Salamu zetu oh, okay. Salamu zetu ziwafikie popote popote, mmejiunga na Sauti ya Amani, Radio Okapi. Fuateni kwanza vichwa vya habari. Wakazi wote wa eneo hilo la Goma watulie, kwani shughuli hii ya volkano Nyiragongo bado kuhakikishiwa alisema Kasereka Malinda, mkurugenzi wa kisayansa wa OVG, wakati waliwona magma ya Nyiragongo kuzogelea krata jana, huko jimbo la Kivu Kaskazini na huko jimbo la Kwilu, manaibu waliosebiliwa kwa makosa nane bila sababu ya msingi, wanasema uamuzi huu sio wa kawaida. Kama tutapata maelezo zaidi, katika taarifa yetu hii. Kesi moja ya unyanyasaji wa kijinsia ni nyingi sana, alishutumu Bi au wandia Yeseke, mwakilishi wa umoja Mataifa na wanawake katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mengi zaidi ni katika taarifa hii, paki pamoja nasi ndugu. Habari kamili. Kivu Kaskazini, kituo cha uchunguzi wa volkano ya Goma OVG kinazungumuza juu ya milipuko wa ndani wa volkano ya Nyamulagira. Katika taarifa yake kwa redio Okapi siku ya tatu, Kasereka Mainda, mkurugenzi wa kisayansa wa OVG, anaonyesha kuwa jana, siku ya pili, waligundua kuwa magma hiyo haiko mbali sana na inaweza kutoka ndani na nje ya volkano. Mwanasayansa huyu anatoa wito kwa wakaaji wote wa eneo hilo kutulia kwani shughuli hii ya volkano bado hayawakilishi hatari. Kasereka Mainda akieleza hali ilivyokuwa kwenye kipaza sauti cha. Kwa sasa hakuna hatari yoyote kwa wakaji, lakini nataka wambia kwa leo hakuna mambo ya, ya kutisha. Lakini Nyamulagira ayu ni ndani ya park, na wakati naingia na eruption eh, lave nashuka karibu kilomita y makumi mbili inaweza kata barabara, haotapata tena ile misamunyu ya minova ya kutoka Masisi. Kwa leo aktivite yote iku ndani ya ya krateri ya Nyamulagira, ni kusema hakuna, hakuna problemu fulani kwa wakaji ila tunataka ambia wakazi, wakati unaishi pembeni ya volka karibu na volka mzoni volkanik inafaa kukuwa na komportement mbalimbali. Na wakati unaishi mali haiko, ni kusema tuangalie, kama tunafunika chakula, tunamna gani tunatumia maji, wakati tunatumia maji ya mvua isio kwa kukunywa, wakati unatumia mia chakula isio kwa kukula nje, nafuna kula mahali kunafunikiwa, kwa sababu hii moshi inakuwa na vumbi, na hiyo vumbi eh, ni sumu. Kulingana na mwanasayansa huyu mlipuko wa mwisho wa nje wa vulkano ya Nyamulagira ulianza mwaka wa 2011 na tangu mwaka wa 2014 vulkano hii imerekodi malipuko ya ndani, inabainisha Kasereka Mahinda. Ikiwa malipuko huu utageuka kuwa wa nje unaweza kusababisha hatari za kibinadamu na mazingira, ikiwa ni pamoja na uharibifu kadhaa, alisema OVG na huko Gadolite Wenyeji wa Karta Bambu wamekuwa wahanga la mafuriko maji ya mto Boi unaovuka Mobutu Boulevard kuendelea hadi Mobayi Mbongo ya miacha vitanda vyao. Seli ya ngandanganda nganda ni katika hatari zaidi, wakaaji wanaofia kuzuka tena kwa magonjwa yanayosababishwa na maji. Ndiyo maana waliandamana siku mbili zilizopita bila mafanikio. Wanadai kwamba ofisi ya barabara itaweza kufungua kuwa haraka mitiririko wa kawaida wa mto uliofurikwa kwa sababu ya lambo wakati mashariki mwa Kasai zaidi ya watu elfu tano wakiwemo maafisa wa polisi mia mbili walio katika mafunzo kutoka jimbo la Kasai pamoja na wenyeji wa vijiji viwili vya kikundi cha Bena Bilonda na Bankwa Kasampwila wamekuwa wakipata huduma tangu wikende na maji ya mawe katika vifaa vya shule ya mafunzo ya polisi huko Chipuka kilomita kumi na mnane kutoka Mbuji Mayi kutokana na kisima kilichochimbwa na kampuni ya Solution for Africa. Kazi za kisima hiki zilifaidiwa na serikali ya Amerika ndani ya mfumo wa ushirikiano wa upendeleo wa amani na mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kujenga amani kupitia shirika la kibataifa la uhamiaji IOM ofisi ya Mbujimai. Waziri wa mambo ya ndani wa Mukoo alifika Chipuka jana kutembelea kutembelea kituo hiki cha maji. Taarifa ya Esther Ndalafina katika usomi wa Ezekiel Muzalia. Hiyo ni mara ya kwanza maji kutiririka kwenye shule la polisi Pachikapa tangu ujenzi wake