Radio Kapi. Oh, Kapi. Mashua madogo mawili yamegongana usiku wa siku ya pili iliyopita kwenye jito la Kongo kandokando ya Maluku. Matokeo ni kwamba watu wengi wamefariki na wengine kupotea. Kiongozi wa MONISKO amekomesha jana safari ya siku tatu katika jimbo la Tanganyika. Bintu Keita alienda kuchungua matayarisho ya kukomesha kazi ya MONISKO katika jimbo hilo mwaka kesho. Inaripotia kwamba kunaweza kuwa vinyume vingi kisha kufungwa kwa shirika la kutengeneza mavazi la Sotexki Kisangani. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu, karibuni. Umi meugotwa wengine wamepotea na wamoja wamenusurika. Hiyo ni tathmini ya muda ya mgongano kati ya mashua ndogo mawili siku ya pili iliyopita kwenye jito Kungu, kwa mujibu wa waziri Yolande Elebe, msemaji wa serikali ya jimbo la Kinshasa, ambaye anathibitisha habari hii. Mashua haya Sanza na Moi na Emmanuel waligongana kuelekea Mambutuka chini ya jito Kongo, sio mbali na makutano kati ya mto Kasai na jito Kongo, kwa mujibu wa waziri huyo. Sasa ni wakati wa kutafuta kujua nini hasa kujitokea. Mbali na kuwezesha safari ya wanasayansa mara kwa mara juu ya volkeno za Nyirangongo na Nyamulagira, MONISCO inaingilia kati na kushirikiana na OVG katika masuala mengine ya vifaa kwa ajili ya ufuatiliaji wa shughuli za volkano alisema mtaalamu wa Monisco katika uwanja wa Dario Tedesco. Huyu anahakikisha kwamba hakuna hatari kwa wakaaji ikilinganishwa na shughuli za kawaida za volkeno ya, ya Nyamulagira mengi zaidi na Webisi Famagoru. Kwa mjibu wa mtaalamu huyu, msaada wa Monisco kupitia ndege zake unasaidia sana kwa kuenda kutazama milima ya moto na kuona vema hali yake, kwa kuwa tunafaulu kufika kwenye Nyiragongo na kuona hali yake ya hata kama hakuna moto ama kuko moto vilevile. Kuhusu Nyamulagira ambayo ni vigumu kufika hapo, ni mbali zaidi, ni vigumu kupanda milima tena, kuna makundi yenye silaha, ni vigumu kwa shirika la OVG kufika hapo. Tuna uwezo wa kufika hapo, tunabaki hata masaa hata masiku, tumekwisha hata kubaki huko juma moja pamoja na wataalamu wa kigeni wakija kusaidia OVG hapo tunaweza kuona ile ambayo haiwezekani kuona bila kufika hapo. Ni kusema safari kwa ndege ni ya lazima sana, kwa sababu inatusaidia kuelewa vema milima hii ya moto na kuendesha vipimo kamili. Mtaalamu huyu akaongeza kusema kama tatizo kubwa kwa kazi hiyo ya uchunguzi wa milima ya moto ni ukosefu wa uhakika wakati wa mripuko. Kwa mfano mripuko wa mlima wa Nyiragongo mnamo mwezi wa Mei uliopita. Goma, Asifa Maguru, Radio Okapi. Tolekeze jimbo la Tanganyika ambako uongozi wa Monisco umekomesha ziara yake ya kazi mjini Kalemie. Mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Bibi Ntukeita aliongoza ujumbe kuu kwa siku tatu katika eneo hilo. Lengo kutathmini ngisi kutoka kwa Monisco jimboni humo huenda kufanyika. Jana siku ya tatu, CRCG pamoja na wajumbe wake wote walitembelea mtaa wa Kabe ya Mai mtaani Nyunzu katika nyanda za juu ya, za eneo la Uvira Kivu Kusini. Doria mbili za masafa marefu ziliandaliwa jana siku ya tatu kwa Limoya pa Kahololo. Katika katika eneo la Muhungu na pale Muramvia pa eneo la Bijombo kukadirisha hali ya usalama na kibinadamu katika eneo hizo ndiyo mada ya doria kuendeshwa na jeshi la taifa pamoja na lile la MONUSCO. Wabunge na wa manaibu kutoka Ituri na Kivu Kaskazini, ambao walikataa kushiriki katika kuongeza muda ya kazi kwa mara kumi na mbili, walikutana jana na rais wa Jamhuri Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo, kama walivyodai kutoka kwa kiongozi wao walimwelezea mkuu wa nchi madai yote ya wakaaji kuhusiana na ukosefu wa usalama mashariki na pia hali ya kuzingirwa kwa masemi ya mbunge aliyechaguliwa buni ya. Felix Antoine Tshisekedi alikubali kutoa jibu mzuri, akikazia swala hasa lile linaweza kuruhusu mashariki kurezesha amani kikamilifu. Pia aliahidi kushuka kwa mara nyingine tena katika majimbo ya Ituri, Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Na huko Ituri mapigano makali kati ya jeshi la taifa zidi ya kundi la wanamgambo wa Kodeko ilifanyika jana siku ya tatu katika kituo cha biashara cha Drodro pa eneo la Jugu. Kulingana na vyanzo vya usalama, kundi hili lilikusudia kutatiza tovuti ya wahame wa ndani ambayo inachunga karibu jamaa elfu nane lakini washambuliaji hawa walikimbizwa na FRDC kwa msaada wa vikosi vya MONISCO. Watu wengi walikimbilia MONISCO kuwa pale rowe na katika jimbo la Chopo Sotekski