Radio Kapi. Oh, asante kwa usikilivu wenu mwema. Kiongozi wa Monisco amesema amekubali azimio huru ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kuandaa operesheni za kijeshi za pamoja na Jamhuri ya Uganda katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na Ituri, ndivyo alijulisa jana Bibi Bintu Keita mbele ya shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa mjini New York. Korti ya Uvunjo ilimtolea jana siku ya kwanza kiongozi wa UNC Vital Kamere huru kwa muda. Hata hivyo ataombwa malipo ya juu na utimizi wa shurti nyingi za se maduru kutoka korti hiyo. Katika jimbo la Kivu ya kusini, idadi ya wagonjwa wapya wa kolera imepanda mno katika eneo la afya la Misisi pande la kusini ya mtaa wa Fizi. Kiongozi wa shirika la raia la huko walitangaza idadi ya watu 101 waliofariki tangu mwisho wa wiki iliyopita. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kiongozi wa MONISCO amesema alikubali azimio huru ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ya kuandaa operesheni za kijeshi ya pamoja na jamhuri ya Uganda katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na Ituri. Ndivyo alisema jana, siku ya kwanza mbele ya shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa mjini New York, Bibi Bintu Keita. Hata hivyo amehakikisha kwamba alionesha nchi hizo mbili lazima ya kusimika mwenendo wa uhusiano ajili ya usalama wa wanajeshi wa Umoja Mataifa, na pia kwa kuruhusu rusu MONUSCO aendelee kusaidia majeshi ya FARDC katika ulinzi wa raia na kwa kupinga makundi ya silaha. E, katika jimbo la Ituri watu saba walifariki miongoni mwa wanamgambo wawili wa wili ADF wakati wa mapambano mwisho wa wiki iliyopita na askari wa fardese katika kijiji Masome mtani Irumu. Shambulio hiyo mpya ilisababisha wasiwasi katika kituo cha biashara cha Komanda kwenye umbali wa kilomita kumi na nafasi ya mapambano. Kiongozi wa FEK anashutumu kuuawa kwa mfanya biashara mmoja wakati shirika la raia laomba uchunguzi uzidishwe. Mengi nawe Ezekiel Muzalia. Wakaaji wengi wa senta la uchuruzi pa Komanda Makayanga na kandokando wanaendesha kazi za mlimo kwenye kijiji masome inayopatikana kwenye kilomita kumi porini kwenye barabara komanda bunia. Siku ya sita iliyopita walimaji wa moja waliokuwa wakijielekeza huko walishtukwa na milio ya masasi ya watu wanaofananishwa na waasi wa ADF wanaoketi eneo huko. Watu watano waliuawa, miongoni mwao kiongozi makamo wa shirika moja la wachuruzi ndani ya tarafa la Irumu linalopatikana pa komanda. Duru za kufanana hizo, za ya kwamba watu wengine walipelekwa nafasi pasipojulikana. Na waasi hawa walichoma pia pikipiki piki mbili na kuteketeza kwa moto manyumba za walimaji. Jeshi ilipoarifiwa lilifuatilia wahuni wale kwa ajili ya kukomesha manyanyaso yale. Wakati wa mapambano, jeshi la taifa lilitimua waasi wawili. Kiongozi wa shirika FEC komanda anajulisha ya kwamba wakaaji wanaishi ndani ya woga kwa sababu ya kuweko kwa kundi hilo la wanamugambo porini hatujapata maoni yake ya msemaji wa jeshi la taifa. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Vijana wa eneo la Butembo Beni wanapashwa jiunga na kuunga mkono wakuu wa kiserikali kwa kushiriki katika juhudi za amani. Ndiyo masemi ya siku ya Mungu mjini Butembo ya ujana wa kanisa la Kikristu Esese. Zaidi ya vijana mia moja, wakuu wa makanisa pamoja na wa kiserikali waliohudhuria kwenye ibada hiyo. Mafasirio ya Dani Ndaliko, kiongozi wa ujana wa kanisa hilo la Esese pa Butembo, Bela Gas lengo ilikuwa mbili. Ya kwanza ilikuwa kuweza kupatia tena matumaini vijana ambao wanaishi huku kwetu Butembo Beni ndani ya hali ya uchafu ya kuchinjwa, ndani ya hali ya kuteswa, wana vidonda ndani ya moyo. Ya pili tulikuwa na lengo ya kuweza kuombea wa autorite wetu ambao wako na jipiga kuweza kutafuta solution zaidi sana eta de siege ambao tunakuwa nayo hapa kwetu. Tumeiombea ili Mungu aweze kupitia ndani ya hiyo eta de siege iweze kuleta solution na mea wale wote ambao wanaweza kupita ndani ya etat de siege kusudi waweze kukomplike tena situatio davantage, sababu kuna wale ambao wanaweza kuprofite ndani ya etat de siege ili waweze kukomplike situatio davantage huku kwetu Beni, Butembo. Alor, Mungu awakofontre vijana, waache tu kukritike, waache kusema na wako mbali la wanaikala, lakini waweze kuelewa ya kwamba wanapia rola jue ndani ya hii kazi waikale, wanji kurefleshir namna gani wanapaswa kusaidia serikali yetu kutafuta masolution kwa magumu mbalimbali ambao ya inji yetu, madefi mbali mbali. Huko huko Butembo gari iliyosafirisha chakula cha wahami iliunguzwa siku ya Mungu usiku na vijana katika kijiji cha Kasisi kwenye umbali wa