Radio Kapi. Oh, Kapi. Vital Kamerhe mm -hmm, ana matumaini kwa sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama kanuni ya haki na timizo vizuri, sababu hana kosa yoyote. Hayo ni masemi ya moja wa mawakili wake Jean-Marie Kabengela Siku moja baada ya kutolewa huru kwa mda, kwa mteja wake na korti ya uvunjo hapa mjini Kinchasa, kulisainiwa hii siku ya pili na mkataba wa kuendesha operesheni za kijeshi za pamoja kati ya FARDC na MONUSCO. Ni makamanda wakuu wa majeshi ya FARDC na MONUSCO ndio walisaini mkataba huo unaoonyesha njia ya kutimiza operesheni hizo katika jimbo la Bauwele. Wauguzi sita walizama katika maji na wengine wawili waliopolewa kisha ajali ya mtumbwi katika mto Uere. Ajali ilifanyika siku ya Mungu iliyopita wakati walienda Buta ajili ya kupokea marupurupo ya hatari ya kazi kunako kituo cha Rawbank. Hujambo mpendo wa msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Vital Kamerhe ana matumaini kwa sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama kanuni ya haki inatimizwa vizuri, sababu hana kosa yoyote. Hayo ni masemi ya moja mawakili wake, Jean-Marie Kabengela, aliyoyatamka hii siku ya pili mjini Kinshasa. Ni siku moja kisha kutolewa huru kwa mda kwa mteja wake na korti ya uvunjo. Upande mwingine, uhuru kwa mda uliotolewa kwa kiongozi wa chama cha UNC Vital Kamerhe na korti ya uvunjo ni ajali mpya ya kisheria inayo vinyume vibaya. Hayo ni masemi ya kiongozi wa shirika la akaj George Kapiamba. Huyo anawaza uhuru huo unaharibu mradi wa mwenendo wa kupinga rushwa unaohudumiwa na rais wa jamhuri. George Kapiamba anawaza siasa iliingia katika maswali ya sheria. Tumsikilize aliyojiwa kupitia simu na Blaze Shindani Kambala. Tunasema ke, uh, Uh, upande mwingine korti ya kijeshi ya jimbo la Kivu ya Kaskazini imehakikisha hukumu dhidi ya askari jeshi washutumiwa maswali 18 miongoni mwa makumi mawili na mbili ya ubakaji, mauaji na uwizi wa kitumia silaha. Ni waliopinga hukumu na kufikisha mwito wao katika kituo cha juu wakati wa kesi ya uhamishaji iliyoandaliwa pa Butembo tangu tarehe makumi mawili na saba Novemba iliyopita. Hata hivyo hakuna aliyetolewa huru wakati wa kesi hiyo. Kahambu kutoka mji wa Butembo. Kwa jumla kesi makumi mbili na mbili zilichunguzwa na hakimu wa rufaa. Kesi mbili kati ya hizi zilionekana kuwa hazikubaliki kwa kutokufuata utaratibu. Nyingine mbili zilisababisha kupunguzwa kwa adhabu. Watu waliohukumiwa adhabu ya kifo na hakimu wa shahada ya kwanza wamepunguziwa vifungo vyao kuwa kifungo cha maisha kwa baadhi, na hadi miaka makumi mbili jela kwa wengine. Katika kesi nyingine kumi na nane hukumu zilizotolewa na hakimu wa shahada ya kwanza zilithibitishwa na mahakama ya kijeshi. Wengi wa wahalifu walikuwa askari waliopatikana na hatia ya ubakaji. Baadhi ya raia waliofunguliwa mashtaka katika kesi hizo hizo, hizo wamepatikana na hatia ya wizi wa kutumia silaha. Vikao hivyo vya mahakama vilivyofunguliwa siku ya sita tarehe makumi mbili na saba Novemba iliyopita viliandaliwa kwa msaada wa sehemu ya usaidizi wa haki ya MONUSCO. Upande wa mashtaka uliowakilishwa katika vikao hivyo na Meja Rufin Esunge, naibu wa mkaguzi mkuu wa kijeshi wa Kivu Kaskazini, ulisema uliridhishwa na hukumu hizi ambazo ziliongeza hukumu iliyotolewa katika shahada ya kwanza. nikiripoti kutoka Butembo, Florida Kahambu, Redio Okapi. Kwa kifupi hapa mjini Kinshasa kulisainiwa hii siku ya pili na mkataba wa kuendesha operesheni za kijeshi za pamoja kati ya FARDESE na MONISCO. Ni makamanda wakuu wa majeshi ya FARDESE na ya MONISCO ndiyo walisaini mkataba huo, unaonyesha njia ya kutumiza operesheni zenyewe. Upande mwingine, jimboni Ituri, wahami wa takribani kambi saba katika mtaa wa Jugu wanasumbushwa tangu mwezi mmoja na mgambo wa CODECO. Hawa walirisha mashambulio katika maeneo ya wahami mda wa juma mbili askari wa Umoja Mataifa na wafardi walipinga mashambulizi tatu za watu wale wenye silaha kinyume. Wahami wana uwezo wa kuenda katika mashamba kwa kuendesha mlimo. Uongozi wa shirika