Oh, rais wa jamhuri alichukua masemi hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, mbele ya wanabunge wa taifa na wazee wa bunge. Ni zoezi kawaida kila mwaka kwa kuonesha hali ya taifa. Felix Tshisekedi alishutumu mizozo ya uongozi katika majimbo akiahidia pia kuandaa uchaguzi kwa wakati kikatiba. Pawapinda katika mtawa Yakoma jimboni Nor Ubangi, karibu watu makumi tano huenda walikwamba siku ya sita iliyopita katika eneo la madini za zahabu kutokana na mporomoko wa udongo. Wengine wachimbaji wa madini watano waliojaribia kuopoa wenzao walifariki, wamejulisha washuhuda. Jimboni Maniema, wafanya biashara wanashutumu wingi wa mipaka na wauchuru katika barabara luma mikindu, pamoja na hali mbaya waribifo wabala. Yowe, yowe wa balabala wanapinga yowe upande wa wakuu wa kiserikali kwa kukomesha usumbufu huo. Rais wa jamhuri alionyesha hii siku ya kwanza mjini Kinshasa hali ya nchi mbele na bunge wa taifa na wazee wa bunge ni zoezi kawaida. Mfano, mwaka jana tarehe 16 Disemba, Felix Tshisekedi alichukua pia masemi baada ya kuanguka kwa mkusanyiko wa FCC cash uliopelekea ujio wa serikali ya kongamano la kisiasa union sacre. Mwaka huu ni wakati wa kupinga makundi yanayomiliki silaha, mipango inayoombwa kuungwa mkono na wakongomani wote. Rais wa jamhuri alishutumu mizozo ya uongozi katika majimbo akiaidia kuandaa uchaguzi kwa wakati kikatiba. Hata hivyo, anazamiri ya hali mbaya ya kijamii ya wakongomani na kuomba serikali iharikishe utimizi wa mipango inayo vinyume vya haraka. Tulipendekeza kuwajulisha maoni mbalimbali ya wakaaji wa mji wa Bunia katika jimbo la Ituri kuhusu hotuba hiyo ya rais Felix Chisekedi. Tuwasikilize katika maseme yalichukuliwa na Claris Zindulaika. Discours, na rien sur le terrain. De kwa maoni yangu le maongezi yale ya raisi Felix Tshisekedi hayamaanishe ukweli tunaoishi hapa jimboni Ituri. Tukizungumzia ukweli de hatua de za de serikali de ya Kongo zimeshindwa, ijapo hali ya kuzingiwa, ijapo UPDF wa Uganda watu wanazidi kuwawa, ijapokuwa tunakuwa na jeshi la nchi. Maongezi de haya de ya bwana Felix de Tshisekedi yanaonesha ya kwamba de anashinda de kuleta suluhisho ya kweli wenye kurudisha usalama jimboni. Ni Ituri. Kutoka Bunia hadi Butembo, gari hazisafiri kwa sababu watu wanazidi kufa kwenye njia ile. Kwa kweli, hali ya kuzingiwa inashindwa kurudisha usalama. Tunaalika Raisi Chisekedi kuzidisha mahatua kwa kuirudisha usalama pawapinda katika mtowa ya koma jimboni no ubangi karibu watu makumi tano huenda walikuwa masiku ya sita usiku katika eneo la madini za dhahabu kutokana na mporomoko wa udongo. Washuhuda wanasema kwamba wengine wachimbaji watano waliojaribia kuopoa wenzao walifariki. Hata hivyo, wakuu wa kiserikali awayahakikisha matokeo yale. Ujumbe wa kiserikali unaoongozwa na kiongozi wa mtaa ulishuka huko kwa uchunguzi. Taarifa ya Paul Richard Malengela inasoma na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Habari kutoka shuhuda mbalimbali hueleza kwamba mporomoko wa udongo uliripotiwa katika kijiji Letebala sektere ya Wapimba kwenye kilomita 113 ya, ya Koma Centre. Ajali hiyo ya usiku ingisababisha maafa makubwa zaidi kufuatana na vile wachimba madini walikuwa wengi ndani ya shimo ya madini. Hata hivyo, kiongozi makamu wa mkuu wa tarafa hayasibitisha matokeo hayo yote ya muda. Ale Mewe alisema ukweli utajulikana wakati kiongozi wa mutaa wa Yakoma atarudi kutoka kule alienda fuatilia kipi kilitokea. Juhudi zinaendelea ajili ya kugundua watu walio bado hai wala basi maiti za wengine. Huo ndiyo muporomoko wa kwanza wa aina ya