Oh, wasikilizaji wapendwa, salamu zetu ziwafikie popote mumejiunga na sauti ya amani Radio Okapi metimu saa 11 na dakika tano humusi jioni mwa Redio Okapi. Fuateni muktasari wa habari za jioni. Hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itulie ili kuandaa uchaguzi wa kidemokrasia wa uwazi na amani mnamo mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na tatu kiini cha mazungumzo ya taasisi za kisiasa na kiongozi wa kanisa la Kikristo nchini Kongo, Askofu Andre Bokundua. Kesi karibu mia moja zinazohusiana na unyanyasaji wa kijinsia ziko kwenye ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi Butembo tangu kuanzishwa kwa hali ya kuzingirwa. Mtetezi Magi Panza wa shirika la kutetea haki ya wanawake anaomba kuandaliwe hatua ya kuhamisha vikao ili kuweza kutatua shida haya humo jimbo la Kivu Kaskazini. Walimu wamekuwa sasa na huduma ya matibabu kwa bima yao ya afya na ya pande zote. Sherehe ilizinduliwa jana siku ya nne pale Mbujimai katika jimbo la Kasai. Habari kamili. Wakuu wa taasisi kuu za kisiasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliendelea na ujumbe wao wa kuzungumuza na viongozi wa makanisa siku mbili baada ya kukutanana na Kardinali ardinal Fridole Ambongo. Ujumbe unaoundwa na viongozi wa bunge Christophe Mboso na Modeste Bahati Seneti, Waziri Mkuu Sama Lokonde, vile vile mshauri maalum wa mkuu wa nchi kuhusu salama Francois Beya walikutana jana siku ya nne jioni na kiongozi wa kanisa la Kristo nchini Kongo Askofu Andre Bokundua, walibadilishana itaji la kutuliza hali ya kisiasa nchini, ili kuandaa uchaguzi wa kidemokrasia wa uwazi na amani mnamo mwaka elfu mbili na makumi mawili na tatu. Ziara ya balozi wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mtaani Fizi na Uvira jana siku ya nne umojimbo la Kivu Kusini, wakaazi wa eneo hilo wanaomba ushiriki wa Jamhuri ya Ufaransa kwa matumizi ya makubaliano kati ya nchi za maziwa makuu kwa ajili ya kurejesha amani ya kudumu. Mwanadiplomasia Mfaransa anayoonyesha kuwa nchi yake inaunga mkono diplomasia inayoshughulikiwa kwa sasa na Kinshasa na nchi jirani. Emmanuel Lamejo Kabedi katika usomi wa Michel Chirimwami. Washiriki wote wa miungano ya kiraia wa Uvira wana msimamo mmoja kwamba hakuna shida yoyote kati ya wanamemba wa jamii za kikabila za wilayani Uvira. Ni zaidi wale wanaochochea, yani kuchezea juu ya msimamo wa watu wote walio katika miji mikubwa ndiyo wanajaribu kukomalisha mizozo kwa matumizi ya pesa walizo nazo. Wanawatia wanamemba wa jamii na kabila katika mtengano kwa kutangaza ujumbe wa chuki. Ndiyo balozi wa Ufaransa aliombwa kutia mkazo juu ya nchi jirani za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ziondoe makundi yao ya silaha yanayozozana katika eneo. Ufaransa uliombwa kukusanya mataifa mengine ya ulaya ili kumaliza mizozo ya kila leo jamii ya kimataifa ionekane na utashi bora kwa kumaliza hali hiyo mara moja katika jibu lake Bruno albert balozi wa ufaransa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo anaeleza kuwa nchi yake ina mamlaka ya kwanza kuheshimisha kazi za monisco kwa ajili ya amani na kutekeleza haki za binadamu Alisema diplomasia ya Kongo ni lazima iungwe mkono kwa kuwa ni diplomasia ya uhusiano bora na majirani. Na huko Ituri watu makumi matano na nne waliotekwa nyara muda wa wiki tatu na watu wanaozaniwa kuwa waasi wa ADF kijijini Manzobe waliokolewa na jeshi jana siku ya nne kupitia doria ya kivita kuanzishwa na jeshi katika eneo hilo kilomita makumi matatu na tano kutoka soko ya Komanda. Hata kama shirika la raia lilifurahishwa na juhudi ya FRDC linaendelea kuwasi wazidishe operesheni za kijeshi ili Nitangia tarehe 5 Novemba mwaka huu wakati wa shambulizi iliyosababisha kifo ya watu tisa na kuunguzwa kwa nyumba nyingi, ndipo wakaaji hawa walitekwa nyara na wahuni wa ADF wakati wa milio ya masasi iliyoripotiwa huko kati ya kundi hilo la wanamugambo na waaskari wa jeshi kamili FRDC. Watu makumi tano na ine walipelekwa porini, waliachiliwa huru siku ya ine, wakati wa doria ya vita iliyoendeshwa jeshi huko na FRDC pa Manzobe kwenye barabara nambari 4. Kati yao watoto 20 na wanawake 16 waliokuwa wakijielekeza jimboni Kivu ya Kaskazini. Jeshi la taifa linasema ya kwamba linakuwa tayari kutimua waasi