Radio Kapi. Hamjambo oh, Kapi. A wasikilizaji wapendwa wa Sauti ya Amani, fuateni kwanza muktasari wa habari za leo jioni. Shughuli zote za kiuchumi hazikutumizwa asubuhi ya leo mjini Bunia alikwa ya vyama vya utamaduni kwa maendeleo ya Ituri unadi kwa kupinga mauaji ya raia na makundi zenye silaha katika kipindi hiki cha hali ya kuzingirwa jimboni Ituri. Jamaa zaidi ya makumi tatu zilizokimbia makwao zinaishi kwa shida mjini Beni, zinahitaji msaada ya aina yote huko jimbo la Kivu kaskazini. Wakati wa pili wa chanjo ni maalum huko jimbo la Kivu Kusini. Hakika watu sasa wanaweza kuchagua kati ya aina kadhaa za chanjo mbali na AstraZeneca, mengi zaidi na katika taarifa yetu hii, baki pamoja nasi, ndugu msikilizaji. Habari kamili huko Ituri. Shughuli zote za kiuchumi hazikutimizwa tangu leo siku ya tano asubuhi pa muji kati la Bunia, sababu ya siku mbili za muji bila kazi kuamuriwa na muungano wa vyama vya utamaduni kwa maendeleo ya Ituri Unadi, ambayo inashirikisha pamoja jamii zote za Ituri kupinga kuendelea kwa mauaji ya raia na makundi zenye silaha katika kipindi hiki cha hali ya kuzingirwa marsial kiza vya mungu Asubuhi, maduka zenye kupatikana kwenye barabara Boulevard de la Liberation na kwenye barabara Ituri, njia ya kibiashara, hawakufungula milango yao. Mabenki, soko na vituo vya mastasheni ya petroli hazikufanya kazi. Msongamano ya magari katika barabara kuu imepunguka. Teksi chache tu za pikipiki zimeonekana, tofauti na siku ya kawaida. Kutokana na masemi yao waandamaji raia ile shimo uwito yao ajili ya kulahani mauaji kiolela ya raia katika maeneo ya Jugu na Irumu. Kwa wakati hii ya kipindi cha kipekee, yani etat de siege, presidenti ya Inadi anatoa uwito wa uongozi ya jimbo kukabiliana na majukumu yao. Anaongeza kusema ya kwamba raia imechoka na mauaji tayari. Katika masaa ya mapema ya Alhamisi jioni kama tahadhari wenyezi wa mito gari walikuwa wakizunguka mbele ya vituo vya kipetroli ajili ya kutia mafuta ya gari katika masoko. Pia baadhi ya familia zilinunua machakula ajili ya kuweka. Baadhi ya shule zimefanya kazi kama kawaida, wengine walirudisha watoto yao nyumbani kabisa. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kizabiamungu, Radio Kapi. Tunabaki katika jimbo la Ituri. Kwa kujulisha hotuba yake, kamishani wa tarafa Patience Filemo ya Vimushidi eti anawaagiza maafisa wa polisi waliotumwa wiki hii Bunya kwa nizamu ili kufanikiwa katika misheni yao ni ile ya kulinda watu katika maeneo yaliyotekwa na FRDC mtaani Irumu na Jugu, ambako makundi yenye silaha yanafanya kazi. Jamaa ya pata makumi tatu na tisa zilizokimbia makwao zinaishi kwa shida mjini Beni Gilen Kasasia. Wakimbizi wanaoishi katika kembi moja kwenye uwanja wa WTMC Park mjini Beni wanao magumu mengi, kama vile wanaoeleza mmoja wao magumu yenye tunakuwa naye iko tu kukosa vyakula franga ya dawa kusomesa watoto. Mimi naikala sina kazi watoto nataka nikufia na nanjala mnyumba, nikipata wakusana niende tumika, tumika na ndaenda tumika na angalile pusere yenye tuko nakula njoo ile kupatia watoto tunaitwa ngatwa ngaka kisha tunalomba babuze ka ingilo ndio tubaingilia tubasonge ile pusere ya vibunga vile vya ovyo tunaandaka vilomba kumule mama. Waomba msaada mbalimbali kutoka mbali, kwenye government na watu wa mapenzi mema tusaidie kumsaada, tu naishi hapa mwa maisha moya ya, ya nguvu sana Magonjoshanja hapa mbalimbali hatuna kiote kiote, kunawa hata mikono maweseli sawa yala, hatuisa kosa kama tena, tutafanya nini? Watoto tuliowakuta huko wanagaragara mchana kutwa, kwani hawaengi tena shuleni. Mmoja wao wa umri wa miaka karibu kumi alikuwa na haya ya kunena: nilikuwa mtm basha, tukatalamwa wataki vageni, naregrete kuto kwenda kumasomo, tunacheza, unacheza juanja laishi, bakubwa Bakongo watusaidie, batupatie chakula na franga za masomo so. kwa muda huo kumeandaliwa siku ya tano hii jioni kikao ambamo meya wa muji na shirika za kiutu wataweza kuona nini la kufanya kwa ajili ya wakimbizi wapatikanao mjini Beni. Beni Gulen Kasasia, Radio Kapi, humo humo muji wa Beni. takribani wiki mbili tangu kampeni ya kukusanya waendeshaji hisa kwanza, mkurugenzi kuu ya tawi hili Nord Kivu pale Beni anapongeza maendeleo yake mazuri, Paul Mahamba. Hata hivyo, anatoa wito kwa mkaidi kutimiza mapasho yake ya kiraia kwa sababu hakuna mtu atakayekuepa udhibiti. Uzinduzi rasmi jana, siku ya nne, tarehe kumi na nane Novemba mjini Goma, katika Kivu Kaskazini, wa Kere International nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, wa mpango wa miaka