Asante kwakobi jilingala. Imetimu saa kumi na moja na dakika tano humu studioni mwa Radio Okapi Kinshasa, saa kumi na mbili na dakika tano studioni Okapi Bukavu katika jimbo la Sud Kivu. Fuateni kuanza muktasari wa habari huletwa na sauti ya amani. Asubuhi ya leo tarehe 12 Januari mwaka huu, vitongoji sita vya muji wa Goma vimekosa maji safi kwa muda ya siku nne sasa. Kwa kujisaidia, wanawake na vijana wanatembea umbali mrefu kutafuta maji kutoka Ziwa Kivu huko jimbo la Kivu Kaskazini. Kuteuliwa kwa mabikutotokani toto kuwa katibu mtendaji wa Seni kunaondoa uaminifu wote katika uchaguzi kuandaliwa nchini humu ilichochea Adolfe Muzito na Martin Fayulu wa muungano wa Lamuka mara tu siku ya kwanza inapotangazwa kuwa muji bila kazi na mashirika ya kiraia na feke. Mara tu hatua ya serikali ya jimbo inapoanguka kusimamisha usuru wa barabara huko Kongolo katika jimbo la Tanganyika, maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Mbele ya yote tuzijulishe, eti itaanza tena leo, siku ya tatu, vikao vya kadhara katika kesi ya mauaji mawili ya Floribert Chebeya na Fidel Bazana mbele ya mahakama kuu ya kijeshi ya Kinshasa Gombe, katika gereza la kijeshi la Ndolo ambako ameamishiwa chumba, ikisimamishwa siku chache kabla ya siku kuu za mwisho wa mwaka. Mahakama kuu itaendelea na upelelezi wake, ambapo iliachia na makabiliano ya washitakiwa na wa watu watu. Taarifa kuhusu madai ya Meya Paul Mwilambwe. Kwa mujibu wa pande zote, huo unapaswa pia kuwa mwanzo wa mashauri ambayo tayari yametangazwa na mahakama. Takribani vitongozi vinane vya kando kati ya kumi na nane za muji wa Goma vimenyimwa maji ya kunywa kwa siku nne sasa. Tangu siku ya pili, shida huletwa na kuvunjika kwa vyuma katika mtandao wa usambazaji wa ndani na kupasuka kwa mistari kuu kwenye Serkle Sportife, siyo mbali na mkoo wa makumi tatu na nne wa jeshi munjikati gafula, maelfu ya watu wanaume, wanawake na vijana wanasafiri umbali kutafuta maji katika ziwa Kivu. Ukosefu wa maji safi munjini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, tatizo namna moja pia katika jimbo jirani la Kivu Kusini. Wakaaji wa Bukavu wamekosa maji ya kunywa kutoka Rijidezo kwa wiki kadhaa sasa. Hali inalazimisha watu kwenda kwenye mabomba ya kawaida au kwenye Ziwa Kivu kupata maji. Uongozi wa Rejidezo unatoa wito kwa wakaaji kuwa watulivu na wavumilivu, sababu mafundi wanafanya kazi ya kurekebisha hali hiyo. Ripoti ya Rachel Kesembangu katika usomi wa Jean Kasami. Nguba ni kata mmojawapo miongoni mwa zile zinakabiliwa vikali na ukosefu wa maji safi ajili ya matumizi ya nyumbani wakaji wanalazimishwa kutembea hapa na pale kutafuta maji ya kuogotesha na ambayo si maji safi. Mai hapa Nguva tunashindwa, tunashindwa na kufula, hatufule mujikazi na shi tuko tunapata mai hasa, shi twende tunauza ya kukunya taya kufula vrema, tukose wala kukoropa. Tunaona kama nyumba itanuka na watu watanuka, na mwisho wa mwezi, kila siku wanatulipisha, tunalipa sana Regidezo mini ningeiomba iangalie gisi ineze gabula maji ya muzuri fasi yote muvile ya Bukavu kutumia ile mai kabisa, ineza kreye difikulite za mingi. Kusante ya mutu. Shirika la Regidezo Kivu ya kusini linasema liko mbioni kutafuta suluhisho ajili ya kumaliza tatizo lenyewe la ukosefu wa maji kwenye mirija ya wateja wake. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Jimbo la Manyema lililotangazwa Desemba mwaka jana na mamlaka ya mkoa kukumbwa na janga la monkeypox pax lina rekodi visa vipi ya pekee. Kwa mujibu wa waziri huu wa kisekta hadi sasa katika eneo la afya la Tunda kesi mia mbili na makumi tano na moja zimerekodiwa ikiwa ni pamoja na vifo makumi mbili na nane. Kuongezeka huku kwa kesi kunathibitishwa na tabia ya watu kutoheshimiwa kwa maagizo yaliyomchukiza Waziri wa afya wa mkoo yupo kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga, hali ya ile magonjwa ya mpox, yenyewe liwali wa jimbo aliweza kusemea mwezi jana, inaendelea kuizuka. Wakati tulisemaka ilikuwa mia moa makumi kenda na moja meleo, tuko na hesabu ya watu wenye kukamatika mia mbili na makumi tano na moja na vifo ya watu inahesabika sawa vile makumi mbili na nne inaonekana kama kunakuwa wakaaji wamoja waweza kuheshimia mipango ya kuepuka ile