Radio Kapi. Oh, Kapi. Salamu zetu ziwafikie popote mulipo wasikilizaji wa sauti ya amani. Wafuateni vichwa vya habari za jioni, huletwa na Radio Kapi. Wahanga wa mashambulizi ya hivi punde ya waasi wanaozaniwa kuwa wa, wa M23 bado wanaendelea na harakati ndani na nje ya nchi, alisema kiongozi wa kikundi cha wakimbizi kwenye timu ya pamoja ya MONUSCO iliyowatembelea katika jumba Mutani Rutshuru wiki hii huko Kivu Kaskazini. Kukatwa kwa barabara ya tano ya taifa katika minuko ya Ngomo kunahatarisha madhara makubwa ikiwa serikali haitafanya lolote katika ukarabati wa barabara hii katika Kivu Kusini. Mkuu wa nchi lazima aendeleze mashauriano yake maarufu katika majimbo yote ya nchi ili kujua matatizo halisi ya idadi ya wakaaji. Ombi la jukua ya mashirika ya kiraia jana siku ya nne mjini Kinshasa. Baki pamoja nasi, ndugu msikilizaji na mutani Ruchuru, hali ya usalama pale jombazi maniswari hata hivyo, kaya mamia chache katika eneo la Kikoho ambayo wahanga wa mashambulizi ya hivi punde ya wasi bado wanaendelea na harakati ndani ya kundi hilo na nje ya nchi ya nchini Uganda. Hivi ndivyo kiongozi wa kikundi hiki aliambia timu ya pamoja ya Monisco kwenye misheni katika sehemu hii ya eneo kuanzia tarehe makumi mbili na nne hadi 27 Januari, misheni hii ilitathmini hali ya usalama na watendaji wa ndani na viongozi wa kimila wacha tukae katika eneo hili kuzungumzia maandamano zidi ya hali ya kuzingirwa huko Beni, ambapo mashuhuri wa eneo hilo anatoa wito kwa wandamanaji vijana kutulia. Kwa upande wa Jonas Kasimba, sulu la tatizo hilo halipo barabarani, bali ni kwa mazungumzo, ambapo vijana wanaweza aa kama mapendekezo yao mezani kwa uboreshaji wa utendaji kazi na kurejesha amani katika eneo hilo. Anawalika wasikubali kudanganywa. Jonas Kasimba pia anakaribisha hatua ya mamlaka ya miji na baraza la usalama kwa kuachilia wandamanaji waliokamatwa wakati wa mapigano siku ya kwanza na siku ya pili iliyopita mujini Beni. Huko huko Kivu kaskazini, ongezeko la bei ya usafiri wa umma siku hizi katika eneo la Kamandi kusini mwa mtaa wa Lubero, kama ilisema shirika la kiraia la eneo hilo, ni kulingana na mufululizo wa ongezeko la bei la mafuta ambayo lita kwa sasa inagarimu faranga ya Kongo elfu tatu na mia tano zidi ya elfu mbili siku ziliopita. Kwa hivyo uchukuzi za pikipiki inaongezeka mara mbili Samisa kumi, kiongozi wa shirika la kiraia ya kamandi lake. Bei ya sehemu ya kamandi jit na kamandi lake iliyo gharimu franga ya kikongomani elfu tano lakini kwa sasa tunalipa kati ya elfu tisa na elfu kumi za kikongomani bei ya pikipiki kutoka kamandi jit hadi kirumba huko tulilipa franga elfu tatu lakini kwa sasa tunaanza kulipa franga elfu sita au hata elfu saba. Tuliuliza swali kwa madereva wa pikipiki kwa nini bei. Wanajibu wakisema hivi karibuni pia kuna ongezeko la bei ya mafuta ama carburant wanaoathirika kwa kiasi kikubwa ni wakulima, hasa wale wanaofanya kazi ndani ya Graben. Wanapata tabu kuhamisha bidhaa zao kutoka Graben hadi miji mikubwa, mfano