Radio Okapi. Operesheni oh, za pamoja za majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda kwa kupingama na mgambo wa ADF katika majimbo ya Ituri na Kivu ya Kaskazini zina kiongozi mpya aliyetajwa na kamando wa majeshi ya FARDC ni Generali Meja Kamil Bombele Loola. Kuna ukosefu wa masikilizano kati ya uongozi wa seneti na waziri mkuu wa zamani Agiste Matata Mponyo kuhusu uwezo wake wa ubunge. Huyo anashutumu ofisi ya uongozi wa seneti kuhusiana na mwanasheria mkuu anayemzuia kusafiri kwa matunzo. Mvua kali ya jana usiku mtaani Punya, katika jimbo la Manyema, ilisababisha uharibifu mkali. Nyumba elfu moja zilianguka pamoja na shule kumi na makanisa tano na watu kenda walijeruhiwa. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Generali Meja Kamil Bombele Lola ndiye kamanda atakayoongoza operesheni za pamoja za majeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda kwa kupinga na mgambo wa ADF katika majimbo ya Ituri na Kivu ya Kaskazini. Huyo alitajwa na kiongozi wa majeshi ya FARDC kwa kuongoza kituo hicho, uenda kitakachotumika katika uhuru na vituo vya operesheni stokola ya kwanza na vya Ituri. Marcel Papi Mukeba alituandalia taarifa kuhusu kazi alizotimiza afisa huyo mkuu. Jemadari Bombe lelo ola Kamile ni mwanajeshi wa zamani wa kituo cha mafunzo cha wanajeshi wa anga wakati ya utawala wa Mobutu. Kabla ya kuteuliwa kuwa kamanda anayehusika na kuratibu operations za pamoja za majeshi ya Kongo na Uganda zidi ya ADF, alikuwa kiongozi makamu wa huduma ya elimu ya uraia kizalendo na matendo ya kijamii ya FRDC. Kazi ambayo alikuwa akitumika tangu Julai ya mwaka 2020. Jemadari Bombe pia aliongoza siku za nyuma eneo kumi na nne la kijeshi la jimbo ya Kinshasa, baada kisha kuwa kiongozi makamu anayesimamia operesheni na ujasusi katika kikosi cha garde republicaine. Kulingana na vyanzo vya kijeshi ataweka makao yake makuu pa komanda mtaa iliyoko kati ya Kivu ya Kaskazini na Ituri na ambayo kwa sasa inahatarika na mashambulizi ya ADF. Ni kutoka hapo ambapo jemadari Bombele anapashwa kurati na jeshi la Uganda, operations za pamoja za FRDC UPDF zidi ya ADF katika maeneo ya Beni, Irumu na Mambasa, zinazoonyeshwa na vyanzo vya usalama kama eneo ambalo waasi hawa wanaendesha harakati zao. Beni, Martial Papimukeba, Radio Okapi. Mataifa ya Kongo na Uganda yamekusudia kurekebisha uhusiano wa ujirani mwema. Amani na usalama ni kupitia suluhisho kwa ugomvi wa mipaka, ujenzi wa viwanda na maendeleo ya mabadilisho ya kiuchumi, ni moja ya pendekezo ya mkutano wa nchi hizo mbili uliokomeshwa jana mjini Bunia, kati ya mawaziri wa ukingo mengi nawe Ezekiel Muzalia. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ya Uganda zilizowakilishwa na mawaziri wao wa ukingo waliona vema kuzidisha maasiliano bo katika sekta ya ukingo na ya uchumi. Kwa mfano, walijiunga kwa ajili ya kupiganisha uchukuzi wa kimagendo na utumizi usiokuwa halali wa utajiri wa nchi hizo mbili. Walisalimu pia makubaliano yaliyosainiwa katika mpango wa kuweka usalama, jambo ambalo kulingana nao itasaidia kuendelesha miradi kadhaa kwa kukarabati barabara zimoja zinazokuwa na uhitaji wa kijamii na ya kiuchumi. Hizo