Zaidi ya wagonjwa elfu moja ndiyo wanaambukizwa koronavirusi mjini Kinshasa kwa siku tangu mwanzo wa mwezi wa Disemba, vivyo alisema hii siku tatu kiongozi wa tawi linalopinga ugonjwa huo Jean-Jacques Muyembe, mwenye kuomba uchunguzi kiafya kwa wanao alama aina homa Kiongozi wa MONUSCO alitembelea siku ya pili eneo la wahami la Roe katika mtaa wa Jugu jimboni Ituri. Hao walimwelezea bibi Bintu Keita mahitaji yao kuhusu lazima usaidizi wa kibinadamu kwa kufaidishwa na ulinzi ajili ya kufika katika mashamba zao. Na katika jimbo la Mai Ndombe, mashua ingine ilipata ajali siku ya tano iliyopita katika ziwa Mai Ndombe, upande wa kijiji Ibali, karibu ya mji mdogo wa Kwamouth. Watu kumi na watatu waliuawa na uharibifu mwingi umeripotiwa. Nam, tuanze na habari kuhusu ugonjwa wa coronavirus, ikiwa ni hali yenye kushurutisha katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa mjini Kinshasa. Tangu mwanzo wa mwezi wa Disemba, ni wagonjwa zaidi ya elfu moja ndiyo wanaambukizwa mjini humo kwa siku. Hayo ni masemi ya Dr. Jean Jacques Muyembe, kiongozi wa tawi linalopinga ugonjwa huo. Huyo anasema ni aina Omicron kutoka jamhuri ya afrika ya Kusini, inayotambulishwa sawa homa ya sasa inayogusa watoto, wakati wa mkutano Habari hii siku ya tatu mjini Kinshasa, Jean-Jacques Muyembe aliomba kila mtu anayealama aina homa achunguzwe kiafya haraka, wakati huu ugonjwa wa coronavirus unaendelea kusambazwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni kisha wakati uliopita wa upungufu wa idadi ya wagonjwa. Hata hivyo, imeonekana wazi na hali ya kupinga uchanjo pamoja na kuacha kwa heshima za hatua kwa kupinga ugonjwa huo hususan jimboni Lwalaba. Siria mwanzo siku ya pili pa Kolwezi wa kipindi cha pili cha kampeni ya chanjo na liwali kwa mdaa taarifa ya janga ndu. Inatolewa na Florida Kahambu kutoka Butembo. Huko Lualaba, liwali wa jimbo anawaita raia wake kwenye ufahamu wa pamoja. Fifi Masuka alitoa wito huu hii siku ya pili, akiwaomba wakazi wa Kolwezi, hasa na wa Lualaba kwa ujumla, kuchanjwa ili kujikinga na kukinga wengine dhidi ya ugonjwa huu. Ili kufanya hivyo, alialika mamlaka ya kisiasa na kiutawala ya maeneo mbalimbali ya jimbo hilo kushiriki ili watu wanaostahili wapate chanjo, kwa sababu hii itazuia mabaya. Wakati huo huo, raia walialikwa kuheshimu hatua za kizuizi ili kuepuka kuambukizwa na ugonjwa huu ambao wimbi la nne ambalo lina virusi aina ya Omicron limetangazwa nchini DRC. Lualaba ina aina ine za chanjo zikiwemo Moderna, Pfizer, Johnson-Johnson na Sinovac. Kumbuka kuwa mkoa huu tayari una kesi zaidi ya 2613 zikiwemo a zikiwemo vifo makumi sita na mkutano mkuu unaendeshwa mjini Goma kuhusu namna ya kufikia shabaha makumi tisa na tano makumi tisa na tano makumi tisa na tano hadi mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu katika harakati za kupinga ukimwi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kupitia mpango wa kipindi cha sita cha ja Mkutano wa taifa wa uimizaji wa ulimwengu wa kazi kwa kupinga vea. Sida wanauzuria watendaji shirika, wa mashirika ya kibinadamu wa shirika la raia na, serikali, na we, nchini, wa viwanda vya serikali kutoka majimbo makumi manne na sita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mengi nawe Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma kwake kiongozi nchini wa shirika la ukimwi la Umoja wa Mataifa Onisida. Mwanamo siku hizi tatu zinazopita wauzuria walizingatia kuzungumzia mbinu za kutokomeza ukimwi mwanamo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kabla ifiki mwaka wa elfu mbili thelathini nchini Dr. tunayo fursa muhimu ili kuzitambua vitendo pia uanzilishi wa kuzingatia miradi za kutumia mbinu hizo, ili kuharakisha mapambano dhidi ya ukimwi katika majimbo mbalimbali mbali nchini, ikiwa ni njia bora ya kufikia lengo la kutokomeza ukimwi mwaka wa 2030 ujao. Awamu ya sita ya fonast ya endeshwa kiisha hiyo ya Kolwezi jimboni Lualaba, kunapita miaka miwili. Ikumbuke kwamba lengo linalotakiwa 95 95 95, ni kusema watu asilimia 95 wanaoathiriwa na ukimwi wafahamu hali yao ya afya, asilimia 95 ya wanaofahamu kwamba wana ukimwi wapewa dawa, na kwamba wale asilimia 95 wanaopewa dawa za retroviral wafikia kupona kabla ifikii mwaka Kiongozi wa monisco alitembelea siku ya pili eneo la wahami la Ro katika mtaa wa Jugu jimboni Ituri. Hao walielezea Bintu Keita mahitaji yao yanayoelekea lazima ya usaidizi wa kibinadamu kwa kufaidishwa na ulinzi ajili ya kufika katika mashamba. Kiongozi wa monisco alienda huko kwa kuchungua kuhusu hali ya maisha ya wahami wakosefu karibu elfu makumi saba na ine ajili ya kutazama namna ya kuendesha madai mbele ya washiriki wa kibinadamu. Ezekiel Muzalia. Majadiliano alichoandaa mwaki mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa nchini DRC, Bintu Keita ilikutanisha wakuu wa kambi la wakimbizi ndani ya eneo hili la Jugu na viongozi wa makabila, wakilishi wa vijana na viongozi wa ukingu. Katika muda wa masaa ine, watu hawa walifafanua shida fulani fulani zinazokumbwa wakaaji ndani ya kambi la Ro. Kulingana na Henriette Ngudasi, memba wa kamati la wakimbizi, hali ya maisha inaendelea kuwa mbovu huko na wakaaji wanakuwa wakiu wa kama wanyama. Wahanga zaidi ni wanawake ambao wanabakwa, watoto hawaendi shuleni na inakuwa vigumu kujielekeza kwenye mashamba. Huyo anaomba serikali kuchukua mbinu za ukingo kwa raia. Kwa ngambo yake, msimamizi wa Monusco, lengo kuu ya ziara hilo jijini Roe ilikuwa kuchunguza maafa zilizoripotiwa huko na kutafuta namna ya kutoa msaada wa kiutu kwa wakimbizi walioathiriwa na manyanyaso ya waasi wa Kodeko. Kwake Bintu Keita inatakiwa kuunda mbinu kadhaa kwa ajili ya kulinda raia na kuwasaidia waweze kurudi nyumbani kwao na kuendesha kazi zao za shamba. Ripoti toka Bunia, Ezekieli Muzalia, Radio Kapi. Upande mwingine wakuu na wakilishi wa wahami wa eneo Laro walijulisha furaha yao mbele ya ulinzi wa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa. Ni wahami waliokimbia maovu ya wanamgambo wa Kodeko, walijulisha kwamba idadi ya wahanga wa maovu yale ilishuka kutokana na kuwepo huko kwa wanajeshi wa MONISCO. Fuateni ushuda moja wa wahami Josephat Dino mbele ya microfone na Jean-Claude Lokidile. tunashukuru kazi ya MONISCO sana hapa koro kwa sababu wadui walifika hapa kuro wakafikaka na ba 19 h lakini monisco akajidemene sur le terrain. Monisco napigana na adui karibu saa moya aloni. Maana tuliona kama ba monisco abange kuwa watu wangekufa mingi, kwa sababu intervention ingine hakukuwaka. Elisiku ilikuwa ngufu sana, mpaka tunasikia vile mabombo za ba monisco yote bazikuwa zilase, ilikuwa afrotoma mwa serie Tunashukuru kazi kenye balifanya. Tangu Januari hadi Novemba, ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu ilihesabu karibu vitendo elfu sita mia tano vya uharibifu wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni sawa karibu vitendo mia sita kila mwezi, ikiwa kupunguka asilimia 12 kuambatana na idadi za mwaka jana. Idadi hizo zilitangazwa hii siku ya tatu mjini Kinshasa, wakati wa mkutano kati ya wapasha habari na mashirika ya Umoja wa Mataifa. Akiwa mwalika maalum wa mkutano huo Abdul Tioy, kiongozi wa ofisi hiyo, alionyesha mipango iliyoandaliwa kwa matengeneo katika hali ya usawa mwaka huu. Katika jimbo la Maindombe, mashua ingine ilipata ajali siku ya tano iliyopita katika ziwa azi Maindombe ni upande wa kijiji Ibali karibu ya mji mdogo wa Kwamut. Watu kumi na tatu waliowawa na uharibifu mwingi umeripotiwa kwa mjibu waliwali wali. Kwa mda vifaa vya ujenzi wa ofisi ya baraza ya bunge ya jimbo la Maindombe vya thamani ya dola za kimarekani elfu mia moja vilizama pamoja na bidhaa vya wasafiri. Hatimaye, katika jimbo la Lomami, kilalo lwilu kinachounganisha eneo la luputa na mji wa Mweneditu katika barabara namba moja ya taifa kinapatikana katika hali ya uharibifu mkali. Ijapokuwa wanajulisha watu wengi, kilalo hicho kilikarabatiwa mara tatu ya mwisho na kiwanda cha China gexet mwezi wa saba mwaka huu. Kiongozi makamu wa mtaa nalinganisha uharibifu huo na mwenendo kawaida wa magari makubwa yanayopitisha mizigo juu ya kilalo hicho, jambo iliyopelekea ugomvi kati ya uongozi wa mtaa na madereva wa magari makubwa, kwa kurekebisha mwenendo juu ya kilalo hicho, amesema Patrice Kanumbi. Huo utakuwa mwisho wa kipindi kicha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.