Radio Kapi. Oh, Kapi. Katika jimbo la Ituri, karibu watu makumi mawili waliwa wa siku ya tatu usiku wakati wa shambulio mbili mfululizo za wanamgambo wa Kodeko panizi na Kupandroma kaskazini ya Bunia. Ndugu nyingi zinaripoti uharibifu mkali sawakunguzwa kwa makao pamoja na uporaji wa mali ya watu. Mauaji ya Floribert Chebea na Fidel Bazana, shirika la voi de sanvoi lina dai kesi zidi ya rais wa zamani Joseph Kabila na wakuu wengine waliotajwa na meja Paul Mwilambwe. Shirika hilo linasema ni hao walioongoza mauwaji yale tarehe 1 Juni mwaka wa 2010 mjini Kinshasa. Jimboni Maniema liwali kwa mda mearifu hii siku ya ine kuwepo huko kwa homa kali monkeypox ni kiisha kuhesabu wagonjwa 191 pamoja na vifo makumi mawili na ine katika eneo la afya la tunda mtaani Kibombu. Na makamu waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani alisimamisha katika madaraka liwali makamu wa jimbo la Kivu ya Kusini tangu tarehe mnane Disemba mwaka huu. Waziri Daniel Aselo ameshutumu Mark Malago Kashekere ukosefu wa utii kwa kupinga kujibu kwa aliko ya wakuu wa taifa. Ni peke yake liwali Teongwa Bije ndiye alijibu kwa aliko hiyo, kisha kuondoshwa kwa serikali yake na baraza ya bunge ya jimbo la Kivu ya Kusini, ni waziri wa mambo ya ndani ndiye anaongoza jimbo hilo kwa mda, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Ituri, karibu watu makumi mawili waliuawa siku ya tatu usiku wakati wa shambulio wa mbili mfululizo ya wanamgambo wa Kodeko Panizi na Pak Pandroma, kaskazini ya Bunia, katika mtaa wa Jugu duru nyingi zina ripoti uharibifu mkali sawa kuunguzwa kwa makao pamoja na uporaji wa mali ya watu. Askari jeshi wa FARDC walirudisha kimya baada ya kupinga baadaye na kupinga washambulizi mengi. Nawe Ezekiel Muzalia kundi la wanamgambo wa Kodeko ulizingatia siku ya tatu upande wa saa nane vijiji Katsa na Batsa Kanto na senta la biashara la Nizi tarafani Jugu. Watu hawa walifungua masasi kwa wakaaji waliotujulisha wakuu wa makabila wa mahali. Jeshi la taifa lilikuja kisha dakika chache. Mapambano iliendeshwa siku ya tano kati ya kundi hizo mbili. Matokeo kwa muda uliotolewa na duru za mahali na zile za ukingo ni za watu kumi na mbili kuuawa na mili zao kuachwa kwenye ardhi. Waasi watatu waliuawa pia na wawili kuumizwa vikali. Wakaaji wengi walikimbia na wengine kutekwa nyara. papandroma ni kundi mbili za waasi wa kudiko ndizo zilipambana usiku uliopita. Duru za mahali zaeleza ya kwamba waasi wa kundi moja walikuwa wakinyanyasa raia, kundi lingine lilikuja kwa ajili ya kuwakataza. Mapambano ulianza kati yao na matokeo ni ya watu watano kuuawa, mkiwemo wa waasi watatu na raia wawili. Shughuli zote za ki na za shule zilizorotwa. Hatujapata bado maoni ya msemaji wa jeshi la taifa jimboni Ituri. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Redio Kapi. Upande mwingine, waziri mkongomani wa ukingo na mwenzake wa jamhuri ya Uganda walisaini hii siku ene mjini Bunia mkataba mkuu wa ulinzi na usalama katika mwenendo wa operesheni za pamoja dhidi ya makundi ya silaha katika majimbo ya Ituri na Kivu ya Kaskazini. Katika tangazo wa pamoja wajumbe wa nchi hizo mbili walihakikisha mkusanyiko wa nguvu na juhudi kwa kupinga makundi ya silaha miongoni mwa ADF. Bunia, marshal kizabia mungu, Ezekiel Muzalia. Wataalamu wa nchi ya Kongo na wa Uganda walijadiliana kuhusu swala la ukingo kwa ajili ya kusanya nguvu pamoja na kukinga nchi hizo mbili, ni kama vile kukusanya operesheni za vita na kuteketeza kundi la waasi wa ADF na pia vikundi vingine vidogo vidogo vinavyotatiza raia kwenye mpaka wa jimbo la Ituri na lile la Kivu ya Kaskazini. Kwa mwisho ya kazi iliyoandaliwa, waziri wa ukingo wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na yale ya Uganda walisaini makubaliano pamoja. Moja kwa ajili ya kukinga nchi hizo mbili. Kwake waziri wa ukingo wa nchi ya Uganda, jambo ya maana kuhusu makubaliano hiyo ni kukusanya nguvu za jeshi la taifa FARDC na UPDF kwa ajili ya kufikia lengo hilo. Kwa mwisho, nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ya Uganda wanahakikishia raia kuhusu operations za vita zitakazoendeshwa katika mpango wa kuheshimu haki za binadamu. