Radio Kapi. Oh, Asante kwa kuwa nasi wengi. Fuateni kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo. Jimboni Kongo Central, idadi ya wagonjwa wa coronavirus imepanda sana katika mji wa Boma mdawa, wakati usiofikisha siku 15, wagonjwa 107 walihesabiwa, amejulisha mea wa mji. Habari kutoka jimbo la Kwilu imehakikisha uharibifu mkali wa barabara upande wa Kilalo Kwilu, nafasi ya kuingia katika mji mdogo na mtaa wa Gungu. Shirika la raia la mahali linajulisha kwamba hali hiyo inasababishwa na maji ya mvua. Jimboni Ituri, bei ya chakula imepanda sana mjini Bunia wakati huu wa kukaribia karamu za mwisho wa mwaka wakaaji wanafadhaishwa na hali hiyo, wakisema hawana uwezo wa kujibu kwa lazima za watoto wao kwa ukosefu wa pesa. Nam, tuanze na habari kutoka jimbo la Kongo Central ambako idadi ya wagonjwa wa coronavirus imepanda sana katika mji wa Boma. Meya wa mji huo anajulisha kwamba muda wa chini ya siku 15 walihesabiwa wagonjwa 107. Marie Jose Nyongo Nswami amealika wakaji waheshimu hatua kutoka wakuu wa wizara ya afya kwa kupinga kipindi cha aina cha ugonjwa huo wa coronavirus. Taarifa ya yanana pluris mambo kutoka Matadi inatolewa na mwenzetu Wakalemi Francis Xavier Mibe. Kuenea kwa COVID 19 kwa kasi kubwa katika jiji la Boma kuna kunasukuma wenye mamlaka wa mijini kuthibitisha kutokea kwa wimbi la nne, kwani uwasi huu unakuja baada ya muda mrefu wa utulivu. Kulingana na Marie José Niongo Nswami, kuanzia Novemba 29 wakati kesi ya kwanza ilirekodiwa hadi jana Jumatatu au siku 15, jiji la Boma lilijulisha kesi 107. Watu 103 waliotibiwa nyumbani wana ulemavu wa ngozi huku watatu kati ya wane waliougua ugonjwa huo wamefariki duniani. Mtu wa mwisho amefungwa katika kituo cha matibabu cha COVID-19 huko Boma. Ili kuongezeka kwa uchafuzi huu, meya wa Boma anatoa wito wa idadi ya watu kuheshimu kabisa hatua ya vizuizi. Kumbuka kuwa ongezeko hili linahusu kanda 27 kati ya 31 ya afya katikati mwa Kongo. Tangu Oktoba ne hadi sasa zaidi ya kesi 1165 imerekodiwa huko na zaidi ya vifo 22. Upande mwingine kuna ripotiwa jimboni Maniema, vinyume vya sasa vya mapambano ya makundi mawili ya wamaimai wa Salamabila na wa Buhombo katika mtaa wa Kabambare, wanawake 36, wahanga wa ubakaji, waliwasili katika mtaa jirani wa Kongolo jimboni Tanganyika hapo wana matatizo ya kutolewa matibabu, jambo inayopelekea kiongozi wa mtaa kuomba usaidizi kwa matunzo yao. Na jimboni Ituri, watu 17 saba walijeruhiwa vikali kwa risasi wakati wa shambulio ya mwisho wana mgambo wa kodekopa Mungwalu kwenye umbali wa kilomita makumi nane na tano kaskazini mwa Bunia. Wengi ni wanawake na watoto wanao matatizo ya kutolewa matunzo ni kiongozi wa hospitali kuu ya Mungwalu ndiye alitangaza habari hiyo. Dr Didier Longiringa Pai anaonesha matatizo ya ukosefu wa vifaa na fedha. Tumsikilizi, alihojiwa kupitia sehemu ya mkono na Clarisi Zindula. Kwenye hospitali kuu la Mungwalu tunakuwa na wagonjwa walioumia katika ushambulizi uliotukia juma inayopita. Wengi kati yao waliumizwa kwa mipanga na wengine walianguka katika shimo, na wanakuwa zaidi ya kumi, ambao wanakuwa na shida ya kulipa matibabu, kununua dawa na kadhalika. Na hii ni shida, hospitali inajitahidi kutoa matunzo, ila nasi pia tunashindwa. Ndiyo maana tunahitaji msaada kwa kuwatunza vema wagonjwa wale. Ingawa serikali ya jimbo yaweza kuisaidia hospitali, yaweza kuwa muhimu kabisa, na hata watu wa nia nzuri, wafanyabiashara waweza pia kutujia msaada. Itakuwa vema kwa kuhudumia watu hawa waliopatikana na shida lile la ushambulizi hapa mgwalu mjini. Mg. Lubumbashi, hali ya kuwepo kwa watoto walioachana na jamaa zao wanaoitwa washege inafadhaisha wakaaji wengi. Kamisheni ya taifa ya haki za binadamu imeomba wakuu wa kiserikali wafanye wezekanavyo kwa kupata suluhisho kwa watoto wale, sababu hali ya kuwepo mjini kwa watoto wale inakaza ukosefu wa usalama. Taarifa ya jangandu kutoka Lubumbashi inatolewa na mshiriki wetu wa Butembo, Gras Amzati. Watoto hawa wanapatikana kwenye barabara kadhaa ndani ya mji, wapo mchana mzima wakifanya shughuli mbalimbali. Miongoni mwao pia kuna watu wazima waliokuwa barabarani wameachana na familia na wanakabiliwa na hali mbaya ya hewa na tayari kufanya chochote kwa ajili ya kuishi. Wanawasukuma watoto wadogo miongoni mwao kufanya uhalifu na wanafaidika