Kirumba, Kaina, Kanyabayonga. Na zaidi ya yote, tuko kwenye wakati wa mavuno. Wakulima wanalipia mfuko wa maharagwe wa kilo mia moja na kumi kwa mfano franga elfu kumi na tano kutoka Kamandi lake like, hadi Kamandi jit tena kutoka Kamandi Jit hadi Kirumba wanalipa franga elfu saba ndiyo maana tunaomba serikali yetu ifanye inavyoweza kuona jinsi bei ya mafuta ipunguke. Kiongozi wa feke Butembo Lubero, Polycarpe Ndivito anafasiria husema ya kwamba bei ya mafuta inaongezika mukoani humo kufatana na uhaba wa visa hiyo, kutokana na kushuka kwa uzalishaji wa mafuta katika kiwanda cha kusafishia mafuta nchini Kenya ambako makampuni ya mafuta ya Kongo yanasambazwa. Uko Kivu Kusini, tisio la kukatwa barabara ya taifa namba 5 kwenye miinuko ya Ngomo linaweza kuwa na mazaa makubwa ikiwa hakuna kitakachofanyika. Ukarabati wa barabara hii ya maslahi ya kitaifa unahitaji rasilimali kubwa. Emmanuel Elamejo akabedi katika usomi wa Jean Baptiste Ntunga, barabara kuu namba tano ndiyo inayounganisha Bukavu na Lubumbashi kwenye umbali wa kilomita elfu moja mia tatu makumi tano Sehemu ya barabara yenye hatari nyingi kati ya Bukavu na Kamanyola na yenye umbali wa kilomita makumi tano na tano humo Ngomo. Ijapokuwa kuwa barabara hiyo kuu namba tano ilikuwa katika mpango wa ukarabati cinq chantier ya uongozi uliopita humu nchini, uungaji mkono wa zaidi ya dola milioni makumi tano na tano ulikuwa ukipangiliwa ajili ya kuweka kabulimbo kwenye kilomita hizo makumi tano na tano kati ya Bukavu na Kamanyola. Trafiki katika mto Inkisi mutani Madimba imesimamishwa tangu mwaka wa elfu mbili na makumi mbili sababu ya tatizo kadhaa. Ni wahamiaji haramu pekee ndio wanaoendelea, alitangaza waziri wa uchukuzi na mawasiliano ya mkoa wa Kongo Rishinda Mba Musunda, akisitetea kupinduka kwa mtumbwi jana siku ya nee kijijini Kinsiesi, mkasa uliopelekea kupotea kwa watu wane kwa mujibu wake Rubas Makengo, kiongozi wa kijiji cha Lemfu, kwa kilomita karibuni thelathini na Inkisi kwenye barabara ya taifa 16, mwili ya mmoja wa wale watu ine waliotoweka iligunduliwa iyi Ijumaa. Wasiri wale wa kijiji cha Kinsiesi munamo sekta la Lemfu walikuwa wakijielekeza eneo la wilaya ya Katarakte mtani Mbaza Ngungu kwa malengo za mlimo, zatokeza duru zetu. Kiongozi wa Lemfu unena kuwa mtumbwi waliokwemo iligonga mgogo wa mti jitoni na ikaanguka. Waziri jimboni wa uchukuzi Reshi Ndamba Musunda unena kwamba kivuko cha jito Inkisi kilikatazwa tokea mwaka wa 2020 kutokana na ubovu wa mitumbwi zinazotumiwa kwa kuvuka sehemu iyo yenye upana wa meta 40, hususa siku izi huko, za mvua kali, huko ajali zasababishwa na wanaojifanya kuwa waendesha mitumbwi ijapo ni wavuvi wa samaki pekee wanaokeuka amri za viongozi. Rishindamba hutoa amri kwa viongozi wa mali kukataza zoezi hizo. Jukwaa ya mashirika ya kiraia wote kwa jumla linaomba mamlaka ya Kongo kwa mwaka wa elfu mbili na makumi mbili na mbili, iwe tofauti na mwaka wa elfu mbili na makumi mbili na moja katika sekta kadhaa za maisha. Kwa hivyo katika taarifa yake kwa