kiwango hicho cha juu kutokea tangu kugunduliwa kwa mugodi huo mwaka wa elfu mbili na mbili. Baraza la usalama la mutaa wa Yakoma litakaporudi mahali ajali hiyo ilitokea ndipo mipango madhubuti ya ukingo wa mgodi itatangazwa. E, mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Upande mwingine ajali ya moto juma jana ya kituo cha matunzo ya watoto ya homa kali Ebola katika hospitali kuu ya Beni inavyonyumie vibaya dhidi ya mipango ya kupinga ugonjwa huo, ndivyo alijulisha mwenyekiti wa kamisheni ya matunzo ya homa hiyo Ebola Dr Jeremi Muhindo anasema hana tena uwezo wa kuchungua watoto wenye wamama wanatunzwa ugonjwa huo sababu ya ajali hiyo ya moto huyo. Anaomba usaidizi wa wakuwa kiserikali na washiriki wa sekta ya afya. Tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni ya Andre Kitengi. Tulipata mshiba kwa hospitali kuu ya Beni huku kwa kituo ya kutunza Ebola sasa leo tunahuzunika sana sababu vitu yote ambayo ilikuwa ndani yote yote kabisa iliweza kuungua na hakuna kitu ambayo tuliweza rekipere kufatana na gisi, mnajua nyumba ya mbao wakati inapatwa na moto ni kwa haraka vitu vinateketea hivi. Hiyo hali inatusumbua sana na inaacha leo hatuweze kushughulikia wale watoto purta ambao walikuwa wakipata ankatrema na suivi na matunzo kwa hiyo crash donc ni encore une fois occasion ya kuambia wakubwa wote ambao wanatufata na wale wafadhili wa partenere ya ministere ya sante ambao wanakuwa kwa ngambo yetu kwa kuweza kutusaidia, waweze tena kuona namna gani tunaweza kupata crash ambayo itatusaidia kwa kuweza kuendelesha kazi na jimboni Kasai Oriental. Hakuna tena ugonjwa unaosababisha vifo vya watoto pa mabaya katika mtaa wa Kabea Kamwanga. Hakikisho hiyo ni ya waziri jimboni wa afya aliendesha ziara ya kazi huko mwisho wa juma jana. Dr. Celestin Kadima alishungua watoto bila malipo muda wa siku mbili kwa kutambua hakika ugonjwa huo uliowasumbua. Anajifasiria pambela mikrofoni ya Ester Ndelafina. Tuliarifiwa ya kwamba kuna watoto ambao walifariki, inawezekana kulikuwa tauni. Niliuliza waganga wa eneo la afya la Kabeya Kamwanga, niliunda timu la waganga, tulianza vipimo kwa bure. Kila mtoto aliyekuwa na alama ya magonjwa aliletwa na tukatoa sampuli kwa ajili ya vipimo. Tulitoa matunzo, kwa sababu tulipewa dawa jana, tulitumika na mimi pia binafsi nilikuwa hapo. Hakuna mtoto yeyote aliyekuwa na alama fulani ya magonjwa hapana. Tuliomba watuletee watoto wote wanaokuwa na shida za kiafya kwa ajili tuchunguze vizuri. Kulikuwa tu watoto wamoja waliokuwa na shida ya malisho na malaria, hakuna shida lingine. Wale ambao walifariki huko ni kwa upuuzi tu wa wazazi wao, na wamoja hawakujielekeza hospitalini kwa wakati. Hakuna ugonjwa wa kipekee pambaya. Mwanamke mmoja tuliyokutana naye ya kwamba waliharifu kwa wakati lakini viongozi walisema ya kwamba watangojea kidogo. jimboni Manema, wafanya biashara wanashutumu wingi wa mpaka na wa uchuro katika barabara Luma Mikindu kwenye urefu wa kilomita 120 walihesabu mpaka saba na malipo na nafasi yote Yafanga zakongomani 2000 kwa malishu wa askari jeshi elfu moja kwa shirika la DGM 1015 kwa uchunguzi wa mizigo, na tena barabara inapatikana katika hali mbaya wa uharibifu. Sikilizeni maoni wafanyabiashara wa moja mbele makofanya Florence Kizalunga Wanafunzi 315 walifaidishwa na vifaa vya masomo kutoka wanamemba wa kongamano hilo la watu wenye moyo mwema, jambo lililofurahisha wazazi na wanafunzi. wazazi wa wanafunzi pamoja na kiongozi wa shule hiyo. Mwisho wa kipindi hiki cha habari mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.