Mlipuko wa Ebola ambao ulithibitishwa katika jimbo la Kivu Kaskazini Oktoba mwaka wa elfu mbili na makumi mawili wa pili, ilikuwa mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja ulitangazwa kuwa umemalizika kama alisema shirika la husika la afya ulimwenguni. Leo siku ya nne ikatolewa na mamlaka ya afya ya Kongo. Mupango wa polisi wa Rwanda na Kongo wa kuanzisha kitengo cha operesheni ya pamoja munjini Goma na taasisi nyingine za polisi za jimbo unaleta masemi kadhaa, kama tutafuata baadaye. Mamlaka au watu wenye mapenzi mema waje wakarabati vyumba vya madarasa ili kuokoa maisha ya watoto wa shule zaidi ya mia tatu ambao darasa zao ziliharibika na mvua huko Mambasa jimboni Ituri. Mwisho wa janga la Ebola jimboni Kivu Kaskazini, kama ilitangazwa katika taarifa iliyotolewa na shirika la usika na afya ulimwenguni leo, siku ya nne ikatolewa na mamlaka ya afya ya Kongo. Kulingana na taarifa hiyo, mlipuko wa Ebola ambao ulithibitishwa katika jimbo la Kivu Kaskazini Oktoba mwaka wa elfu mbili na makumi mawili wa pili ilikuwa mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja ulitangazwa kuwa umemalizika baada ya kukosekana kwa kesi zilizoripotiwa mwishoni mwa siku za uchunguzi kama vile mara pili ya kipindi cha inkubation baada ya kesi ya mwisho iliyothibitishwa kutolewa hospitalini. Yote ni visa kumi na vifo vikiwemo sita vilirekodiwa wakati wa janga hilo lililotangazwa tarehe 8 Oktoba baada ya kisa kutambulikana katika eneo la afya la Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Mulipuko huu ulikuwa wa kumi na tatu nchini na ulifanyika katika eneo yosawa na ule wa mwaka wa elfu mbili na kumi na nane uliodumu kwa miaka miwili. Tangazo hili liko katika taarifa iliyotolewa na OMS leo siku ya nee. Hata hivi hali ya usalama isiyotabirika na wakati mwengine kutokuwa shwari katika sehemu zabeni ilizuia mwitikio katika maeneo. Wafanyikazi wa afya na wafanyikazi wengine walio wa mbele hawakuweza kufikia maeneo ambayo hayajalindwa ili kufuatilia kesi hatarishi za mawasiliano na kutoa chanjo, ilisema tangazo la shirika la afya ulimwenguni. Abiria wa Kongo kuelekea Dubai, lakini wamekuwa mamunjini Adisabeba, Ethiopia, kwa kugundulika kuwa na virusi vya Korona hawatawe eza kuondoka nchini hadi baada ya kuwekwa karantini na kupimwa udhibitisho. Hata hivyo, Kongo iliomba na kupata maoni ya pili ya kurudilia jaribio lililofanywa katika uwanja wa ndege wa Addis Ababa. Maoni ya pili yanayoonyeshwa kuwa watu kumi na mnane kati ya Wakongo hawa ni hasi. Hivi ndivyo naibu waziri mkuu wa waziri wa mambo ya nje alitangaza kwenye redio Okapi. Christophe Lutundula alitumwa Adisabeba kufuatilia kwa karibu hali ya wenzetu hao. Alipigiwa simu na Jean Pierre Elali Koko. Ndiyo, kwa hakika kwa sasa niko Adis Ababa kukusanya taarifa sahihi zaidi kuhusu hali ya kusikitisha ambayo umetaja katika swali lako. Kwa ombi la mamlaka, shirika la ndege la Ethiopia limeweka vitengo hao hapa kwenye uwanja wa ndege ili kufuatilia, kukagua na kudhibitisha kipimo wa coronavirus, na inaonekana kwamba kati ya abiria ambao wamepimiwa kuna wakongo wapatao sabini ambao wanahusika. Hii ni kipimo cha jumla ambacho kinawahusu abiria wote wanaoelekea Umoja wa Falme za Kiarabu. Mkuu wa nchi amejulishwa kuhusu hali hiyo na waziri mkuu, ndio maana niko hapa. Tumewagiza ubalozi wa hapa Addis Ababa ambao ulihusika na kesi hiyo, aliuliza na haswa kupata kwamba kituo cha matibabu cha umoja wa Afrika pia kichunguze kile kilichofanyika kwenye uwanja wa