ni barabara ambazo zinaunganisha nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na yale ya Uganda, kutokea Bunagana, Ruchuru hadi Butembo. Walionesha pia umana wa kuendesha mpango wa kuanzisha kazi za kutengeneza barabara Goli, Mahagi hadi Bunia na ujenzi wa kilalo kwenye mto Semliki kwa ajili ya kukinga migogoro ya kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Mawaziri wale wawili wanatazamia kuendesha kazi za kuweka mpaka wa pamoja kwa ajili ya kukomesha mizozo kati ya nchi hizo mbili katika mpango wa task force ya uchunguzi inayokuwa na lengo ya kupashana habari na kuunganisha nguvu za ukingo za nchi hizo mbili. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Swali kuhusu uwezo wa ubunge wa senata Matata Mponyo, waziri mkuu wa zamani, ameshutumu ofisi ya uongozi wa Senet kuhusiana na mwanasheria mkuu anayemzuia kusafiri kwa matunzo. Wakati wa kikao cha jana, Auguste Matata Mponyo alishutumu kiongozi wa Senet Modest Bahati Lukwebo warifu mwanasheria asi ikomeshe swali lake kisheria. Wakati wa kikao hicho, kiongozi wa Senete alisema sio swali lenye kumwelekea yeye binafsi, na ofisi ya uongozi wa Senet Modest Bahati Lukwebo alijulisha kwamba anasubiri kibarua achama na sheria mkuu kwa kukomesha swali hilo na kurudisha Matata Mponyo uwezo wake wa ubunge. Taarifa ya Michel Kifindango inatolewa na mwenzetu wa Kalemi Francois Savimibe. Akizungumza na kikao hicho, seneta Matata Ponyo anashanga juu ya motisho halisi inayoongoza ofisi ya Seneti, hasa mwenyekiti wake, katika aina fulani ya ushirikiano na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu karibu na mahakama ya kikatiba, kukiuka katiba, sheria na kanuni waziwazi. Ogiste Matata Ponyo amenena kuwa Naelewaje kuwa spika wa seneta anaweza kushirikiana na mwanasheria mkuu kumchukua seneta mateka? Mwenyekiti wa ofisi hiyo ndiye aliyemtaka mwendesha mashtaka asifunge kesi hiyo, jinsi atakavyoijulisha. Akijibu, mwenyekiti wa seneti alisema kuwa yeye na wake hawakujali madai haya yote ya seneta Matata Ponyo. Modeste Bahati Lukwebo ananena baada ya kumshambulia mkuu wa nchi akitaka kujitetea, nenda basi ujitetee kwa haki ambayo ina kesi Mbili. Hati ya kutokuwepo kwenye faili ya zarianizasyon na siyo Bukanga Lonzo kwa mkuu wa seneti punde tu afisi hiyo itakapojulishwa kuhusu kufutwa kazi kwa kesi ya mali ya zai, seneta Matata Ponyo alipata kinga yake moja kwa moja. Zaidi ya wanafunzi mia mbili wa mji mdogo wa Fungurume walihimizwa jana kuhusu vinyume vya ubakaji wa wanawake na wasichana. Mkutano huu uliandaliwa na shirika ADID katika mpango wa siku 16 kuhusu mpango dhidi ya ubakaji. Wanafunzi walifurahishwa na mkutano ule na kuaidia kushutumu watendaji wote wa ubakaji. Taarifa jangandu inatolewa na mwenzetu Gilen Kasasia. Kulingana na waandaliaji, kikao hiki cha uhamasishaji kiliwahusu wasichana na wavulana katika maeneo yale ambapo unyanyasaji kingono mara nyingi huripotiwa hasa shuleni. Lengo ilikuwa ya kuwaambia wanafunzi kufahamu aina mbalimbali mbali za ukatili ili kuwafanya kukabiliana na majukumu yao na kuwasukuma kuchongea kila mara wanapokuwa wahanga wa vitendo hivyo. Kwa zaidi ya masaa