Radio Okapi. Rais wa jamhuri alichukua masemi hii siku ya kwanza mjini Kinshasa mbele ya wanabunge wa taifa na wazee wa bunge. Ni zoezi kawaida kila mwaka kwa kuonyesha hali ya taifa. Felix Tshisekedi alishutumu mizozo ya uongozi katika majimbo akiahidia pia kuandaa uchaguzi kwa wakati kikatiba. pa wapinda katika mtaa wa Yakoma jimboni Nord Ubangi, karibu watu makumi tano huenda walikwamba siku ya sita iliyopita katika eneo la madini za dhahabu kutokana na mporomoko wa udongo. Wengine, wachimbaji wa madini watano waliojaribia kuopoa wenzao walifariki, wamejulisha washuhuda. Jimboni Manyema, wafanya biashara wanashutumu wingi wa mipaka na wauchuru katika barabara Lomamikindu, pamoja na hali mbaya ya uharibifu wa balabala. Wanapiga yowe upande wa wakuu wa kiserikali kwa kukomesha usumbufu huo. Rais wa jamhuri alionesha hii siku ya kwanza mjini Kinshasa hali ya nchi mbele na bunge wa taifa na wazee wa bunge. Ni zoezi kawaida, mfano mwaka jana tarehe 16 Disemba Felix Tshisekedi alichukua pia masemi baada ya kuanguka kwa mkusanyiko FCC cash uliopelekea ujio wa serikali ya kongamano la kisiasa Union Sacre. Mwaka huu ni wakati wa kupinga makundi yanayomiliki silaha, mipango inayoombwa kuungwa mkono na wakongomani wote. Rais wa jamhuri alishitumu mizozo ya uongozi katika majimbo akiaidia kuandaa uchaguzi kwa wakati kikatiba. Hata hivyo, ana zamiri ya hali mbaya ya kijamii ya wakongomani na kuomba serikali iharikishe utimizi wa mipango inayo vinyume vya haraka. Tulipendekeza kuwajulisha maoni mbalimbali ya wakaaji wa mji wa Bunia kuhusu hotuba hiyo ya rais Felix Chisekedi. Tuwasikilize katika ka maseme alichukuliwa na Klaris Zindulaika. Kwa maoni yangu maongezi yale ya Rais Felix Tshisekedi hayamaanishi ukweli tunaoishi hapa jimboni Ituri. Tukizungumzia ukweli, hatua za serikali ya Kongo zimeshindwa, ijapo hali ya kuzingiwa, ijapo UPDF wa Uganda watu wanazidi kuwawa, ijapokuwa tunakuwa na jeshi la nchi. Maongezi haya ya bwana Felix Tshisekedi yanaonesha ya kwamba anashinda kuleta suluhisho ya kweli wenye kurudisha usalama jimboni Ituri kutoka Bunia hadi Butembo. Gari hazisafiri kwa sababu watu wanazidi kufa kwenye njia ile. Kwa kweli, hali ya kuzingiwa inashindwa kurudisha usalama. Tunaalika Rais Chisekedi kuzidisha mahatua kwa kuirudisha usalama. Pa Wapinda katika mtaa wa Koma jimboni Nord Ubangi, karibu watu makumi tano huenda walikuwa masiku ya sita usiku katika eneo la madini za dhahabu kutokana na mporomoko wa udongo wa shuhuda. Wanasema kwamba wengine wachimbaji watano waliojaribia kuopoa wa wenzao walifariki. Hata hivyo, wakuu wa kiserikali awayahakikisha matokeo yale. Ujumbe wa kiserikali unaoongozwa na kiongozi wa mtaa ulishuka huko kwa uchunguzi. Taarifa ya Paul Richard Malengela inasoma na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Kutoka shuhuda mbalimbali hueleza kwamba mporomoko wa udongo uliripotiwa katika kijiji Letebala sektere ya Wapimba kwenye kilomita 113 ya, ya Koma Santre. Ajali hiyo ya usiku ingisababisha maafa makubwa zaidi, kufuatana na vile wachimba madini walikuwa wengi ndani ya shimu ya madini. Hata hivyo, kiongozi makamu wa mkuu wa tarafa hayasibitisha matokeo hayo yote ya muda Ale Mewe alisema ukweli utajulikana wakati kiongozi wa mtaa wa Yakoma atarudi kutoka kule alienda fuatilia kipi kilitokea. Juhudi zinaendelea ajili ya kugundua watu walio bado hai wala basi maiti za wengine. Huo ndiyo mporomoko wa kwanza wa aina ya kiwango hicho cha juu kutokea tangu kugunduliwa kwa mgodi huo mwaka wa elfu mbili na mbili. Baraza la usalama la mtaa wa Yakoma litakaporudi mahali