Copy? Oh, copy. Aksante kwako bayachamala. Amujambo wa sikilizaji, wa penda wa sauti ya amani metimu, saa 11 na dakika tano magharibi mwa nchi, saa 12 na dakika tano mashariki mwa Kongo, ni wakati wa kutangaza habari zetu za asubuhi kupitia Radio Kapi. Kwanza, muhtasari wa habari zenyewe. Milipuko wa Ebola ambao ulithibitishwa katika jimbo la Kivu Kaskazini kuanza Oktoba mwaka wa elfu mbili na makumi mawili mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja ulitangazwa kuwa umemalizika na shirika la husika la afya ulimwenguni jana, siku ya nne, na pia ikatolewa na mamlaka ya afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpango wa polisi wa Rwanda na Kongo wa kuanzisha kitengo cha operesheni ya pamoja mjini Goma na taasisi nyingine za polisi za jimbo unaleta masemi kadhaa husu za mbunge wa taifa Muhindo Kasekwa, mteuliwa wa Goma, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mamlaka au watu wenye mapenzi mema waende kukarabati vyumba vya madarashwa ili kuokoa maisha ya watoto wa shule ya msingi ya Okapi ambako zaidi ya wanafunzi mia tatu wanapata shida sababu ya mvua na pepo kali huko Mambasa katika jimbo la Ituri. Habari kamili: mwisho wa janga la ebola ya jimboni Kivu Kaskazini kama ilitangazwa katika taarifa iliyotolewa na shirika la husika na afya ulimwenguni jana, siku ya ne ikatolewa na mamlaka ya afya ya Kongo. Kulingana na taarifa hiyo, mlipuko wa ebola ambao ulithibitishwa katika jimbo la Kivu kaskazini Oktoba mwaka wa elfu mbili na makumi mawili wa pili ilikuwa mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja ulitangazwa kuwa umemalizika baada ya kukosekana kwa kesi zilizoripotiwa mwishoni mwa siku za uchunguzi kama vile mara mbili ya kipindi cha incubation baada ya kesi ya mwisho iliyothibitishwa kutolewa hospitalini. Kwa yote ni visa kumi na moja, vikiwemo vifo sita, vilirekodiwa wakati wa janga hilo lililotangazwa tarehe nane Oktoba baada ya kisa kutambulikana katika eneo la afya la Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Mlipuko huu ulikuwa wa kumi na tatu nchini na ulifanyika katika eneo sawa na ule wa mwaka wa elfu mbili na kumi na mnane uliodumu kwa miaka miwili. Tangazo hili liko katika taarifa iliyotolewa na OMS jana siku ya nne. Hata hivyo, hali ya usalama isiyotabirika na wakati mwingine kutukoa swari katika sehemu za Beni ilizuia mwitikio katika maeneo. Wafanyikazi na wa afya na wafanyikazi wengine walio wa mbele hawakuweza kufikia maeneo ambayo hayajalindwa ili kufuatilia kesi za mawasiliano na kutoa chanjo, ilisema tangazo la shirika la afya ulimwengu. Abiria wa Kongo kuelekea Dubai lakini wamekuwa mamunjini Addis Ababa, Ethiopia, kwa kugundulika kuwa na virusi vya korona, hawataweza kuondoka nchini hadi baada ya kuwekwa karantini na kupimwa udhibitisho. Hata hivyo, Kongo iliomba na kupata maoni ya pili ya kurudilia jaribio liliyofanywa katika uwanja wa ndege wa Addis Ababa. Maoni ya pili yanaonyesha kuwa watu kumi na nane kati ya wakongo hawa Hivi ndivyo naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje alitangaza kwenye redio Ukapi. Christophe Lutundula alitumwa Adisababa kufuatilia kwa karibu hali ya wenzetu hawa. Alipigwa simu na Jean-Pierre Elali Koko. Je me trouve presentement a Adisababa... Ndio, kwa hakika kwa sasa ni kwa Adisababa kukusanya taarifa sahihi zaidi kuhusu hali ya kusikitisha ambayo umetaja katika swali lako. Kwa ombi la mamlaka, shirika la ndi ndege la Ethiopia limeweka vitengo hapa kwenye uwanja wa ndege ili kufuatilia, kukagua na kudhibitisha kipimo wa coronavirus, na inaonekana kwamba kati ya abiria ambao wamepimiwa kuna Wakongo wapatao sabini ambao wanahusika. Hii ni kipimo cha jumla ambacho kinawahusu abiria wote wanaoelekea Umoja wa Falme za Kiarabu. Mkuu wa nchi amejulishwa kuhusu hali hiyo na waziri mkuu, ndio maana niko hapa tumewagiza ubalozi wa hapa Adis Ababa ambao ulihusika na kesi hiyo aliuliza na haswa kupata kwamba kituo cha matibabu cha Umoja wa Afrika pia kichunguze kile kilichofanyika kwenye uwanja wa ndege. Inabadilika kuwa tayari katika hatua hii watu kumi na mnane wametangazwa kuwa hasi, hawana ugonjwa kati ya watu sabini, mchana huu na kwa hawa watu kumi na mnane wako huru kuendelea na safari yao au kurudi mjini mkuu Kinshasa. Huko Kivu kaskazini, mpango wa polisi wa Rwanda na Kongo wa kuanzisha kitengo cha operesheni ya pamoja mjini Goma na taasisi nyingine za polisi za jimbo unaleta masemi kadhaa. Kwani ya hivi karibu ni yake, mbunge wa taifa Muhindo Kasikwa, mteuliwa