magonjwa. Inaonekana kama kulizembea ngambo kidogo. Tulipataka msaada ya OMS iliwezaka kuya kutuma mfanyakazi mmoja. Magonjwa ya suruba iko katika ile zone ya tunda ndeoro ya hii magonjwa ya monkeypox, na tuliweza kutuma maeshantio ku laboratoire. Ilionekana kama kulikuwa maeshantio positife, na kwa muda leo tuko na hesabu ya wagonjwa makumi mbili hatu yakuwa na kifo na inahesabika na ile magonjwa ya rujo. wa muungano wa Lamka unachukia uteuzi wa Mabiku Totokani toto kama katibu mumtendaji wa tume huru ya taifa ya uchaguzi CENI kama iliyotolewa katika taarifa ya iliyoletwa siku ya kwanza kwa vyombo vya habari. Martin Fayulu na Adolphe Muzito wanaamini kuwa uteuzi huu ni nyongeza ya wengine hasa wa mahakama ya katiba, ili kuwezesha udanganyifu katika uchaguzi wa elfu mbili na makumi mawili na tatu. Mabiku Totokani akiwa mshauri wa zamani wa rais Felix Tshisekedi anaondoa uaminifu wote katika chaguzi hizi kwa kujibu, naibu wa kitaifa Ntumba cha bola Bintu, mtendaji wa IDPS, anaamini kuwa Mabiku Totokani Toto ana ujuzi unaohitajika kufanya kazi kama katibu mkuu wa kitaifa. Waseni anaongeza kuwa wanaolilia upangaji wa udanganyifu katika uchaguzi wa elfu mbili na makumi mawili na tatu ndiyo wanaogopa kwa sababu IDPS itawashinda. Mara tu siku ya kwanza inapotangazwa kuwa muji bila kazi na mashirika ya kiraia na feke, mara tu hatua ya serikali ya mkoo inapoanguka ya kusimamisha ushuru wa barabara huko Kungulu. Huu ni uamuzi uliotangazwa na mamlaka za eneo mwishoni mwa mkutano wa usalama uliopanuliwa juzi siku ya kwanza kwa mashirika ya kiraia na feke Kungulu. Hatua hiyo ya serikali ya jimbo la Tanganyika inakuja baada ya mashirika ya kiraia na feke kutoa wito kwa mji bila kazi kukataa kulipa ushuru wa barabara. Muungano wa utetezi wa kitaifa Fosinate linakaribisha uamuzi wa waziri wa EPST kukomesha ukusanyaji wa ushuru wa mapato IPR kwenye mishahara ya walimu. Muungano huu ulifahamisha jana siku ya pili munjini Kinshasa katika taarifa kwa redio Kapi kupitia msemaji wake Melis Ndelo huyu anasema kuwa uamuzi huu utawafariji walimu pakubwa. Kusikizwa kwa mara ya kwanza siku ya pili katika mahakama ya amani ya Lubumbashi Kamalondo, katika kesi kati ya Ferme Espoir ya rais wa zamani Joseph Kabila na Timote Mbuya, mkuu wa ONG Justice ya Asbele. Huyu anashtakiwa kwa makosa ya kuharibu kwa kushtaki katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyochapishwa mnamo tarehe 13 Septemba elfu mbili na makumi mawili na moja kwamba Ferme Espoire limeaharibu mbuga la wanyama ya Kundelungu kwa kuweka uzio kupita mipaka yake, kwa kuuima wanyama na mimea kwenye eneo kubwa. Na huko Ituri, washambuliaji saba wa Kodeko waliokamatwa na jeshi waliwasilishwa siku ya kwanza kwa liwali wa jimbo pale Bunya. Miongoni mwao, mmoja ni kati ya waanzilishi wa mfumo wa kundi hili lenye silaha Wakaaji wa Jugu wanakaribisha ushirikiano kati ya FRDC na MONUSCO katika kuwasaka wanamgambo hawa. Msemaji wa FRDC huko Ituri anahimiza wakaaji kuimarisha ushirikiano na vikosi vya usalama ili kukomesha harakati hizi za silaha mengi. Pamoja nawe Ezekiel Muzaliwa ni tangu juma iliyopita ndipo jeshi kamili la taifa liliandaa mashambulizi kwenye kambi moja la wanamgambo wa Kodeko ndani ya vijiji nyingi katika tarafa la Jugu na la Mahagi, kulingana na masemi yake, msemaji wa jeshi la taifa FARDC jimboni Ituri. Waasi wengi wakiwa na silaha zao walishikwa na wengine kuteketezwa wakati wa mapambano ambazo zinaendeshwa eneo huko. Luteni Jules Ngongo anajulisha ya kwamba wanamgambo wa saba walinaswa kwenye shamba la mapigano kwenye kijiji wada na kupelekwa kwake liwali askari wa jimbo jemedari luboya nkasha majoni. Wakaaji wengi wanasalimu juhudi za askari jeshi wa Monusco kwa kusaidia FARDC kwa ajili ya eketeza kundi zote za wapiganaji zinazotatiza raia. Duru letu la julisha ya kwamba waasi zaidi ya mia moja walisha kamatwa na wanapatikana mikononi mwa sheria ya kiaskari. Wakuu wa kijeshi wanaalika wali wote wanaoshika silaha kuzirudisha na kujisalimisha kwenye mpango DDRCS ulioanzishwa siku zilizopita. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi okapi. Mnaweza tena kusikiliza taarifa hii kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Okapi.