ndege. Inabadilika kuwa tayari katika hatua hii watu 18 wametangazwa kuwa hasi, hawana ugonjwa, kati ya watu sabini, mchana huu, na kwa hawa watu 18 wako huru kuendelea na safari yao au kurudi mjini. Huko Kivu Kaskazini, mpango wa polisi wa Rwanda na Kongo wa kuanzisha kitengo cha operesheni ya pamoja mjini Goma na taasisi nyingine za polisi za jimbo unaleta masemi kadhaa, kwani ya hivi karibu ni yake. Mubunge wa taifa Muhindo Kasikwa, mteuliwa wa Goma, alisema alituma barua kwa waziri wa mambo ya ndani wa Kongo jana kuelezea swala hilo. Akiwa katika ziara ya kazi mjini Beni, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri kidemokrasia ya Kongo alikutana leo siku ya ne na kamanda wa sekta ya kazi za Sokola ya kwanza. Majadiliano hayo yalihusu kuendeshaji wa operesheni za pamoja kati ya FRDC na kikosi cha MONUSCO nchini humu mtaani Beni. Kwa mkuu wa MONUSCO, ushirikiano kati ya FRDC na kikosi cha MONUSCO utaendelea katika roho ya urafiki. Misheni ya kulinda amani zinafanywa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ombi la mamlaka ya Kongo. Ni kwa masharti hayo ambapo mwakilishi maalum wa wa wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo alijibu shutuma ya wakaaji wa Ituri ambao wanadai kuondoka kwa Monusco. Ilikuwa ni wakati wa mkutano na waandishi wa habari aliyoandaa mjini Bunia siku ya kwanza, muda mfupi kabla ya kukomesha ziara yake ya kazi jimboni hilo. Alikumbusha kwamba ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kuleta utulivu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tayari umewasilisha kwa serikali ya Kongo mpango wa kuondoka ili kuondoka huku kuende vizuri. Na katika jimbo la Bazu Wele mashirika ya kiraia kupitia rais wake Jean-Marie Pekana vinataka kuachiliwa kwa wanachama wao watatu ambao wamezuiliwa katika gereza la Buta kwa miezi sita. Walikamatwa baada ya makabiliano na polisi walipoingilia kati kwa niaba ya watu wachache waliokuwa wakisumbuliwa na nguvu za usalama. Sio tu kwamba anadai kuachiliwa kwa, kwa wenzake, lakini pia anasi kuimarishwa kwa washauri katika mahakama ya rufaa ya Buta. <tune> takribani wanafunzi mia tatu na makumi mane kutoka shule ya msingi ya Okapi mtaani Mambasa wanasoma kwa shida tangu miezi miwili sasa, sababu ya upepo mkali uliorusha paa za jengo hilo lenye vyumba vya madarasa matano. Watoto wengine wamesongamana kanisani, ambako wanahudhuriwa madarasa, wengine wamefungana katika chumba ndogo, alisema mkuu wa shule hii. Pia hatari bado kukomeshwa, sababu ukuta wa jengo hili una nyufa alimaliza na kusema Melkio Rengona, ambaye anatoa wito kwa mamlaka au watu wenye mapenzi mema kuingilia kati kukarabati vyumba hivyo vya madarasa ili kuokoa maisha ya watoto hao wa shule. Amejiunga kwenye simu na Jean-Claude Lokidile. Uh, tangu Na, na katika jimbo la Kivu Kaskazini wingi wa kodi na malipo haramu katika sekta ya kilimo iko miongoni mwa matatizo yanakumba walimaji wa jimbo hilo na ambayo serikali ya Kongo inapaswa kuleta suluhu. Hesabu hii ya ushuru wa kilimo katika majimbo iliwasilishwa wiki hii na Fopac, shirikisho la shirika la wazalishaji wa kilimo la Kongo wa uwasilishaji wa matokeo ya uchunguzi uliofanyika Novemba mwaka jana katika maeneo tano ya jimbo hilo. Utafiti huu ulizingatiwa mazingira ya kifedha katika sekta ya kilimo huko Kivu Kaskazini. Aksanti kwa kuwa pamoja nasi ndugu. Katika taarifa iliyosindikizwa na Alain Hongumshinj kwa ufundi wa Mimi Kindu, munaweza tena kuyafuata kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.