Radio Okapi. Oh, Okapi. Salamu zetu ziwafikie popote mumejiunga na sauti ya amani. Fuateni kuanza vichwa vya habari za asubuhi ya leo, siku ya pili, tarehe 16 mwezi wa 11. Shambulio jipya la FPIC limesababisha kufariki kwa watu zaidi ya kumi kijijini cha Busiku katika jimbo la Ituri. Trafiki imeanza tena kati ya Uvira na Fizi kupitia barabara ya tano ya taifa huko kusini mwa jimbo la Kivu ya Kusini. Kesi haitasikilizwa tena na mahakama ya kikatiba mjini Kinchasa. Ni kesi ya Auguste Matata Mponyo, Patrice Kitebi na Grobler Kristo wa Afrika ya Kusini kuhusu shamba la Bukangalonzo, imeenda kwenye korti ya kuvunja karibuni. Jambo, tufungule habari zetu. Waziri mkuu Jean-Michel Sama Lukonde aliwasilisha pendekezo la bajeti ya elfu mbili makumi mbili na mbili kwa bunge la kitaifa jana na siku ya kwanza, inakadiriwa kuwa dola miliarde kumi. Bajeti hii inashughulikia utendekazi wa taasisi jamii ya watu, afya, elimu pamoja na uwekezaji katika sekta ya miundombinu na kilimo. Kulingana na waziri mkuu, kweli kwamba bajeti hii imetenga zaidi ya franga za Kongo miliarde mia tano kwa kuandaa uchaguzi ujao na kujiuzulu kwa idadi ya watu kunaonyesha azma ya serikali ya kustawishi mchakato wa demokrasia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakiwemo watoto wanne walikufa katika shambulio jipya siku ya Mungu na kundi la wanamgambo wa kikosi cha wazalendo na ushirikiano wa FPK ya Kongo ni pale kijijini cha Busiku takribani kilomita makumi mawili kaskazini mwa Bunya. Vyanzo vya kuambatana vikiwemo vile vya kiraia vinaonyesha kuwa misako inaendelea kuwabaini waasiriwa wengine. Hii ni baada ya kuingilia kati kwa jeshi ambalo lilifaulu kuwafukuza wanamgambo hawa. Wakati huo huo harakati kubwa ya wakaaji inaonekana katika eneo hilo. Ezekiel Muzalia: wanamgambo wa FPC walijitokeza upande wa asubuhi mapema wa hii siku ya kwanza ndani ya kijiji cha Busiku kwa kufyatua masasi nyingi angani kwa ajili ya kuhofia raia. Ilikuwa hali ya hekaheka heka, ambayo ilionekana ndani ya kijiji hicho. Watu watatu walishikwa na masasi na kufariki hapo hapo asubuhi, kajulisha shirika la raia la mahali. Wanamgambo waliunguza pia kituo moja cha afya cha mahali hali walipoharifiwa waaskari jeshi wa taifa FARDC walijielekeza huko kwa ajili ya kukomesha shambulizi hilo. Watu wengine kumi na tano walikutwa wakifariki, kati yao watoto wanne wa chini ya miaka tano. Kisha jeshi la taifa kulinda usalama huko. Msemaji wa jeshi la taifa bado kukamilisha matokeo hili. Shambulizi hili lilisababisha uhamishaji wa, wa watu kwenye vijiji jirani za Rwampara na Shari kando na Mujibunia. Kwa ufahamu, kundi hili la wapiganaji FPIC, lilianda pia vitendo vya mauaji. Wiki iliyopita watu tatu walifariki na mali nyingi za raia kuibwa, jambo ambalo lilipitika pa Mazangina. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Kama tuliarifiwa jana, inaongezeka idadi ya watu waliouawa katika shambulio la kijiji cha Kisunga mutaani Beni usiku wa siku ya ne hadi siku ya tano, kulingana na shirika la kiraia ya pale Ufalme wa Bashu ambayo imetuelezea habari baada ya msako huko Graben, kunatambulikana takribani raia makumi sita waliowawa na ADF. Miongoni mwa wahanga ni karibu raia makumi tatu ambao walitekwa nyara kwa kusafirisha mali yaliyonyanyaswa. Shirika hili la raia linatangaza kuchomwa kwa nyumba kumi na tano na kituo cha afya cha Kisunga pamoja na kuibwa kwa pikipiki sita hawa wasema eti tangu siku ya kwanza kijiji cha Kisunga kimeachwa bila wakaji wake. Hawa wamekimbilia kusini mwa ufalme wa Bashu na Butembu na idadi yao bado haijadhibitishwa na jeshi. Na huko jimbo la Kivu ya Kaskazini, mamia kadhaa ya wasi na wapiganaji walishindwa mia, wengine walitekwa nyara. Zaidi ya mia mbili waliyetekwa nyara waliachiliwa na zaidi ya silaha mia nne za kila aina kupatikana tathmini ya utendaji kazi katikati ya muda ya hali ya kuzingirwa ulioandaliwa wikendi hii mbele ya waandishi wa habari wa Goma na msemaji wa liwali wa kijeshi wa Kivu wa Kaskazini, pamoja na kutambua changamoto ambazo bado hazijashughulikiwa msemaji huyo pia alibainisha maendeleo makubwa katika uchumi wa jimbo hilo. Jemedari Sylvain Kenge kwenye kipaza sauti cha Bernardine Diambo. Kaskazini jimboni, magaidi mia mbili makumi mbili na saba ADF waliweza kuuawa, wengine makumi tatu na moja waliweza