la ria la mtaa wa Jugu unapiga yowe upande wa wakuu wa kijeshi kwa usalama wa wahami mengi. Nawe marshal kiza vya Mungu makempi ya wakimbizi ya Ro Drodro Jiba Bule Che jina na Lopa kwa mtaa ya Jugu zimetishwa siku hizi mara kwa mara na shambulio ya wanamgambo ya Kodiko. Wahasi hawa wametuma matangazo ya kwamba watashambulia siku zijayo kempi tafahuti. Watu wenye kubeba silaha wamekuwa wakionekana wakizunguruka kando kando ya makempi hizi. Siku ya posho imepita, walimuua mkimbizi mmoja wakati alikuwa akitafuta chakula kwa kilomita moja tu na kempi ya Ro. Katibu ya kamati ya wakimbizi ya Ro, Desire Bemuka amesema ya kwamba wakimbizi wanakuwa na uoga sana. Shirika la raia mtahani jugu imelomba na waongozi ya serikali jimboni kujitahidi kwa kuongeza idadi ya jeshi kando kando za kempi ya wakimbizi ngambo yake. Msemaji ya jeshi hapa Ituri, luteni Jil Ngongo, anahakikisha ya kwamba jeshi la taifa imekwisha kuandaa mpango ajili ya kukinga makempi ya wakimbizi. Ameomba pia wakimbizi kuwa makini na kupana ripoti za usalama mbele ya wakati kwa shirika za usalama. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kiza vya Mungu, Radio Okapi. E, katika ka jimbo la Bawele wauguzi sita walizama katika maji na wengine wawili waliopolewa kisha ajali ya mtumbwi katika mto Uwere. Ajali hiyo ilifanyika siku ya Mungu iliyopita, wakati wanaondoka katika eneo lao la banda mtani yangu na kuenda moja kwa moja pabuta ajili ya kupokea marupurupu ya hatari ya kazi yao kunako kituo cha Rao Bank. Mwandikaji wa baraza ya bunge la jimbo la Bawele anapendekeza mkataba kati ya serikali na banki hiyo uvunjwe kwa kuepuka hatari namna hiyo kwa wauguzi wanaotunza katika maeneo ya ndani. Mengi na Isaac Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Katika lape ya kwanza ya kuvuka mto Uere mtembezaji alichukua pikipiki piki na watu ikiwa ni pamoja na wauguzi watano. Katika raundi ya pili, aliwachukua wauguzi wengine wanane. Kulingana na viwanzo vya habari juu ya eneo hilo, mtumbwi ilikuwa na hali mbaya. Katikati ya mto, ilipinduka na watu wakazama majini. Wauguzi wawili waliokoa ita wakazama. Kufuatiwa msiba huu, mwandishi wa bunge la mkoa Antoine Gambolipay anapendekeza kusitishwa kwa mkataba unaounganisha serikali na Raw Bank sababu watumishi wa banki hilo hawapendi tena kusafiri kwa kulipa watumishi mshahara wao vijijini. Kwa hiyo wakontable wanapasha kurudilia kazi lao kama kawaida. Kwa liwali la mkoa, mwakilishi aliyechaguliwa ba Uele anapendekeza idhini ya kutumia mtu tu kwa wamiliki wa meli ambao wanafikia hali zinazohitajika. Gavano wa Bauele Rute Baduri aliyahidi kutangaza kuhusu mchezo huu katika masaa yanayofuata. muji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Kwa kifupi, waziri wa uchunguzi wa kigeni anawaza bara la Afrika lina uwezo wa kutengeneza madawa wanaolazima wananchi wake. Hata hivyo, inaomba kutia matumaini zidi ya kituo cha Afrika cha madawa. Waziri Jean Lucien Busa alitamka masemi yale siku ya kwanza mjini Kigali, nchini Rwanda, wakati wa mkutano wa ushirikiano kwa matengenezo ya chanjo barani Afrika. Huyo alijulisha kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ina ujuzi kuhusu matengenezo ya chanjo ya madawa, ujuzi unaoweza kutumikishwa barani Afrika. Jueni kwamba mkutano huo utakomeshwa hii siku ya tatu. Hatimaye, kwa kifupi, mvurugo unaripotiwa kuhusu uongozi wa jimbo la Kivu ya Kusini wakati huu, kisha kuondoshwa kwa liwali na baraza ya bunge la jimbo na kusafiri kwake hadi mji wa Kinshasa kwa kujibu kwa aliko ya wakuu wa kitaifa. Wakuu wawili wa kiserikali wanapambana kuhusu uongozi kwa muda wa jimbo hilo, ikiwa makamu liwali na waziri jimboni wa maswali ya ndani. Wanamemba wale wawili wa serikali walibadilishiana vibarua, kila moja akijulisha ya kwamba ni mwenye uwezo huo. Hata hivyo, wakaja wafahamu ni kwa nani wataelekeza maswali ya lazima ya jimbo hilo. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali munaweze endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Redio Kapi.