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama inaharibika sana katika pande la kusini ya mtaa wa Lubero. Ni kutokana na maovu ya makundi ya silaha katika maeneo ya Batangi na Bamate, imejulisha shirika ya raia. Wanamgambo wanashambulia watu katika barabara ya Butembo Goma, pamoja na mashambulizi ya ngome za majeshi ya FARDC. Na maeneo mengi ya jimbo la Kivu ya Kusini yana masalio ya mabomu na vifaa vya mripuku hali inayosababishwa na ugomvi wa aina nyingi na kutia wakaji katika hatari. Ndiyo sababu kituo cha kupinga mabomu kiliendesha mjini Bukavu mafunzo kwa manufaa ya wamizaji wa makabila kuhusu namna ya kutambua mabomu. Mafunzo yale yalikomeshwa tarehe mnane Disemba iliyopita. Kwa kifupi, shirika la Voix des Sans Voix linadai kesi zidi ya rais wa zamani Joseph Kabila pamoja na jemadari Joseph Ponde kiongozi wa mtaa wa Limete anayeitwa Douglas na wote waliotajwa na wa wali na Meja Paul Mwilambwe katika kesi ya mauaji ya Floribert Chebea na Fidel Bazana. Huyo aliyehukumiwa akiwa katika ukimbizi alisikilizwa siku ya tatu na korti kuu ya kijeshi katika gereza Ndolo mjini Kinshasa. Na katika taarifa zingine, jimboni Manema Liwali kwa mda amearifu hii siku ya ine kuwepo huko kwa homa kali monkeypox ni kiisha kuhesabu wagonjwa mia moja makumi tisa na moja pamoja na vifo makumi mawili na ine katika eneo la afya la Tunda mtaani Kibombu. Afani Idrisa anaomba usaidizi wa washiriki na waserikali ya taifa kwa kuzuia kusambazwa kwa ugonjwa huo. Tumsikilize masemeka lichukuliwa na Florence Kizalunga. Ya tunda. Tunaomba msaada kutoka ku gouvernement central yetu ya Kinshasa kuba partenaire yote ya sante na ya development watusaidie. Kabla guvernema ilifanya msaada wake mu nguvu yake, lakini msaada wetu hautaweza kukamata en charge ile magonjwa yote. Kwa kifupi, katika jimbo la Chopo, sio wakaji wote wa mji wa Kisangani ndio wanatolewa moto wa umeme, kisha kurudishwa baada ya miezi ine hata hivyo wengi wanahakikisha kubaki katika giza. Wakuu wa kiwanda cha umeme SNEL wanajulisha kwamba hali hiyo inatokana na matatizo mengi ya kiufundi na vifaa vya kazi. Hatimaye, namna gani watu wanaweza jikinga na kuzuia ajali za moto wa umeme? Swali hilo linazungumziwa kisha ajali nyingi za miezi miwili iliyopita mjini Kinshasa. Ajali ya mwisho ilisababisha mauaji ya watu wane katika hoteli Jojoli mtaani Limete kwake mtaalamu wa kupinga ajali Pichu Eke Sangani, asilimia kumi saba ya ajali mjini Kinshasa zinatokana na umeme. Huyo alikuwa mwaliko wa kipindi Okapi Service kilichoongozwa na Jordi Daniel Kashama. Tumsikilize. Kuna aina mbili za kingo, kingo kwa vitendo na hiyo isiyo kupitia tendo. Kingo pasipo vitendo ni hiyo inayoendeshwa wakati jengo linatekelezwa. Tunachagua vyanzo visivyoweza kuwaka, tunachagua singa nzuri tunazoweka, ikiwa kwamba ajali ya asilimia tisini za moto tunazofuatilia mjini mkuu Kinshasa, zatokana na umeme. Kingi kwa tendo ya usu kuzipata vifaa vya kuzima moto, ni kama kizima moto katika jengo na hata detektor ya moshi. Na pili, kwa mfano ni vema kuzima taa wakati watu hawako wa nyumbani. Unapasha chomoa vifaa fulani vya nyumbani wakati yote hao vitumii. Unapolala lazima uhakikishe kuwa umechomoa yote hayo. Unapotumia gesi ni lazima uangalie mara kwa mara bomba cha kifaa chako cha gesi. Pia epuka visa vya miunganisho ya kimagendo ambayo haichunguzwi na shirika SNEL. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya radio Kapii.