mitano, mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na mbili hadi mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na sita katika majimbo matano yanayolengwa, ikiwa ni pamoja na Manyema, Ituri, Kasai na Kivu kwake Bi Aline Wedraogo, mkurugenzi wa nchi wa Care International. Baasha ya jumla ni zaidi ya dola za Marekani milioni makumi nane na saba kwa miaka mitano. Makamu wa gavana aliyeongoza karamu hii alitoa mapendekezo kadhaa. Jenerali Rome Ekuka Lipopo. Aker International inabaki kwa shirika Care International kutekeleza mpango wake wa miaka tano, yaani tangu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili hadi elfu mbili makumi mbili na sita kwa sababu kuna mashirika ambao wanatangaza miradi wakionyesha kiwango fulani cha pesa, lakini mwishowe hawakufikia matokeo iliyotakiwa, tena kwa uliowekwa kwa upande wa mapendekezo, kwa wale ambao watatumika na Kier international katika mpango huu, ni lazima tuwe na uhusiano na, na shirika Kier international, international ili tushirikiane kwa kweli, na mwishowe tuweze kufikia matokeo mazuri kwa wote. Nasi kama serikali tutafanya kila kitu kusindikiza Kier international pamoja na wahusika wanaofanya kazi na wakaaji, ili kutatua matatizo maalum ya jimbo la Kivu Kaskazini, kwa sababu kwa mwaka tutakuwa na milioni tatu za dola na tunataka sana kushikamana na shida tulizo nazo, haswa wanawake walioachwa, familia ambazo zinakuwa na mzazi mmoja. Kuanzishwa leo siku ya tano ya kampeni ya pili ya chanjo dhidi ya COVID-19 huko Bukavu, shughuli hufanyika katika kituo cha afya cha Labote Mutani Ibanda ilikuwa mbele ya makamu mkuu wa jimbo na waziri wa afya wa jimbo la Kivu Kusini. Waliochanjwa katika hafla hiyo, wakati huu wa pili wa chanjo ni maalum. Makamu gavana wa Kivu Kusini kwenye kipaza sauti cha Sintiya Bashizi. Nasikia furaha sawapo umwe kwa leo sitakuwa tena tari kwa watu wengine. Unajua, kama sisi kama viongozi tunapokea watu maelfu kila siku, inatubidi kwanza sisi tujikinge ili tukinge wengine. Tunasema kwanza asanti kwa personel yote ya sante iko nafanya hii kazi, ni kazi kubwa kwa maana gani inakusaidia kukinga wengine, na kingo moja yenye ingaliki plus efficace kwa leo ni ile chanjo. Sisi tunafurahi na tunapenda kuonyesha mfano kama na wengine waifuatilie. Dawa moja ya kuweza kusaidia wengine kutokuwa uwa ni kupokea chanjo kwa leo, sur le marche kuko chanjo za mingi, kuko Pfizer, kuko Johnson Johnson. Mimi nilisikia kama ile jina Johnson Johnson njoni inanifurahisha, ila zote ziko efikasi na zote zinasaidia. Ya lazima kwa leo ni chanjo. Chanjo contre covid ziko tano wala sita ziko disponible hapa kwetu kusudi Kivu, donc watu wanaweza kuchagua chanjo yenyewe wanapenda, lakini ya lazima sana, kama unapenda wa ndugu zako wa Kongomani, kama unajipenda peke yako, yafaa kuchukua chanjo. Mashirika ya kiraia la Mwanda yanapinga kile inachoita kama ukiukaji wa mipaka ya taasisi yao na majenti wa kitengo cha mipango cha mkoo na wale wa wilaya ya ardhi ya mji wa Boma. Jelson sisi vimpi anaamini kwamba wazo hili la kuunda magawanyiko katika eneo la Mwanda kwa usahihi kilomita 15 katika sekta ya Boma Bungu, lilikuwa kwa kusaidia wahanga wa mafuriko ya mwisho, ni unjanja ya ku wanyanganya wenyeji ni ajenda iliyofichwa. Ipowasiliana, meya wa Boma na msajili wa hatimiliki za ardhi wa jiji hili walitangaza kwamba kwa mujibu wa sheria ya ardhi, mipaka wilaya za ardhi ni tofauti na mipaka ya eneo la vyombo vya Eneo. Kwa hivyo, sekta ya Boma Bungu imejumuisha katika usajili wa ardhi wa jiji la Boma kufuatia ukaribu wake na jiji hilo. Marie Jose Niongo Swami na Tusen Landu walionyesha kuwa wakati umefika kwa kuundwa kwa kitengo hiki ambacho wamiliki wa haki za ardhi walikabidhi kwa mke wa rais wa zamani Marie Olive Lembe ili kupata haki ya matumizi, ilisababisha mafuriko yaliyotikisha jiji la Boma mwaka wa 2014. Mkurugenzi mkuu wa kiwanda Kabonge Fis Mwanachama wa diaspora ya Kongo anaiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuandaa kampuni ya kitaifa ya umeme ya SNEL kwa njia ya nyenzu, ili kuleta utulivu wa nishati ya umeme na hivyo kuwezesha uwekezaji. Robert Kabongo alitoa ombi hilo pembezoni mwa kongamano la Diaspora Forum lililofanyika hapa Kinshasa kuanzia Novemba tarehe 17 hadi tarehe 19. Kabonge Fis ni kampuni iliyoleta maji ya kunywa sokoni itwayo Linda. Aksanti kwa kuwa pamoja nasi katika taarifa iliyoandaliwa na Ben Kabamba, ikasindikizwa na Richard Junior Kamunga kwa ufundi wake. Mimi Kindu na Dedonne Nyangasa, munaweza tena kufuata taarifa kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.