ajali hiyo ilitokea ndipo mipango madhubuti ya ukingo wa mgodi itatangazwa. Mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Upande mwingine, ajali ya moto juma jana ya kituo cha matunzo ya watoto ya homa kali Ebola katika hospitali kuu ya Beni inavyonyeme vibaya zidi ya mipango ya kupinga ugonjwa huo, ndivyo alijulisha mwenyekiti wa kamisheni ya matunzo ya homa hiyo Ebola Dr. Jeremy Muhindo. Anasema hana tena uwezo wa kuchungua watoto wenye wa mama wanatunzwa ugonjwa huo sababu ya ajali hiyo ya moto. Huyo anaomba usaidizi wa kuwakiserka na washiriki wa sekta ya afya, tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni ya Andre Kitengi. Tulipata mshiba kwa hospitali kuu ya Beni, huku kwa kituo ya kutunza Ebola. Sasa leo tunahuzunika sana sababu vitu yote ambayo ilikuwa ndani yote yote kabisa iliweza kuungua na hakuna kitu ambayo tuliweza rekipere Kufatana na gisi munajua nyumba ya mbao wakati inapatwa na moto, ni kwa haraka vitu vinateketea hivi. Hiyo hali inatusumbua sana, na inaacha leo hatuweze kushurulikia wale watoto purta ambao walikuwa wakipata encadrement na suivi na matunzo kwa hiyo creche. Donc ni encore une fois occasion ya kuambia wakubwa wote ambao wanatufata na wale wafadhili wa partenaire ya ya ministere ya sante ambao wanakuwa kwa ngambo yetu kwa kuweza kutusaidia, waweze tena kuona namna gani tunaweza kupata rah ambayo itatusaidia kwa kuweza kuendelesha kazi na jimboni Kasai Oriental hakuna tena ugonjwa unaosababisha vifo vya watoto pa mabaya katika mtaa wa Kabe ya Kamwanga. Hakikisho hiyo ni ya waziri jimboni wa afya aliendesha ziara ya kazi huko mwisho wa juma jana. Dr Celestin Kadima alishungua watoto bila malipo muda wa siku mbili kwa kutambua hakika ugonjwa huo uliowasumbua. Anajifasiria pambe la mikrofoni ya Ester Dalafina. Tuliarifiwa ya kwamba kuna watoto ambao walifariki, inawezekana kulikuwa tauni. Niliuliza waganga wa eneo la afya la Kabe ya Kamwanga, niliunda timu la waganga, tulianza vipimo kwa bure. Kila mtoto aliyekuwa na alama ya magonjwa aliletwa na tukatoa sampuli kwa ajili ya vipimo. Tulitoa matunzo kwa sababu tulipewa dawa. Jana tulitumika, na mimi pia binafsi nilikuwa hapo. Hakuna mtoto yeyote aliyekuwa na alama fulani ya magonjwa, hapana. Tuliomba watuletei watoto wote wanaokuwa na shida za kiafya kwa ajili tuchunguze vizuri. Kulikuwa tu watoto wamoja waliokuwa na shida ya malisho na malaria, hakuna shida lingine. Wale ambao walifariki huko ni kwa upuuzi tu wa wazazi wao, na wamoja hawakujielekeza hospitalini kwa wakati. Hakuna ugonjwa wa kipekee pambaya. Mwanamke mmoja tuliyokutana naye alisema ya kwamba waliharifu kwa wakati, lakini viongozi walisema ya kwamba watangojea kidogo. jimboni Manema, wafanya biashara wanashutumu wingi wa mpaka na wa uchuru katika barabara Lumamikindu kwenye urefu wa kilomita mia moja makumi mawili walihesabu mpaka saba na malipo nafasi yote ya faranga za Kongomani elfu mbili kwa malishu wa askari jeshi elfu moja, kwa shirika la DGM elfu kumi na tano kwa uchunguzi wa mizigo na tena barabara inapatikana katika hali mbaya ya uharibifu. Sikilizeni maoni ya wafanya biashara wamoja mbele makofoni ya Florence Kizalunga. Mwisho wa juma jana, vifaa vya masomo kwa wanafunzi wa shule la kiprimari kato katika mtaa wa Nganza, wanafunzi mia tatu makumi tano walifaidishwa na vifaa vya masomo kutoka wanamemba wa kongamano hilo la watu wenye moyo mwema, jambo lililofurahisha wazazi wa wanafunzi pamoja na kiongozi wa shule hiyo. Mwisho wa kipindi ki cha habari, munaweza endelea kusikiza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.