nayo. Hivi ndivyo nyakati za jioni wanapatikana katika maeneo tofauti sawa vile kona ya barabara sendwe na Likasi, njia jirani na hospitali ya Jason Sendwe ambako watu kadhaa huvamiwa na kunyang'anywa mali zao na wanaojaribu kupinga hudhulumiwa. Kisha kufanya uhalifu, vijana hawa wanapanda ukuta wa uzio wa hospitali ya Sendwe na kukimbia. Pia wako kwenye Panafathi Square, George Arthur Forest, kuelekea taasisi ya maadini. Wengine wanapatikana kwenye eneo iitwa Otunel unaoelekea kitongoji ya Belair katika mtaa wa Kampemba. Mahali hapa ni hatari kwa wenye kutembea kwa miguu au hata madereva wanaopita usiku. Pia wako kwenye soko la reli kwenye lango la mji wa Lubumbashi kwenye barabara kuu Msiri. Usiku au mchana, kupita kwenye barabara ya Msiri kwenye daraja la miguu ni kujiweka hatarini na kupokonywa kila kitu. Kufuatana na watu wengi, ni wakati muhimu kwa mamlaka husika kuchukua hatua za kuwarejeshea matumaini ya maisha na hivyo kuhepusha mjini na shida hili. Katika mtaa wa Masisi, watetezi wa haki za binadamu wanashutumu wingi wa vitendo vya uharibifu wa haki za binadamu, ni hususa usumbufu unaopelekea mauaji ya watu kufunga watu kiolela, kuwapeleka nafasi isiyojulikana na udhulumu wa aina nyingi. Kwa mjibu wa shirika la mahali Umoja Afrika RDC, vitendo vingi vinafanyika na walinda amani pamoja na askari jeshi wa FARDC na pia na wanamgambo wa makundi ya silaha na tena wajambazi mbalimbali. Msemaji wa jeshi aliahidia kutoka kutoa malipizi kwa kila askari atakayetenda vitendo aina hiyo. Habari kutoka jimbo la Kilu imejulisha uharibifu mkali wa barabara upande wa Kilalo Kwilu, nafasi ya kuingia katika mji mdogo na mtani Gungu. Shirika la raia la hapo nyumbani limejulisha kwamba hali hiyo inatokana na maji ya mvua, hali inaoharibu pia mwenendo wa magari na hata wa watu. Kiongozi wa shirika la raia la Gungu anaomba suluhisho kutoka wakuu wa jimbo pamoja na wa mashirika ya OVD na Office de Route. Jue ni kwamba ndiyo pekee yake barabara moja inayosafirisha vifaa vya lazima ya kwanza kutoka, kichang, kutoka Kinchasa na kupitia mji wa Kikwit. Na bei ya chakula inapanda sana mjini Bunia, katika jimbo la Ituri, wakati wa kukaribia karamu za mwisho wa mwaka. Wakaaji wanafadhaishwa na hali hiyo, wakisema wana uwezo wa kujibu kwa lazima za watoto wao kwa ukosefu wa pesa. Upande wao wafanyabiashara wanahuzunishwa na uharibifu wa biyasha, barabara zimoja ni kwa upande wa saa tano za mchana, wakati tulijielekeza kwenye soko kuu hapa mjini Bunia, huko msongamano wa wateja hauonekani. Ni ndivyo walivyofahamisha wachuruzi wengi tuliyokutana nao. Franka haionekani kabisa, kazi na katala kudata tunafika ko leo tunaonaka mvuma kabisa, batu iko napita wanauza, ukasikia binadamu analia kwa nema, nikusema ke yeye hata mi peka pa siku nayua kama mi taweza kusortir na kama mi nasortira kaje kati ya vitu vilivyopandishwa bei soko kuu hapa mjini Bunia, tunaweza kutaja mafuta ya kalanga litre makumi mbili inauzishwa sasa kwa bei ya dola makumi tatu na sita za Kimarekani, baadhi ya dola makumi tatu na mbili zamani. Kipimo cha maharagwe inanunuliwa kwa sasa kwa dola sita bali ya dola ine. Hali hiyo inatokana na hali ya usalama kwenye barabara nambari makumi mbili na saba ambayo haiwasaidie kupata vitu kwa urahisi. Tunateseka, hakuna salama, ukimbizi kuna kule, njia haiko sasa Leta angali hakuna barabara. Leta salama kwa ngambo yake. Kiongozi wa soko kuu hapa mjini Bunia analaumu tabia hiyo kwa wachuruzi wa moja wanaoweka bei kulingana na nia yao. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia ya Radio Okapi. Jimboni e Kasai Central wa inspekta wakuu na watumishi wa wizara ya mafunzo ya kazi ya mkono wanadai mishahara yao. Wanasema wanatumika bila kupokea na bila fedha za mwenendo wa kazi tangu uundaji wa wizara hiyo, inapita zaidi ya miaka tano. Kisha kuandamana hii siku ya pili mjini Kananga, walifikisha kibarua cha mahitaji yao kwa wakuu wengi wa jimbo, miongoni mwao kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo. Huyo aliahidia kufikisha madai yao kwa wakuu wa ngazi za juu. Kwa kumaliza, Padri Donatien Chole, katibu mkuu wa Senco, amepandishwa sa waaskofu na papa wa Roma Francois. Habari hiyo imetangazwa hii siku ya pili na SENKO, mkutano wa maaskofu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.