kilomita 15 mashariki mwa Butembo mtaani Beni. Usiku huo huo gari zingine za mlolongo huo zilijaribiwa kuunguzwa upande wa mtaa wa Kiondo. Habari inahakikishwa na, na Joachim Vyagula kiongozi wa mtaa wa Kiondo. Ni gari zilizokuwa na chapo la Pam na kutumikishwa na Caritas Goma. Ajali hiyo na habari zenye kupelelezwa kuhusu shambulio ya wahuni wa ADF katika maeneo yale. Mbunge wa taifa Jado Mangwengwe anaomba wakongomani wote waunge mkono operesheni za pamoja za kijeshi zenye kuendeshwa na FARDC na majeshi ya Uganda. Ndivyo alisema mchaguliwa huyo wa Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, akiomba wanzake wanabunge wa taifa wafanye uwezekanavyo kwa utimizi wa bajeti ya majeshi. Na katika jimbo la Manyema hali ya kiute wakaji wa, wa maeneo ya afya ya Salumu basi Kibunda na kapea katika sekta ya wa mazamutani ka bambare ni yenye kushurtisha mbunge wa jimbo Tieri Badisungu Kamwanga anapiga yowe kwa manufaa ya wanamemba wa jama hizo waliyokimbia mapambano kati ya askari jeshi kutoka jimbo la Kivu ya kusini na wa maimai mai. Hawa walienda moja kwa moja porini na wengine katika vijiji jirani. Afuataye ni Tieri Badisungu Kamwanga mbele ya mikrofoni ya Florence Kizalunga. Muda wa siku yenye napita hapa tumeenda kusikia vita yenye nenda kujiinua huko ku sekteri ya Wamaza na huko ku sekteri pia ya Kabambare Baombo, entre d'abord, wa soda wenye wametokea huko ku Sid Kivu wa osi huku kusektere ya Bangubangu Kabambare Baombo, kwenye wamajimaji wao kwa wao waenda kupikana, me population inaenda kupatikana muiyo shida, wamekimbia wameacha migini yao, wametoka wana kitu wengi, wameenda porini, wengine wanakimbia mmamigini mbalimbali, hata wengine wameenda materitware ya inje ya teritware ya Kabambare. Hiyo population imeteseka, ndiyo maana sisi kama warepresentan wa hiyo population ilitubidi tubidi tupresente hiyo motion incidentiel kuomba sutia ya wa colegue deputé wote pour que tukamate une resolucion a ma recommandation ya kwenda kutruve solucion ku i probleme die. Merci. A lunanimité wa deputé wote wamevoteyo rekomandacion ya kuomba lguvernement provincial y prende mamesure nécesare dabord, jua kumaliza hiyo insekurité muteritorial ya Kabambare, ensuite, jua kusaidia awa wadeplace waio vita enye imepitikana huko Kabambare muda wa siku enye imepita. Korti ya uvunjo ilimtolea jana siku ya kwanza kiongozi wa UNC Vital Kamere uhuru kwa muda. Hata hivyo ataombwa malipo ya juu na utimizi wa shurti nyingi. Kwa sasa imebaki kiongozi wa UNC aarifio kupitia amri ya korti pamoja na kiongozi wa gereza kuu Seperka Makala kwa utimizi wa azimio hiyo. Ijapokuwa uhuru kwa muda, Vital Kamere atabaki mwenye kuchunguzwa na korti ya uvunjo. Kumbukeni kwamba ni tangu tarehe mnane Aprili elfu mbili makumi mawili ndiyo alishikwa na kuhukumiwa kufungwa miaka makumi mawili baadaye kwa miaka kumi na nne katika kipindi cha mwito pamoja na mfanyabiashara mzaliwa wa Lebanon Jamal Sami kwa wizi wa karibu milioni makumi matano za dola za Kimarekani. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, idadi ya wagonjwa wapya wa kolera imepanda sana katika eneo la afya la Misisi pade la kusini ya mta wa Fizi. Kiongozi wa shirika la Rayala huko Mishi Muzaliwa anatangaza idadi ya watu makumi mawili na moja waliofariki tangu mwisho wa wiki iliyopita. Idadi zingine zilitolewa na mwaguzi mkuu wa kituo cha afya cha kiserikali cha Misisi, akiwa pia mwakilishi wa mkuu wa eneo la Kimbi Lulenge huko Misisi. Amisi wa Amisi alihojiwa kupitia simu na Fisto Ngoma Mayabala. Kuna wagonjwa saba ambao walifariki mitaani na mmoja amefariki hapa kwenye kituo cha afya, na ninaendelea kufanya utafiti kwenye vituo prive ambao tunavyo kwenye maeneo ya kwetu, na tayari nimekuta kuna wagonjwa wengine ambao wako ee, ni kusema wagonjwa ni wengi, ni wengi sana. Kipindupindu -pindu ku, kuzuka hapa Misisi ni uchafu, kwa sababu wachimba madini ni wengi sana, nafasi ni ndogo sasa hawana utaratibu huko ambapo wanachimba madini, hakuna hakuna vyoo sasa. Wanafaa wana nyamba ovyo ovyo. Sasa mvua wakati iliponyesha, ikaleta hiyo uchafu kwenye visima, na wakati watu walipotumia maji moja kwa moja, kipindupindu ikaripuka. Zone de santé ya Kimbi Lulenge wakatutumia kiwango fulani ya dawa, lakini dawa ambazo walizotuletea ni ndogo kufuatana na raia ambayo tunayo ni sisi kuna maiti ambayo tuliona wanaifunga kwenye pikipiki, wanaibeba Bukavu. Hata hiyo ni vibaya zaidi, kwa sababu tumepiga marufuku kugusa ama kubeba maiti ya mtu ambaye amekufa na kipindupindu. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari, lakini mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapii.