Radio Kapi. Hali oh, ya kisiasa ni ya mvurugo hadi sasa katika jimbo la Kivu ya Kusini. Mwamzi wa korti ya mwito alipinga amri ya bunge la jimbo hilo, nayo ofisi ya baraza ya bunge na tupilia ya mbali azimio hiyo. Wakati kwake msemaji wa serikali liwali alirudishwa katika madaraka yake uhuru, kwa mda uliotolewa kwa kiongozi wa chama cha UNC Vital Kamere na korti ya uvunjo. Ni ajali mpya ya kisheria inayo vinyume vibaya. Hayo ni masemi ya kiongozi wa shirika ka George Kapyamba anayesema kuhusu uharibifu wa wa mpango wa kupinga rushwa katika jimbo la Bawele. Wauguzi sita walizama katika maji na wengine wawili waliopolewa kisha ajali ya mtumbwi katika mto Uere. Ajali ilifanyika siku ya Mungu iliyopita wakati walienda Buta ajili ya kupokea marupurupu ya hatari ya kazi kunako kituo cha Robanke. Tuanze na hali ya kisiasa ya mvurugo hadi sasa katika jimbo la Kivu ya kusini. Mwamuzi wa korti ya mwito wa jimbo la Kivu ya kusini alipinga amri ya kuondosha liwali katika madaraka yake na baraza ya bunge la jimbo. Azimio hiyo ya korti ya mwito inapatikana katika uamuzi uliotangazwa siku ya kwanza iliyopita. Ofisi ya baraza ya bunge la jimbo inatupilia mbali azimio hiyo, wakati kwake, msemaji wa serikali ya jimbo iliyoondoshwa liwali alirudishwa katika madaraka yake. Baraza ya bunge la jimbo Kivu ya kusini inaomba waziri wa mambo ya ndani akomeshe fujo hiyo ya kisiasa. Upande mwingine korti ya kijeshi ya jimbo la Kivu ya kaskazini imehakikisha hukumu dhidi ya askari jeshi washtumiwa maswali 18 miongoni mwa makumi mawili na mbili ya ubakaji, mauaji na uwizi wakitumia silaha. Ni waliopinga hukumu na kufikisha mwito wao katika kituo cha juu, wakati wa kesi ya wahamishaji iliyoandaliwa pabutembo tangu tarehe tare 27 Novemba iliyopita. Hata hivyo, hakuna aliyetolewa huru wakati wa kesi hiyo eng kwa jumla kesi makumi mbili na mbili zilichunguzwa na hakimu wa rufaa kesi mbili kati ya hizi zilionekana kuwa hazikubaliki kwa kutokufuata utaratibu nyingine mbili zilisababisha kupunguzwa kwa adhabu watu waliohukumiwa adhabu ya kifo na hakimu wa shahada ya kwanza wamepunguziwa vifungo vyao kuwa kifungo cha maisha kwa baadhi na hadi miaka makumi mbili jela kwa wengine katika kesi nyingine kumi na nane hukumu zilizotolewa na hakimu wa shahada ya kwanza zilithibitishwa na mahakama ya kijeshi. Wengi wa wahalifu walikuwa askari waliopatikana na hatia ya ubakaji. Baadhi ya raia waliofunguliwa mashtaka katika kesi hizo hizo wamepatikana na hatia ya wizi wa kutumia silaha. Vikao hivyo vya mahakama vilivyofunguliwa siku ya sita tarehe makumi mbili na saba Novemba iliyopita viliandaliwa kwa msaada wa sehemu ya usaidizi wa haki ya MONUSCO. Upande wa mashtaka uliowakilishwa katika vikao hivyo na Meja Rifin Esunge, naibu wa mkaguzi mkuu wa kijeshi wa Kivu Kaskazini, ulisema uliridhishwa na hukumu hizi ambazo ziliongeza hukumu iliyotolewa katika shahada ya kwanza. Nikiripoti kutoka Butembo, Florida Kahambu, Redio Okapi. Vital Kamere ana matumaini kwa sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama kanuni ya haki inatimizwa vizuri, sababu ana kosa yoyote. Hayo ni masemi ya moja mawakili wake Jean-Marie Kabengela aliyoyatamka hii siku ya pili mjini Kinshasa, ni siku moja kisha kutolewa huru kwa mda kwa mteja wake na korti ya uvunjo. Upande mwingine huru kwa mda uliotolewa kwa kiongozi wa chama cha UNC Vital Kamere inayo vinyume vibaya. Hayo ni masemi ya kiongozi wa shirika la kazi George Kapiamba. Huyo anawaza uhuru huo uhu, unaharibu mradi wa mwenendo wa kupinga rushwa unaohudumiwa na rais wa jamhuri. George Kapiamba anawaza siasa ilingia katika masuala ya sheria. Tumsikilize aliojiwa kupitia simu na Blaise Sindani Kambala. Tunasema ke uh, hii mambo ya liberté provisoire si tunaidenonce tunaikondamne. Liberté provisoire si ya vital kamere sababu iko ni skandale judiciaire enye najiajute kuma skandale ingine enye natoke ku aku ireproduire mo inchi yetu par raport ya batu benye balikuwa arete condané via mambo ya corruption, detournement benye public, blanchement de capitaux. Tunasema viledi a nini, paceque inonesha kama bapolitique sasa ndio banaza kuitilize justice via Kwa kifupi majeshi ya FARDC na ya MONUSCO yalisaini hii siku ya pili mjini Kinshasa kibarua cha mwenendo wa operesheni za pamoja kwa kupinga makundi ya silaha mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa kamando wa FARDC Celeste Mbala Musense, ni mpango utakaoruhusu hali ya matumaini kati ya majeshi yale. Hata hivyo, alisema kamando wa FARDC, matumaini ya wa wakongomani ni ya kuona kupitia mwenendo huo utimizi wa nguvu kama inavyopangwa katika sharti ya Umoja Mataifa jambo akikisha kamanda wa majeshi ya Monisco luteni jenerali Marcos de Sant Afonso da Costa baada ya kusaini mkataba huo. Upande mwingine, jimboni Ituri, wahami wa takriban kambi saba katika mtaa wa Jugu wanasumbushwa tangu mwezi moja na mgambo wa Kodeko. Hawa walirisha mashambulio katika maeneo ya wahami mtaa wa Juma. Mbili askari wa Umoja Mataifa na wafardese walipinga mashambulizi tatu za watu wale wenye silaha kinyume. Wahami hawana uwezo wa kuenda katika mashamba kwa kuendesha mlimo. Uongozi wa shirika la ria la mtaa wa Jugu unapiga yowe upande wa wakuu wa kijeshi kwa usalama wa Ammengi nae martial kiza vya mungu makempi ya wakimbizi ya ro drodro dro, jiba bule che jina na lopa kwa mta ya jugu zimetishwa siku hizi mara kwa mara na mashambulio ya wanamgambo ya Kodiko. Wahasi hawa wametuma matangazo ya kwamba watashambulia siku zijayo kempi tofauti. Watu wenye kubeba silaha wamekuwa wakionekana wakizunguruka kandokando kando ya makempi hizi. siku ya posho imepita walimu huu wa mkimbizi mmoja wakati alikuwa akitafuta chakula kwa kilomita moja tu na kempi ya Ro. Katibu ya kamati ya wakimbizi ya Ro Desire Baemuka amesema ya kwamba wakimbizi wanakuwa na uoga sana. Shirika la raia mtahani jugu imelomba na waongozi ya serikali jimboni kujitahidi kwa kuongeza idadi ya jeshi kando kando za kempi ya wakimbizi ngambo yake. Msemaji ya jeshi hapa Ituri Luteni Jilngongo. Anahakikisha ya kwamba jeshi la taifa imekwisha kuandaa mpango ajili ya kukinga makempi ya wakimbizi. Ameomba pia wakimbizi kuwa makini na kupana ripoti za usalama mbele ya wakati kwa shirika za usalama. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi Martial Kizabiamungu, Radio Okapi. E, katika jimbo la Bauele wauguzi sita walizama katika maji na wengine wawili waliopolewa kisha ajali ya mtumbwi katika mto Uwere. Ajali hiyo ilifanyika siku ya mungu iliyopita, wakati wanaondoka katika eneo lao la Banda mtani yangu na kuenda moja kwa moja Pabuta ajili ya kupokea marupurupu ya hatari ya kazi yao kunako kituo cha Rawbank. Mwandikaji wa baraza ya bunge la jimbo la Bauele anapendekeza mkataba kati ya serikali na banki hiyo uvunjwe kwa kuepuka hatari namna hiyo o kwa wauguzi wanaotunza katika maeneo ya ndani mengi nao. Isaac Mkonkole kutoka mji wa Kisangani katika lape ya kwanza ya kuvuka mto Uwere, mtembezaji alichukua pikipiki na watu ikiwa ni pamoja na waguzi watano. Katika raundi ya pili aliwachukua waguzi wengine wanane. Kulingana na viwanzo vya habari juu ya eneo hilo, mtumbwi ilikuwa na hali mbaya, katikati ya mto ilipinduka na watu wakazama majini. Waguzi wawili waliokoa na sita wakazama. Kufuatiwa msiba huu muandishi wa bunge la mkoa Antoine Gambolipay anapendekeza zwa kusitishwa kwa mkataba unaounganisha serikali na Rawbank, sababu watumishi wa benki ilo hawapendi tena kusafiri kwa kulipa watumishi mshahara wao vijijini. Kwa hiyo wakontable wanapasha kurudilia kazi lao kama kawaida kwa liwali la mkoa. Mwakilishi aliyechaguliwa ba Uele anapendekeza idhini ya kutumia mtu tu kwa wamiliki wa meli ambao wanafikia hali zinazohitajika. Gavana wa Bauele Rute Baduri aliyeahidi kutangaza kuhusu mchezo huu katika masaa yanayofuata yanayofwata. Mji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Kwa kifupi, waziri wa uchuruzi wa kigeni anawaza bara la Afrika lina uwezo wa kutengeneza madawa wanaolazima wananchi wake. Hata hivyo inaomba kutia matumaini zidi ya kituo cha Afrika cha madawa. Waziri Jean-Lucien Busa alitamka masemi yale siku ya kwanza mjini Kigali nchini Rwanda, wakati wa mkutano wa ushirikiano kwa matengenezo ya chanjo barani Afrika. Huyo alijulisha kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ina ujuzi kuhusu matengenezo ya chanjo ya madawa, ujuzi unaoweza wa kutumikishwa barani Afrika. Jueni kwamba mkutano huo utakomeshwa hii siku ya tatu. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.