inakaribia kufunga milango yake tusipokuwa makini katika swali kusimamishwa kwa kitendo cha kisheria ambacho kinairuhusu kufikia hatua za motisha zinazotolewa na mashirika, kwa mujibu wa kiongozi mkuu wa Sotekski. Licha ya agizo la baraza la serikali katika kusimamishwa, kuna pia uongozi wa forodha na ushuru ambaye haitaki kuzingatia. Ilikuwa mbele ya wageni kadhaa akiwe kaimu gavana wa mkoo Maurice Habibu Sakapela pamoja na wajumbe wa baraza la usalama la mkoo, kama yametuandikia Jacques Mukonkole, karamu ilo ilitayarishwa kwa kuruhusu wanamemba wa shirika FEC likutana kusudi wafikiri pamoja namna soteski inaweza kuendelea na kazi lake jimboni. Isipokuwa hivyo kiwanda hicho kitafunga milango zake na vinume vitakuwa nyingi bila shaka. Upande wake kiongozi wa kiwanda hiki Profesa Glomber Loko alitoa uzuni lake kwa kuona kama vifaa vyake nipya vya kazi haviweze sasa kushimikwa na kutumikishwa, sababu shirika la DGDA haipende kuheshimu azimio la Conseil d'Etat iliyochuguliwa kwa kumruhusu kununua vifaa vyake vya kazi na kuvifikisha nchini Kongo kama kawaida. Kama azimio ilo ikaheshimiwa, kama vile alienena, kazi lake itaendelea vema zaidi na uchumi utasonga mbele. Upande wake liwali la jimbo kwa muda Moris Abibusa Sakapela aliahidi ya kushimika kamiti moja moja yosharikiwana memba wa serikali lake wa baraza la bunge na wa soteski kwa kufuatilia jambo ilo. muji Kinshasa, muji Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi na katika Kivu Kusini liwali ametangaza adha za shule toka shule la kipusi ama chekechea hadi shule za upili kupitia amri iliyotolewa kwa umma mnamo tarehe 16 Novemba mjini Bukavu, kuanzia dola tatu hadi dola makumi tisa kila miezi mitatu. Maoni ya wakaaji wa Kivu Kusini ni je? Jean Kasami kwa maelezo. Wamoja wanaona mpango huo waliwali utasaidia kuhimiza walimu wasitishe mugomo na kurudi shuleni. Wengine wanaona ni kurudi kwa nguvu ile primi ambayo iligonganisha wazazi na walimu. Mugisho Metre, mwalimu katika shule moja ya serikali hapa Bukavu, anasema wale waliokuwa hawapokei mshahara wa serikali watafarijika na huo mchango toka wazazi. Wazazi wanaonyesha wasiwasi, viongozi wa shule wasipange malipo wakichukua tarakimu ya kiwango cha juu, jambo ambalo ni mzigo kwa kipindi hiki ambacho uchumi wa jamaa nyingi unazizimia kutokana na coronavirus. Wale walewale wazazi wanasema haitakuwa mshangao kuona viongozi wa shule wanatupilia kando maazimio yaliyo ndani ya mkataba waliwali wali. Kiongozi wa elimu jimboni upande wake, Yoi Boket anatishia kuadhibu kiongozi wa shule yeyote ambaye hataheshimu kupanga malipo yasiyozidi chini ya dola tatu na zaidi ya dola makumi kenda. Walimu wa shule za msingi wao wanasubiri matokeo ya mazungumzo ya Kisantu huko Kongo Central kabula wajulishe nini msimamo wao. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. na huko Inongo katika jimbo la Mai Ndombe, gereza kula Iyombe kwa sasa lipo katika hali ya uchakavu sana. Mkurugenzi wa gereza hilo Joseph Lilenge Isankema anaofia hali hii inaweza kusababisha hasara ya maisha ya binadamu kwa kuporomoka kwa kuta zilizokuwa zimepasuka tayari. Kwa wafungwa, mamlaka ahusika na kwa mutu yeyote mwenye mapenzi mema kwa ajili ya ujenzi wa gereza hili. Taarifa ya Irene Mboma inasomwa na Fisto Ngoma. Gereza kula Iyombe lilijengwa tangu mwaka 1903 inapatikana Inongo, muji mukuu wa jimbo la Maindombe. Gereza hilo halijawahi kufaidika na Kwa leo majengo yake yaliyochakaa yamo katika hali ya uharibifu wa hali ya juu sana, na hata kuta kadhaa tayari zimeinama. Kunabaki mabanda mawili tu kwenye kunapatikana wafungwa wote 87 wakiwemo wanawake watatu. Mkurugenzi wa gereza hili anaonya na kusema kwamba wafungwa hao wana hatari ya kupoteza maisha siku moja kufuatana na uwezekano wa kuporomoka kwa majengo yaliyosalia, hasa kwa hii wakati wa mvua. Joseph Lilenge Insankema anaomba kujengwa upya kwa gereza. Esahili kwani hakuna ukuta, hakuna madirisha, kila kitu kinaharibiwa na watumishi wanafanya kazi katika mazingira magumu. Mbali na ugumu huo, Joseph Ilenge Insakema naye anaripoti matatizo mengine ya kiwemo ya chakula na matibabu katika gereza kuu la Iyombe. Aksantu kwa kuwa pamoja nasi katika taarifa iliyoandaliwa na Peleki Pela Mondo ikisindikizwa na Bi Elisée Chikotachivueta kupitia ufundi wake Polidor Basunga na Jean-Claude Ntiala muna, unaweza tena kuyafuata kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.