wa Goma, alisema alituma barua kwa waziri wa mambo ya ndani wa Kongo tangu siku ya tatu kuelezea suala hilo. Akiwa katika ziara ya kazi mjini Beni, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya demokrasi ya Kongo alikutana jana siku ya nne na kamanda wa sekta ya kazi za Sokola ya kwanza. Majadiliano hayo yalihusu uendeshaji wa operesheni za pamoja kati ya FRDC na kikosi cha MONISCO mtaani Beni. Kwa mkuu wa MONISCO Bintu Keita, ushirikiano kati ya FRDC na kikosi cha MONISCO utaendelea katika roho ya urafiki. Misheni za kulinda amani zinafanywa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa ombi la mamlaka ya Kongo. Ni kwa masharti hayo ambapo mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo alijibu shutuma ya wakaaji wa Ituri ambao wanadai kuondoka kwa MONUSCO. Ilikuwa wakati wa mkutano na waandishi wa habari aliyoandaa mjini Bunia siku ya kwanza, muda mfupi kabla ya kukomesha ziara yake ya kazi jimboni hilo. Alikumbusha kwamba ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kuleta utulivu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tayari umewasilisha kwa serikali ya Kongo mpango wa kuondoka ili kuondoka huku kuende vizuri. Sehemu ya sauti, Bintu Keita, iliyochaguliwa na Jean Claude Lokidile. Chacun a le droit d'exprimer son opinion ceux qui demandent le depart de la mission ont le droit d'exprimer, kila mtu ana haki ya kutoa onye yake, wanaolomba kuondoka kwa MONUSCO nao pia wana haki ya kutoa onye yao, ila inabidi watu wote wajiteteye. Haiko kwamba watu wamoja wanalalamika, ya maanisha ya kwamba wanasema ukweli. Ya kwanza, utumwa wa MONUSCO nchini DRC unaendeshwa kwa ruhusa ya viongozi wa nchi na wanapashwa kuondoka, ingawa waongozi wa, wa nchi hii wanalomba MONUSCO kuondoka. Na kati ya mapatano yetu na serikali ya nchi ya Kongo, tulitia mwanga kuhusu kurudi kwa usalama na maendeleo katika kazi mbalimbali mbali za serikali ili siku moja MONUSCO iondoke nchini Kongo bila matatizo. Tutazidi kufanya kazi yetu inayokuwa yenye kusapoti serikali ya nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Notre, notre, uh, na katika jimbo la Bazu Wele, mashirika ya kiraia kupitia raisi wake Jean-Marie Epekana vinataka kuachiliwa kwa wanachama wao watatu ambao wamezuiliwa katika gereza la Buta kwa miezi sita. Walikamatwa baada ya makabiliano na polisi, walipoingilia kati kwa niaba ya watu wachache waliokuwa wakisumbuliwa na nguvu za usalama. Sio tu kwamba anadai kuachiliwa kwa wenzake, lakini pia anasi kuimarishwa kwa washauri katika mahakama ya rufaa ya Buta takribani wanafunzi mia tatu na makumi mane kutoka shule ya msingi ya Ukapi Mutani Mambasa wanasoma kwa shida tangu miezi miwili sasa, sababu ya upepo mkali iliyorusha paza jengo hilo lenye vyumba vya madarasa matano. Watoto wengine wamesongamana kanisani ambako wanahudhuria madarasa, wengine wamefungana katika chumba dogo, alisema mkuu wa shule hii. Pia hatari bado kukomeshwa sababu ukuta wa jengo hili una nyufa, alimaliza na kusema Melkior Ngona ambaye anatoa wito kwa mamlaka au watu wenye mapenzi mema kuingilia kati kukarabati vyumba hivyo vya madarasa ili kuokoa maisha ya watoto hao wa shule. Amejiunga kwenye simu na Jean Claude Lokidile. Tarehe kumi na tano mwezi ya kumi ekoli primere okapi twatila masomo akilienda halafu kisha ile hii muda mwezi mjuri watoto hatuna jivenda condition difficile si jake batoto ndana klasi moya batunapata watoto te troa saa katre saa eleven bile nasoma kukanisa na condition te ti inakuwa impossible de faso ke mivyo watoto itakuwa chini inakuwa na hatari sana pembeni ya pale tunagoba pia atijae batiel kitiweza kutokea kama ukuta navunjikia pia tunaomba kama bausaaeyabaadunzri na, na katika jimbo la Kivu kaskazini, wingi wa kodi na malipo haramu katika sekta ya kilimo iko miongoni mwa matatizo ya nakumba walimaji wa jimbo hilo, na ambayo serikali ya Kongo inapashwa kuleta sulu. Hesabu hii ya ushuru wa kilimo katika majimbo iliwasilishwa wiki hii na FOPAK, shirikisho la shirika la wazalishaji wa kilimo wa la Kongo. Ilikuwa wakati wa uwasilishaji wa matokeo ya uchunguzi uliyofanyika Novemba mwaka jana katika maeneo tano ya jimbo hilo. Utafiti huo ulizingatia mazingira ya kifedha katika sekta ya kilimo huko Kivu Kaskazini. Aksanti kwa kututega sikio katika taarifa iliyosindikizwa na Alain Rung Mshinj, kwa ufundi wa mimikindu na Alain Goy. Nawatakia asubuhi ya amani, ndugu. Munaweza tena kufuata habari hii kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Okapi.