uanzishwe mwezi wa tatu uliopita. Bartelemi Fariala, msimamizi wa chuo hicho, anaridhika akisema ya kwamba ombi lake limejibiliwa. Huyo anasema ya kwamba ombi lingine lilikuwa la uchukuzi. Kwa sasa ni zaidi ya wakaaji elfu tano wa mtangamano wa bena bilonda na bakuwa kansapwila watafaidika na maji ndani ya kempi la polisi. Hiyo ni mara ya kwanza jamaa zimoja moja zitatumia maji toka kwenye robine, alivyoshuhudia Mirei Mwakana ambaye alisema ya kwamba tangu afanye ndoa inakuwa sasa miaka saba, ni yake mara ya kwanza kutumia maji kwenye rubine kwake. Kiongozi wa ofisi la OEM anafahamisha ya kuwa kazi hizo ziliandaliwa katika muda wa mwaka mmoja. Viongozi wa shule hili na wakuu wa mahali pamoja na wafanyakazi wa OEM watachukua mipango kadhaa kwa ajili ya utumizi bora wa maji ili ufaidie watu wengine aina nyingine ya chanjo za Covid 19 tayari zimewasili Bukavu. Ni Dr Joseph Matundanya, muratibu wa peve wa mkoa aliyetangaza leo siku ya tatu. Hivi anaalika watu wengi katika maeneo yaliyopangwa kuchanjwa, huo ndio uwezekano pekee wa kudhibiti janga la coronavirus kwa sasa. Siku tatu baada ya kutangaza hatua kuchukuliwa na ofisi ya bunge la jimbo la Kwilu sababu ya kukosekana katika vikao nane bila ya msingi hao kumi na watatu wa mikoo walipata shida, wanasema eti uamuzi huo usio wa kawaida, kwani unavunja nukta ya makumi mawili na tatu na ya makumi sita sababu inavunja amri ya kazi. Kwa hivyo wanasema wanakataa uamuzi huo kabisa. Kama ukumbusho, manaibu kumi na tatu kutoka Kwilu walizidinishwa siku ya sita iliyopita kwa kuwa na jumla ya kutokuwepo siku nane bila sababu hawa hawatashiriki katika vikao vitano vijavyo na watapoteza asilimia makumi mbili na tano ya mishahara yao chini ya kifungo cha makumi tisa na nne cha kanuni za utaratibu wa taasisi hii ya Bunge. Walimu katika jimbo la Kivu Kusini sasa wanaweza kufaidika na manufaa ya bima yao ya afya. Wizara ya bajeti ndiyo imetoa agizo la kutawala kwa mgao ambao serikali kuu inatoa kwa walimu ili kusaidia afya ya walimu kwa pande zote. Haya ni moja wapo ya mafanikio ya mazungumzo ya Kisantu Kongo Central kati ya serikali ya Kongo na benchi ya muungano. Jacques Chirimwami, kiongozi wa Sinekate Sud Kivu, anaeleza akijiunga na Emmanuel Elamejo Akabedi. Tunaweza sema juu a mituel de santé a balimu ni raha sana kusisi watoto wa Sid Kivu avec diplomatie ya gouverneur wetu na accompagnement ya plaidoyer ya assemblée provinciale. I plaidoyer ilifika mpaka ku ba député bakokisa ya Sid Kivu sena ministre wa prévoyance sociale ni kwanza alitosha dokima ya kufanya indépendance ya ile mituel c'est-à-dire, ya kuelargir ile mituel de santé au Sid Kivu na a partir Kesi moja ya unyanyasi wa kijinsia ni nyingi sana, tunapigania kusiwepo na tunatumaini kwamba kwa kuendelea vita hivi sote kwa pamoja tutafika wakati ambapo unyanyasi wa kijinsia takomeshwa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kauli ya mwakilishi wa Umoja wa Mataifa ya wanawake katika Jamhuri ya Kongo, Bi Awa ndiye yeseke tu tumusikilize, kwenye kipasa sauti cha Honore Misingakalala. Message d'activisme siku kumi na sita za kupinga ukatili dhidi ya mwanamke na wasichana zinaanza wiki ijayo Alhamisi tarehe 25 katika siku ya kimataifa ya kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake. Kauli mbiu ya mwaka huu ni kuboresha dunia, tukomesheni ukatili dhidi ya wanawake leo, na kauli mbiu ya kitaifa ni ninasimama na kujitolea leo dhidi ya unyanyasi dhidi ya wanawake vijana na wasichana dans toute la RDC. Nchini DRC, viongozi, mashirika ya raia, sekta binafsi, washirika wa maendeleo na washirika wa kibinadamu wanaziunga kwa pamoja ili kuzingatia janga hili. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Aksanti kwa kuwa pamoja nasi katika taarifa iliyoandaliwa na Peleki Pela Mondo, ikasindikizwa na Belise Chikuta Chivueta, kupitia ufundi wake Jean Claude Nsiala na Polidor Basunga. Mnaweza kuyafuata tena kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.