Okobaya Chamala, shukurani kwa wasikilizaji wa sauti ya Amani. Fuateni kwanza vichwa vya habari za asubuhi ya leo, siku ya nne, tarehe kumi na mnane ya mwezi wa kumi na moja. Mkurugenzi wa kisayansa wa OVG anaonya kuhusu mlipuko wa ndani wa volkano ya Nyamulagira. Kasereka Mainda natuliza izazi wa watu kwa sababu haingekuwa na hatari za kibinadamu ao za mazingira. Shirika za kiraia ya umo Beni wanaogopa kupenya kwa adui baada ya shambulio la kila mara katika mji huo wa jimbo la Kivu Kaskazini. Sinekati Kivu imerizishwa na utendekaji wa bima wa afya ya pande zote. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu. Usikilivu mwema. Kivu Kaskazini, kituo cha uchunguzi wa volkeno cha Goma OVG kinazungumza tu juu ya mlipuko wa ndani ya volkeno ya Nyamulagira. Katika taarifa yake kwa Radio Kapi jana siku ya tatu, Kasereka Mainda mkurugenzi wa kisayansi wa OVG anaonyesha kwamba waligundua siku ya pili kwamba magma haiko mbali sana na inaweza kutokea ndani na nje ya krate. Mwanasayansi huyu anawaita watu wa eneo hilo watulie na kuhakikisha guli hii ya volkeno haitoi hatari yoyote kwa kuwa imejilimbikiza kwenye volkeno. Kasereka Mainda kwenye kipaza sauti cha bisi famaguhu, kwa sasa hakuna hatari yoyote kwa wakazi, lakini nataka wambia kwa leo hakuna mambo ya, ya kutisha. Lakini Nyamulagira ayu ndani ya park, na wakati naingia na eruption, eh, lava nashuka karibu kilomita makumi mbili, inaweza kata barabara, hawatapata tendele Bisamunyu ya Minova ya kutoka Masisi kwa leo. Aktiviti yote iko ndani ya ya krateri ya Nyamulagira, ni kusema hakuna, hakuna problemu fulani kwa wakaaji, ila tunataka amia wakaji, wakati unaishi pembeni ya volcan karibu na volcan mzoni volkanik inafaa kukua na komportement mbalimbali, na wakati unaishi mali haiko, ni kusema tuangalie kama tunafunika chakula tunamna gani tunatumia maji, wakati tunatumia maji ya mvua isiyo kwa kukunywa, wakati unatumia mia chakula isiyo kwa kukula nje, nafuna kula mari kunafunikiwa kwa sababu hii moshi. Inakuwa na vumbi, na hiyo vumbi, eh, ni sumu. Kulingana na mwanasayansa huyu, mlipuko wa mwisho wa nje wa volkeno ya Nyamulagira ulianza mwaka elfu mbili na kumi na moja, na tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne volkeno hii imerekodi milipuko ya ndani, inabainisha Kasereka Mainda. Ikiwa mlipuko huu utageuka kuwa wa nje, unaweza kusababisha hatari za kibinadamu na mazingira, ikiwa ni pamoja na uharibifu wengine wengi, inasema huko Gbadolito, wenyeji wa karta ya bambu wamekuwa wahanga la mafuriko. Maji ya mto Boy unaovuka Mobutu Boulevard kuendelea hadi Mobai Mbongo yameacha vitanda vyao seli ya nganda ngandani katika hatari zaidi. Wakazi na hofia kuzuka tena kwa magonjwa yanayosababishwa na maji. Ndio maana waliandamana siku mbili zilizopita bila mafanikio. Wanadai kwamba ofisi ya barabara itaweza kufungua kwa haraka mitiririko wa kawaida wa mto uliofurika kwa sababu ya lambo. Wakati mashariki mwa Kasai, zaidi ya watu elfu tano wakiwa wakiwemo maafisa wa polisi mia mbili walio katika mafunzo kutoka jimbo la Kasai, pamoja na wenyezi wa vijiji viwili vya vikundi vya Bena Bilondana Bakwakasampwila, wamekuwa wakipata huduma tangu wikende na maya mawe katika vifaa vya shule ya mafunzo ya polisi huko Chipuka, kilomita 18 kutoka Mbujimayi, kutokana na kisima kilichochimbwa na kampuni Solution For Africa. Kazi ya kisima hiki ilifaidilwa na serikali ya Amerika ndani ya mfumo wa ushirikiano wa upendeleo wa amani na mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kujenga amani kupitia shirika la kimataifa la uhamiaji OIM ofisi ya Mbujimai. Waziri wa mambo ya ndani wa mkoa alifika chipuka juzi kutembelea kituo hiki cha maji. Taarifa ya Esther Ndalafina katika usomi wa Ezekiel Muzalia. Hiyo ni mara ya kwanza maji kutiririka kwenye shule la polisi pa Chikapa tangu ujenzi wake uanzishwe mwezi wa tatu uliopita. Barthelemy Fariala, msimamizi wa chuo hicho, anaridhika akisema ya kwamba ombi lake limejibiliwa huyo anasema ya kwamba ombi lingine lilikuwa la uchukuzi. Kwa sasa ni zaidi ya wakaaji elfu tano wa mtangamano wa Bena Bilonda na Bakua Kansapwila watafaidika na maji ndani ya kempi la polisi. Hiyo ni mara