Radio Okapi. Okapi. Salamu zetu ziwafikie popote mumejiunga na sauti ya amani. Fuateni kwanza vichwa vya habari za asubuhi ya leo, siku ya kwanza tarehe 15 Novemba. Leopards ilishinda Benin jana siku ya Mungu mjini Kinshasa kwa mabao mawili bila kwa hiyo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefuzu kwa raundi ya mchujo ya kuwania kwa kombe la dunia la Katar elfu mbili makumi mawili na mbili. Ufufuo wa ushirikiano wa joto na nchi jirani. Kinshasa ilitia saini mikataba kadhaa ya nchi mbili na nchini jirani za mashariki mwa nchi tukitaja Rwanda, Burundi, Uganda na Kenya. Mazungumuzo yanayo endelea ya Kongo Centrale yamewapatia walimu tumaini na nguvu kurejelea masomo humo. Jimbo la Chopo iliamua muungano wa watetezi Sieko, Sinekati na Sinepe jimboni humo baada ya kikao kikuu cha siku ya tano pale mjini Kisangani. Maelezo zaidi ni katika taarifa hii ya habari. Karibuni. habari kamili kuhusu mchezo ya kandanda jueni yeti Jamhuri ya Kongo imefuzu kwa raundi ya kuwania kwa Kombe la Dunia la Katar elfu mbili makumi mawili na mbili. Leopard ilishinda Bene jana siku ya Mungu mjini Kinshasa kwa mabao mawili bila. Timu ya Kongo ilianza na dakika ya kumi kwa kosa ya penalti kutoka kwa beki wa Bene na kupachikwa na Mbokani Bezwa. Bao la pili ilifungwa na Ben Malango dakika ya makumi saba na ne kwa hivyo basi Kongo inasubiri upigaji wa kura huenda kufanyika katika miezi ijazo. Hatupashi kujitolea kwa unjanja wa adui ambao wanataka kutukata kitumaini kati ya uongozi wa sio kawaida na wakaaji. Maoni ya mkuu wa shirika la kutetea haki za binadamu Sepado huko mjini Beni baada ya shambulio la hivi karibu la ADF katika ufalme wa Abashu, ambapo uharibifu wa binadamu na mali ni mkubwa kwake, wanasiasa wa Kongo lazima pia waepuke ushabiki ambao unaweza pia kuwaingiza watu kwenye mtego wa adui. Maitre Omar Kavuta mwenyezi wa Sepado yuko kwenye maikrofoni ya Marc Maufimbo. Le FRDC. Tunapongeza jeshi la taifa la FRDC kwa ujio yao ya haraka na kuzuia mazara makuu na pia kufaulu kuharibia maisha wahuni wanane wa ADF. Tunapendelea kualika wanasiasa wetu kuepuka mambo ya kujitafutia sifa kwa wakati kama na huo ambao tunapambana na ugaidi na matokeo yake. Tunabidi kuelewa kwa kilindini uzito na uchungu ya vitendo vya ugaidi. Ndiyo maana wanasiasa hawa na wakaaji wote wamealikwa kuunga mkono serikali ya dharura. Ili ifaulu kuweka nanga kwa manyanyaso ya wagaidi. Tumealikwa pia kuelewa ya kwamba wagaidi wanatafuta mbinu zote ili kuwagonganisha wakaaji na viongozi wa serikali ya dharura, wanaowapiganisha, yani kati ya wakaaji na jeshi, wakaaji na viongozi wa serikali ya dharura, na kati ya wakaaji na vyumba vya uongozi wa serikali. Tafadhali, hatupashwi kuanguka katika nyavu wa uerevu mbovu ya adui na huko jimbo la Ituri visa vya ubakaji ya watoto vimeongezeka katika siku za hivi majuzi, katika eneo la Mambasa, kulingana na jukwaa la mashirika yasiyo ya kiserikali ya kulinda watoto katika eneo hili. Wasichana watatu walibakwa wiki hii, sababu ya ukosefu ya usalama huletwa na waasi wa ADF. Matokeo yake kuhamishwa kwa wenyezi wakiwemo watoto waliachana na wazazi Izak Remo katika usomi wa Francois Xavier Mibe, kulingana na matokeo ya uchunguzi ulioandaliwa na muungano wa mashirika ya ulinzi wa watoto katika eneo hili la Seviab, kesi tatu ya ubakaji wa watoto limerekodiwa wiki hii. Hii ni pamoja na mtoto wa kike mwenye umri wa miaka tisa aliyebakwa na mtu asiyemfahamu katika kijiji cha Lwemba, kilomita 50 kutoka kituo cha