaa walifurahishwa na kuwasili kwa samaki hiyo katika mji wa Matadi, miongoni mwao gavana wa muda, meya wa Matadi, wajumbe kutoka wizara ya uchumi wa kitaifa, pamoja na uwakilishi wa waagizaji wa vyakula. Kulingana na waziri wa wa uchumi wa kitaifa, samaki kutoka maji ya Namibia ni kwa ajili ya kupiganisha bei ya sawa. Mwanzo wa operesheni ya kurezesha kibandiko kwa lazima huko Kinchasa, wenyezi wa Kinchasa walipata msongamano mkubwa wa magari juzi siku ya kwanza, tarehe makumi mawili na tisa Novemba, kwenye barabara kuu ya mji mkuu. Misongamano hii ya trafiki iliongezwa na vizuizi vingi vilivyowekwa na Direction Generale de Recete de Kinshasa de Jerka pamoja na polisi wa kitaifa wa Kongo kukagua magari yote ambayo bado haya nunua vinyete zao Kulingana na Jean-Jacques Tembele, mkurugenzi anayehusika na uokoaji katika DGRK, analeta mafasirio ya kwamba ushuru huu hauhusu magari yaliyowekwa katika mzunguko wa mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja. Magari yaliyowekwa katika mzunguko wa miaka kabla au sawa na mwaka wa elfu mbili na makumi mawili peke ndiyo yanahusika. Mkaguzi mkuu wa mkoa wa Sud Kivu ya kwanza ameanzisha miradi ya ujasiriamali na mazoezi ya kitaalamu kwa wanafunzi wa kiufundi wa kibinadamu Michelle Chirimwami. Katika taarifa ya Rachel Kisembangu, mradi huo uliotekelezwa kwa kuwezesha wanafunzi wanaosomea katika mikondo ya kiufundi kutia masemi katika matendo. Wanafunzi wa mikondo ya kilimo na ufugaji, kilimo na uvuvi wanatoka kufanya kazi zao za mikono katika ofisi ya Inspection kwa msaada wa mainspekta ndiyo anahakikisha inspekta mkuu wa jimboni kwenye shule za msingi sekondari na za ufundi Kivu ya kusini ya kwanza, bwana Joseph Diangenda. hapa tunafanya mradi mbalimbali mbali, a kufuga kuku zaidi ya elfu moja mia ine ni juu ya nia mbili au tatu. ya kwanza ni juu batoto menye masomo zabo hazina maulae wa kufanyizia pratiki pakwebafanyizia pakwetu kama vile inspection, na mukadre pia kubaletea ile mafikiri ya kuweza kukuwa ba entrepreneur, kuwaza gisi ya kukreye maprojet masiku za usoni. Na ya tatu ni kwa ajili ya kuweza kuangalia kama tunaweza tukahezitie kuma masomo zote, kila batu bakuwe na ile autonomi finansiere. Ya pili ni proje ya miti Mbalimbali mbali. Ya tatu ni kuweza kusaidia pia ile opcion peshe ee yenye yenyewe batoto bana kwenyewe wanaweza kufanyizia pratike yo tukatia kaje flotante mulaki Kivu. Tujulishe kuwa miradi hiyo haifaidii tu wanafunzi bali wanachuo wa university za hapa katika mafunzo ya agronomi, kilimo, uvuvi na ufugaji. Bukavu Radio Kapi. Habari njema hii, uko Beni, hakuna kisa cha ugonjwa wa Ebola. ufugaji Bukavu Michel Chirimwami Radio anyadktr daktari Michel Tosali sana mkurugenzi wa chumba cha kugombanisha janga la Ebola katika maeneo kiafya ya Beni aliyasema hii siku ya kwanza wakati wa uanjisho rasmi ya kampeni ya kuchanjwa mara ya pili dhidi ya janga ya Ebola mjini Beni. Kuaminiana naye hii ni matokeo ya uhamasishaji wa wakaaji iliyowasukuma kupokea kwa moyo mkujufu chanjo hicho ili kunyimia fursa upanuko wa janga hii Kwake kuongeza kwamba chanjo cha hivi sasa ni ya nguvu sana, kwani tayari yamekubaliwa kwa ngazi zote za utaratibu ya afya. Daktari Michele Tosali sana alisema kwamba ni tangu tarehe thelathini mwezi Oktoba uliopita ndipo hakurikodiwi hata mgonjwa mmoja wa janga la Ebola katika maeneo ya kiafya ya Beni. Kwake kupongeza waganga na kuwapa hongera wakaaji, kwani walikubali kuhamasishwa, lakini pia walikubali kuchanjwa. Aliongeza kusema pia kwamba mamia ya watu waliogusana na wagonjwa, ikiwa walisambaratika katika jamii, walionekana na walikubali pia kuchanjwa. Matokeo yake ni kwamba maeneo ya kiafya ya Beni hairikodi mgonjwa wa janga lile. Ila daktari Michele tosali sana Awalika wakaaji kuwa wangalifu kwa kanuni zote za afya waliotolewa na waganga na wasiibwe zamu, ili kunyimia fursa upanuko wala uwepo wa janga lile tena kwa maeneo. Ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Mago Fimbo kwa niaba ya Radio Okapi. Mwisho wa taarifa yetu ya habari, aksanti kwa kututega sikio. Mnaweza tena kuyasikiliza kupitia mitandao ya kijamii ya Redio Okapi.