wale na kuleta amani kwenye barabara hiyo. Luteni Jules Ngongo anaomba wakaaji wote kuzidisha masiliano na vikosi vya ukingo kwa ajili ya kufikia lengo hilo. Tujulishe ya kwamba waasi wa ADF wanazidisha mashambulizi zidi ya wakaaji kwenye barabara Komanda Luna ambapo walishateketeza kwa moto zaidi ya gari 25 nikiripoti toka Bunia Ezekiel Muzalia ya Radio Okapi Zaidi ya watu elfu makumi mane na wane wa pale Uvira sasa wanapata maji ya kunywa kutoka kwenye bomba kupitia mradi wa bomba iliyofadhiliwa na shirika la maendeleo la Ufaransa ambalo lilizinduliwa jana, siku ya nne tarehe makumi mawili na tano Novemba, na balozi wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kitendo kinafurahisha wakaaji sababu walikuwa wakitumia maji kutoka ziwa Tanganyika kwa mahitaji yao. Na humo jimbo la Manyema jana siku ya nne kulipewa pale mji wa Kindu miundu mitatu ya maji maji iliyojengwa na kampuni ya kitaifa ya maji maji ya vijijini. Hii ni katika mkataza wa miradi ya matokeo ya haraka. Mabomba haya yalijengwa hasa katika soko kuu la Kindu, katika hospitali kuu ya Kindu na katika nyumba za kulala za tawi la matibabu cha chuo kikuu cha Kindu. Kiongozi mkuu wa jimbo kwa muda afanyi Idrisa Mangala ndiye aliongoza hafla hii na katika jimbo la Kasai Oriental kulizinduliwa jana siku ya nne mjini Mbujimai huduma ya matibabu ya walimu kwa bima yao ya afya za pande zote. Sherehe hiyo iliongozwa na waziri wa elimu wa jimbo hilo katika hospitali ya Christ Roi mbele ya katibu mkuu wa kitaifa wa muungano wa afya wa walimu. Wakati huo huo, walimu wagonjwa ambao wanashika kadi za kibayometriki zenye zilikubaliwa kupata huduma za matibabu bila malipo kunako hospitali ya Christ Roi wali na mpango huu Jacques Mukonkoli katika taarifa ya Estenda la Fina. Viongozi wa moja ya mashule na watetezi mbalimbali mbali ya walimu na walimu wa moja weni kugonjwa walishariki sherehe ilo, ambaye lengo ni kutolea walimu matuzo wakati wamegonjwa. Cecile Chiombo katibu mkuu ya michweli ya sante ya walimu aliimiza walimu ambaye walisauliwa siku za mbele, alinena ya kwamba kama mwalimu amegonjwa hawezi tena kufundisha watoto Upanda wake Lazar Chipanda waziri jimboni usikanaye na madibisho alifurahishwa na mradi huo, kwani walimu wagonjwa watakuwa sasa wanapata matibabu. Tujulishe kama mwalimu Kabiena Mukendi ndiye mwalimu wa kwanza kupata matibabu kunako hospitali Kristu Mfalme. Kando ya siku kumi na sita za kampeni ya uharakati zidi ya unyanyasaji wa kijinsia, shirika lisilo la kiserikali la wanasheria wanawake wa kutetea haki za wanawake linagundua kuwa karibu kesi mia moja zinazohusiana na unyanyasaji wa kijinsia ziko kwenye ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi Butembo tangu kuanzishwa kwa hali ya kuzingirwa. Mteteezi Magi panza ya husika na umaarufu ndani ya shirika hili anaomba mamlaka ya husika kuandaa hatua ya kuhamisha vikao ili kuweza kuwahukumu watu wanaodhaniwa kuwa katika kesi hizi. Yupo kwenye microphone ya Florida Kaambu. Kuna polepole pole katika usindikizaji wa faili fulani leo. Kwa uongozi wa kijeshi, hali imekuwa mbaya zaidi katika kushughulikia kesi fulani, haswa ubakazi, kwa kuwa uwezo katika masuala ya ukandamizaji sasa umekabidhiwa kwa mahakama za kijeshi na unaona, pamoja na wafanyakazi sasa kuna angalau kesi makumi nane zilizopo kunako mashtaka na kwa kweli hakuna maendeleo. Na pa Butembo, mashtaka yamejitenga na Beni na inashughulikia eneo lote la Lubero, mji wa Butembo. Mahakama ya kijeshi inashughulikia sehemu ya Lubero, Butembo, jiji la Beni, teritoria ya Beni, na tulifikiri kwamba wakati wa kampeni hii aweza kufanya maombi kwa mamlaka zote za juu ili suluhu ipatikane katika kushughulikia kesi kama sheria ya utaratibu inavyosema. Kapiteni Kimbamako Raul mkuu wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi huko Butembo anasema anafahamu hali hii, lakini amekosa mahakimu katika ngazi ya kutoa maelekezo ya kesi na kutodumu kwa mahakama ya kijeshi huko Butembo kwa ajili ya kusikilizwa mara kwa mara. Mwisho wa taarifa yetu ya habari iliyo Tayarishwa na Ben Kabamba, ikisindikizwa na Richard Junior Kamunga, kwa ufundi wake Paul Badanyama na Jean-Claude Nsiala. Mnaweza tena kuyafuata kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.