kukamatwa na makumi mbili na mbili waliweza kujiripoti. Waliweza kuokoa watu mia mbili makumi tano na sita na kuwafunga wasaidizi wa ADF mia mbili na Suka, vitendo vya mauaji ndani ya mji wa Goma. Kuhusu kiuchumi, jimbo hilo lilikuwa likitoa milioni moja ya dola ya Marekani, lakini kutokana na uongozi usio wa kawaida tumefikia milioni mbili ya dola za Kimarekani. Mpaka leo hawajapewa msaada hawa watu waliokimbilia pale Eringeti, kijiji cha mtaa wa Beni na kwenye mpaka na jimbo la Ituri. Hawa wanakimbia mashambulizi ya ADF katika maeneo kadhaa za mtaa wa Irumu na lile la Beni, huko Kivu ya Kaskazini. Mjumbe wa gavana wa jimbo huko Eringeti anaonyesha kuwa familia zinazowakaribisha zinashindwa kuwashurulukia kama imetambua shirika la Karitas. Na huko Ubangi Kaskazini, mutani Bosobolo, wimbi jipya la wakimbizi wa Afrika Kati linaripotiwa kutoka wilaya ya Nyoku na Kimu. Tangu mwisho wa Oktoba iliyopita, wamefika kwa mamia katika sekta ya Bili hali ambayo inatisha. Mkuu wa sekta huyu anahofia ukosefu wa usalama na kupanda kwa bei ya vyakula, wakati mafuriko ya hivi punde yameharibu mazao kadhaa katika eneo hilo. Taarifa hiyo ilitolewa na Wilikoma, mshauri wa mkuu wa jimbo, aliyetembelea mtaani siku za hivi karibu. hali hii inahitaji ifuatiliwe mapema, alisema Wilikoma. Na katika Kivu kusini, ya kusini trafiki ya basi ndogo imeanza tena tangu weekend kwenye barabara ya kitaifa namba tano kati ya jiji la Uvira na eneo la Fizi Stongo Mama ya Bala, zaidi ya mabasi mane madogo ya usafiri wa umma yalipitia maeneo magumu zaidi kwenye miinuko ya Luhanga na Pemba. Magari haya yalifika mji wa Baraka kusini mwa Uvira bila shida sana. Wasafirishaji pamoja na wasafiri wanasema wameridhishwa na juhudi hizi tangu kuanza kwa kazi hii zaidi ya miezi mitano iliyopita. Utakumbuka kwamba maji katika ziwa Tanganyika yalikuwa yamefurika. Ofisi ya barabara ilipanga kufungua barabara mpya kwenye mlima inayoinukia RN5 lakini mradi huo ulihitaji rasilimali nyingi pamoja na vyama vya wasafirishaji, Office de Route ilitumikisha vilipuzi kwa kulipua miamba kisha kuinua usawa wa barabara hadi mita moja na nusu kutoka usawa wa ziwa Tanganyika. Katika ziara yake katika maeneo hayo, mkurugenzi wa ofisi ya barabara jimboni, Aniseka Kesa, alitoa angalizo kwa timu yake ambayo inataka kumaliza mara moja na kwa wote kazi hizi. Kazi hizi tayari zimekamilika kwa upande wa Luhanga, kwa upande wa Pemba barabara mpya imechorwa mlimani na masahihisho mengine yanafanywa kwenye miteremko. Kwa sasa katika maeneo hayo yote, wasafiri walikuwa wanashuka kutoka kwenye magari wanapanda mitumbwe kabla ya kuchukua pikipiki tena upande wa pili wa barabara. Tarafa la Fizi kwa sasa tayari linaweza kuhamisha uzalishaji wake mpunga, mihogo kwa urahisi hadi Uvira na Bukavu na huko jimbo la Kasai kati viongozi vijana kutoka mashirika mbalimbali mbali ya kiraia wanaomba kazi ya bwawa la Katende izingatiwe katika bajeti ya elfu mbili na makumi mbili na mbili. Tumusikilize Posie Misenga na Francois Kadima. Kufatana na uangalizi wa sheria ya fedha ya mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili iliyowasilishwa na ili serikali na na ambayo itajadiliwa wiki ijayo, tunapenda kuomba ushiriki wako binafsi ili ujenzi na uboreshaji wa kazi za ujenzi wa kituo cha kufua umeme cha Katende kuzingikiwa na kujumuisha katika bajeti ya mwaka wa fedha 2022. Tangu mwaka 2011, kufuatana makubaliano ya ufadhili yaliyohitimishwa na serikali ya India, kazi hii ilikuwa imezinduliwa kabla ya vurugu zilizohusishwa na mgogoro wa kamwe na Nsapu kukatiza mchakato huu. Akifamishwa zaidi kuhusu hali hiyo, rais wa jamhuri wakati wa kampeni za uchaguzi alitoa ahadi nzito, wakati wa mkutano wa kihistoria wa kwanza tena kazi mara tu atakapochaguliwa. Wananchi wetu wanaendelea kuamini utimilifu wa ahadi hii, wakati huo huo wakibainisha kuwa hadi leo hakuna hatua iliyochukuliwa kwa kuwatuliza haki katika kesi ya Bukanga Lonzo kisema tata Mponyo, Patrice Kitebi na Groblere Kristo wa Afrika Kusini haitasikilizwa tena na mahakama ya kikatiba hivyo. Iliamua hukumu yake iliyotolewa wakati wa kusikilizwa kwa umma. Siku ya kwanza alijitangaza kuwa hana uwezo wa kusikiliza mashtaka yoyote zidi yao na kubatilisha hatua ya upande wa mashtaka yalitangazwa kuwa na msingi mzuri. Asante kwa kututega sikio.