mawili, wanachama wa shirika hili lisilo la kiserikali walieleza madhara ya ukatili wa kijinsia, hasa faida ya kuchongea wanaoendesha vitendo hivyo vinavyomnyima mwanamke au msichana wanapokuwa wahanga kufurahia utu wao. Mafundisho yaliyotolewa yaliwajenga zaidi wanafunzi waliohudhuria kwa kikao hicho, hata wengi walinena kwamba wako tayari kwa kuchongea wanapoona mambo ya ukatili inapoendeshwa. Jamani, kufuatana na umuhimu wa uhudhuriaji walioonyesha kwa kikao hicho, waandaliaji walifikiri kwamba uhamasishaji wa aina hii unapaswa kuendelea hata baada ya siku kumi na sita ya harakati, kwa sababu lengo ni kukomesha kesi za unyanyasaji dhidi ya mwanamke na msichana. Beni, Ngulen Kasasya, Radio Okapi wakali ya jana usiku mtaani Punya, katika jimbo la Maniema ilisababisha uharibifu mkali, nyumba elfu moja shule kumi na kanisa tano zilianguka na watu kenda waliojeruhiwa. Kiongozi wa mtaa naomba usaidizi wa waraka tukwe lupuku Virton aliojia kupitia simu tangu Punya na Florence Kizalunga Punya. Tumelamuka na mshangao, mshangao sababu jana magharibi mvula kabambi imepigwa ndani ya mwingine ya kumine ikaangusha ya kwanza manyumba ya wapopulasio na kupita elfu moja wa nyumba awa populasion, hawana nyumba walale wapi? Mamasomo kabambi kabambi zimerukwa notama: Ekole Primare Benia, Ekole Primare Muludado, Ekole Faraja, Instituti Faraja Mamboleo, bila kunataja ile ukuva ra padri, watire yote yote kabambi imeanguka. Ndiyo maana tunatia kilio kwa wakubwa ya nchi, wakubwa ya provensi, kusudi waangalie namna gani watasaidia populasion inayopatikana <laughs> Msiba kabambi hapana, dega tuyapoteza mutu mekuko, karibu tano watoto wamevunjika na mabriki kuangukia me, hakuna mwaali kufa na wapo wote ndani ya mastrikiri saniter. Hatimaye, katika jimbo la Chopo, shirika la maendeleo la Ubeleji Enabel lilitolea jana hospitali moja za eneo la afya la Makiso na Isangi vyombo mbalimbali mbali. Ni kwa kuruhusu usafirishaji wa wagonjwa wakati naomba matunzo ya haraka, na kwa kuendesha matunzo wa mama mengi nawe Jacques Mkonkole, ili kuwezesha harakati na usafirishaji wa wagonjwa katika tukio la dharura ya afya au ubakaji, Enabel ilikabidi kanoe ya gari la wagonjwa kwa eneo la afya la Isangi katika eneo la afya la kituo cha afya cha Alwalid na wodi ya akinamama wa hospitali kuu ya rufaa ya Kabondo walipokea madra na viti. Muundo wa mwisho pia ulifaidika na jenerata ya kave ya tano. Mapikipiki ya kubebea wagonjwa pia yalitolewa kwao, yote kwa bei ya jumla inakadiria kwa zaidi ya dola za Marekani elfu makumi ine na ine, kwa mujibu wa muratibu wa Enabel katika jimbo la Chopo, Prosper Ntema. Kuchelewa kwa uhamisho wa kesi za dharura katika hospitali za rufaa ni moja ya sababu kuu za vifo vya mama na mtoto. Hii ilisababisha shirika lake kuingilia kati ili kusaidia kuzuia janga hili. Kwa upande wake, mkuu wa mkoa anayesimamia afya Luke Alungu wa Lisaya, wakati akiwashukuru wafadhili, aliwaalika wanufaika hao kutumia vifaa vilivyopokelewa kwa busara. Mujikisangani, Jacques Mkongole, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi cha habari mnaendelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vitu vya