Mambasa. Msichana mwingine mwenye umri wa miaka kumi na tatu aliyenyanyashwa kingono na mwalimu wake katika mji wa Maiwano. Shirika hili lisilo la kiserikali linaonyesha kuwa visa vingine vingi vya unyanyasaji havijaorodheshwa kwa sababu ya vuguvugu la kudumu la wakaaji wanaokimbia unyanyasaji wa makundi yenye silaha wakiwemo waasi wa ADF na hata wanamgambo wa Maimai kulingana na mratibu wake. Ukosefu wa usalama unafichua watoto wengi hasa zaidi wasichana katika mkoa wa huo. Shirika hili anaomba haki ishughulikie kesi hii ya ubakaji na serikali kurejesha amani huko Ituri ili kukomesha vitendo mbalimbali vya ukiukwaji wa haki ya watoto na katika jimbo la Chopo masomo yanaanza tena leo, siku ya kwanza tarehe kumi na tano Novemba katika shule zote za umma rasmi na zenye zilizozinishwa. Ndivyo ilivyoamuliwa na walimu waliokusanyika ndani ya sieko sinekate na snepe, ilikuwa siku ya tano iliyopita katika makao makuu yao rasmi kunako shule la msingi ya Etuka, kulingana na msemaji wa muungano wa vyama vya walimu wa Chopo. Maendeleo yaliyofikiwa katika mazungumzo yanayoendelewa Kongo Central yamewapatia walimu tumaini na nguvu kurejelea masomo. Joseph Litete alijiunga na Jacques Mukonkole. Kisha mkutano ya siku ya tano iliyopita, walimu walikamata decision ya kususpandre, wacha kwanza greve mambo madecision wanapata nishaka. Mara iliyopita wakubwa hawaheshimi yake, ndio ile ilikuwa kiislani. Ndio tunasema bon isara. Ah, hi. Tuna hii tupime, tuna kubapatia confiance peut-être imara hii wanapaswa kuheshimia, ndio tuangalie kwanza mwisho ya batravo ya komisio paritaire. Nadhani mwisho yenyewe uh, kama kama wakaleta Kumbuka kuwa zaidi ya wiki moja iliyopita liwali wa jimbo kwa muda Maurice Abibu Sakapela aliomba viongozi wa vyama vya kutetea walimu wakutane ili wapatane wasimamishe mgomo huo kwa kusubiri kumalizika kwa mazungumzo akipambana zidi ya kuenea kwa virusi vya korona. Askofu mkuu wa metropolitani Lubumbashi umo jimbo la Haut-Katanga anatoa wito wa dharura kwa watu wote kupata chanjo. Frijanse Muteba alifanya hivyo baada ya kupokea chanjo yake wikendi iliyopita mjini Lubumbashi. Wakati huo huo, anawaalika watu kuheshimu hatua za kizuizi wakati wa kusubiri wanasayansa kupata dawa. Radio Okapi inaanza leo siku ya kwanza kupeperusha maripoti kuhusu kuisha ushirikiano kati ya jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia na nchi jirani mashariki mwa nchi hii. Kama unavyojua, Kinshasa hivi karibu ilitia saini mikataba kadhaa ya nchi mbili na Uganda, Rwanda, Burundi na Kenya. Mikataba hii kwa hakika ni uthibitisho wa maslahi fulani mapya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hasa kwa sababu ya soko lake kubwa la karibu watumiaji milioni mia moja. Wakati utekelezaji wa mikataba bado uko polepole pole, ule unaoitwa utaratibu wa kibiashara uliorahisishwa wa Komesa recos marufi unaonekana kutokeza, ukiungwa mkono na Benki ya Dunia inasimamia biashara ndogodogo za mipaka kati ya Kongo, Uganda na Rwanda, ukisaidia wafanyabiashara wadogo yapata elfu saba kila siku kati ya Goma na Gisenyi nchini Rwanda na elfu kumi na saba ikiwa tutazingatia maeneo yote ya kuingia na kutoka kati ya Kongo, Rwanda na Uganda. Asante kwa msikilizaji mpenzi, tumefika mwisho wa taarifa ya habari iliyesindikizwa na Richard Junior Kamunga, ikiandaliwa na Ben Kabamba. Asante kwa ufundi wa Paul Badanyama na Polidor Basunga. Munaweza tena kufuata habari zenyewe kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.