vyombo vya habari jana, siku ya nee tarehe makumi mbili na saba Januari mjini Kinshasa, jukwaa hili la mwananchi linamwomba mkuu wa nchi kuendeleza mashauriano yake maarufu katika majimbo yote ya nchi ili kujua matatizo halisi ya wakaazi. Huko Ituri ambapo tunafahamu kuwa ngombe elfu makumi mbili na sita yameibiwa muda wa miaka mitano iliyopita katika eneo la Irumu haswa na watu wenye silaha. Ni shirika lisilo la kiserikali la Asiare lilisema hayo wakati wa kikao cha siku mbili kuhusu tatizo la wizi wa mifugo. Ripoti ya Marcial Kizabya Mungu na Clarisse Zindula. Jimbo la Ituri lilijulikana kuwa mahali ambapo kuna uzwa ngombe nyingi sana Buni ya nyama ilikuwa ndio jina walioita mji ule wa jimbo la Ituri uliokuwa moja ya tarafa la jimbo Oriental. Kwa miaka zilizopita, zaidi ya elfu makumi nane ya ngombe za jimbo la Ituri zililisha kwa nyama nyingi jamii za Kisangani, Beni, Butembo na hata Kinshasa na kwenda katika eneo zingine nchini Kongo. Kwa sasa zawadi yale imeonekana yenye kupotea kabisa, ni kwa sababu ya ushambulizi kadhaa wa wanamgambo mbalimbali mbali. Ngombe hizo zinaporwa ama kuwawa na wamiliki silaha Kwake Shirika Asiar, vitendo hivi vya ukatili ambayo tayari vimepoteza zaidi ya elfu makumi mbili na sita ya ngombe hizo kwa muda wa miaka tano tu vyapashwa sasa kuisha. Eric Mongo, akiwa msimamizi wa shirika hili, anakumbusha kwamba mradi wa PDDRCS Inakuwa na lengo ya kuirudisha usalama jimboni Ituri. Kwa hiyo anashimika kamati ndogo kwa kuzifuatilia kazi za utetezi kwa ajili ya kuleta suluhisho kwa jambo lile. Toka mji wa Bunia, Clarisse Zindula, Radio Okapi. Akiwa Kasai Central, mwakilishi wa hazina ya watoto ya Umoja wa Mataifa alitembelea baadhi ya shule jana siku ya nne, miongoni mwao shule ya msingi ya Lunyenga katika kijiji cha Chinga na ripoti ya François Kadima iliyotolewa na François Xavier Mibe. Mradi huu wa ujenzi wa madarasa yenye vifaa unafanyiwa kwenye tovudi na NGO ya kituo cha maendeleo ya jamii SDC kwa msaada wa UNICEF. Shule ya msingi ya Lunyenga itakuwa tayari na miundombinu mipya ya kisasa mwezi wa pili, anaonyesha mkurugenzi wa muntu huo Jose Udney Ndaye anazungumzia mbinu inayotekelezwa kwa mafanyikio ya muradi huu, akinena kwamba madarasa yatakuwa na meza na madawati pamoja na ubao. Ikiwezekana pia kutakuwa na ofisi ndogo ya msimamizi wa shule. Kwa msaada wa UNICEF tulifikiria kwenda huko na mfumo wa karibu wa jumuiya. Kwa upande wa UNICEF tunataka kuona miundombinu hii mara tu inapokamilika na kutolewa, inalindwa na jamii Edouard Beigbeder ni mwakilishi wa shirika hii la Umoja wa Mataifa nchini DRC. Yeye pia amenena kwamba jumuhiya ina kamati inayoendelea kuhakikisha matengenezo; kukiwa na tundu ndogo watalitengeneza. UNICEF anapanga kujenga zaidi ya shule mia nne ya kisasa katika eneo hili kwa muda wa miaka nne mwisho wa taarifa yetu ya habari asante kwenyu wasikilizaji wa sauti ya amani na watakia mwisho ya wiki wa amani popote mulipo munaweza tena kusikiliza habari hizo kwenye mtandao ya kijamii ya redio kapi