ya kwanza jamaa zimoja moja zitatumia maji toka kwenye robine, alivyoshuhudia Mirei Mwakana, ambaye alisema ya kwamba tangu afanye ndoa inakuwa sasa miaka saba ni yake mara ya kwanza kutumia maji kwenye robine kwake. Kiongozi wa ofisi la OEM anafahamisha ya kuwa kazi hizo ziliandaliwa katika muda wa mwaka mmoja. Viongozi wa shule hili na wakuu wa mahali, pamoja na wafanyakazi wa OEM, watachukua mipango kadhaa kwa ajili ya utumizi bora wa maji ili ufaidie watu wengine. Aina ingine ya chanjo za COVID-19 tayari zimewasili Bukavu. Ni Daktari Joseph Matundanya, muratibu wa peve wa mkoa, aliyetangaza siku ya tatu, anaalika watu wengi katika maeneo yaliyopangwa kuchanjwa. Huo ndiyo uwezekano pekee wa kudhibiti janga la coronavirus kwa sasa. Maneno yake yalisikiwa na Sinta Bashizi na Bizana. Maneno yake yalisikiwa na Sintia Bashizi na Bizana na. humo Kongo Centrale, kuzuka upya kwa visa vya homa ya matumbo kunazingatiwa katika munji kadhaa vya eneo la afya la Kisantu mutaani Madimba. Mganga mkuu wa eneo la afya la Madimba ambaye anazipitisha taarifa hizo alisema kuwa ugonjwa huo mara nyingi ujitokeza katika eneo hilo wakati wa mvua, sababu ya ukosefu wa usafi wa vyoo. Ili kuepuka kuenea kwa ugonjwa huu, daktari Jose Mavuna mwenyezi wa eneo hili la afya anakaribisha jamii kuimarisha hatua za usafi na kutumia chakula cha moto. Takribani wanamgambo mia moja wa Mai Mai walijaribu kuvamia mji wa Butembo siku ya pili jioni, wakawafukuza na jeshi la nchi. Mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanaamini kuwa adui amejipenya mjini Butembo. Van Germain Kachiwa, makamu wake wa kwanza wa kiongozi, anatoa wito kwenye simu ya Sadiki Abubakar. Kufuatana na kuingiliwa mji wa Butembo, sisi kama shirika la raia tunasikitika kwanza, na inaonekana kwamba adui alisha kuingia mji wa Butembo sababu mezi mbili hivi karibu tunaweza kuhesabia atake karibu ine za pozisyon ya wamilitere. Nakizani hiyo inaweza kutuinterpele sisi wote na kuona kwamba adui alisha kutuingilia, na inakuwa wakati sasa, ni sisi kama raia tunaweza kukolabore na service ya sekurite tu ya kurenforse hiyo ndoa kati ya jeshi na raia ili tuweze kudenonse movement ya adui. Ya pili ni kuangalia namna gani wakuu viongozi zaidi sana wale ambao wanahusika na, na security ya mwingine waweze kurenforse kutia nguvu sana kunako servisi zao za rasenima ili waweze kutafuta adui mahali pote anapovichama, ili tusiweze kuwa surpris na alisha kutuingilia kati. Kesi moja ya unyanyasi wa kijinsia ni nyingi sana. Tunatumaini kwamba sote kwa pamoja tutafika wakati ambapo unyanyasi wa kijinsia utakomeshwa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Sauti ya mwakilishi wa Umoja wa Mataifa na wanawake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bi Awandia Yeseke, kabla ya uzinduzi wa wiki ijayo wa siku kumi na sita ya kupinga ukatili zidi ya wanawake na wasichana. Tufuate sehemu ya ujumbe wa mwakilishi wa UN Women na Honore Misinga Kalala. Siku kumi na sita za kupinga ukatili zidi ya mwanamke na wasichana zinaanza wiki ijayo Alhamisi tarehe ishirini na tano katika siku ya kimataifa ya kutokomeza ukatili zidi ya wanawake. Kauli mbiu ya mwaka huu ni kuboresha dunia, tukomesheni ukatili zidi ya wanawake leo. Na kauli mbiu ya kitaifa ni ninasimama na kujitolea leo zidi ya unyanyasi dhidi ya wanawake vijana na wasichana nchini DRC. Viongozi, mashirika ya raia, sekta binafsi, washirika wa maendeleo na washirika wa kibinadamu wanajiunga kwa pamoja ili kuzingatia janga hili S Walimu katika jimbo la Kivu kusini sasa wanaweza kufaidika na manufaa ya bima yao ya afya au ili kusaidia afya ya walimu kwa pande zote. Jacques Chirimwami, kiongozi wa Sinekate Sud Kivu, akijiunga na Emmanuel Elamejo Kabedi kutoka Mbwela Lodge. raka depuis 2010 zitufikie mu Sud Kivu na sisi walimu sendika tatu, Roger Matabaro sieko, Hasani Sombo presida kiedisinepe na mimi kome raporter, tuli ouvrir deja konte zi. Ile makuta zinapashwa kuwa loger amo efi tushuke sirterejo ya materializatio ya ile mituel de santé. Ile njoye tunaweza sema kwanza aki ukumbwela Aksanti kwa kututega sikio katika taarifa hii, ni kwenye mitandao yote ya kijamii ya Radio Okapi.