Radio Kati. Oh, Kati. Hamjambo wasikilizaji wapendwa wa Sauti ya Amani, ifuatayo habari kwa kifupi. Kushikwa siku ya pili pa Uvira kwa Benjamin Kisokeranio mmoja wa viongozi wa ADF kwenye mpaka wa Kavimvira inaleta wasiwasi wasi kwa wakaji na mashirika wanachama wa mtando wa ndani jili ya ulinzi wa raia huko jimbo la Kivu Kusini. Watu miane wamebaki bila makao sababu ya moto uliozuka siku ya pili jioni pale Godo mutaani Jugu katika jimbo la Ituri. Wakaaji wa mtaa wa Limete na hao pia wamepata tatizo sababu ya mafuriko baada ya mvua ya leo asubuhi mjini Kinshasa, alisema mwenyezi wa kitongozi Douglas Nkulu Numbi. Baki pamoja nasi ndugu. Habari kamili huko Kivu Kusini. Madai ya kuwepo kwa mtandao wa ADF kumezua hofu tangu kukamatwa kwa mumoja wa viongozi wa vuguvugu hili kwenye mpaka wa Kavimvira siku mbili zilizopita. Huyu ni Benjamin Kisokeranio, mumoja wa viongozi wa Force Democratique Alliee ADF waliokamatwa siku ya pili iliyopita pa Uvira Kivu Kusini, akijaribu kufika Bujumbura nchini Burundi, pamoja na raia wengine wanani, kulingana na ripoti ya kijeshi. Alitekwa akiwa na kitambulisho cha kusafiria ya Kongo ambayo jina lake ni Jimi Kilalo Kasirika Fistongoma. Katibu mtendaji wa shirika la ulinzi wa raia anatoa wito ili huduma za usalama ihusike kikamilifu na kusambaratisha kikundi hii ya wa ADF jimboni Kivu Kusini. Hivi Ramadhani wa Ramadhani. Wakati ADF wanakamatwa kwenye mpaka wa Kavivira, inamaanisha kuwa tayari wako katika eneo letu, na kwa sisi hii ni hofu kubwa, kwani raia inaishi chini ya hoga. Wiki iliyopita tulizungumzia mambo ya warundi waliovuka mpaka wa Burundi, leo tunaongelea ADF ukichanga na hali inayotawala maeneo ya milima. Wananchi wanalalamika sana na kutaka serikali lifanye juhudi kubwa kuwakamata wahalifu hawa wote ili amani itawale katika eneo letu. Kwa upande wa jeshi, msemaji wa sekta operation sokola ya pili Uvira anabainisha kuwa raia wanane walikamatwa siku ya pili na huduma za uhamiaji Dejem kwenye mpaka wa Kavimvira lakini utambulisho wao bado haujafafanuliwa. Ni kufuatana na upelelezi kwamba watu hawa walikamatwa. Kuna watu ambao tayari wamethibitisha kuwa watu hawa watakuwa adef. Sisi katika ngazi yetu hatuwezi kusema hivyo. Wako mikononi mwa idara ya usalama, tunawafanyia ukaguzi ili kujua utambulisho wao, walikuwa wanatafuta nini na walitaka kwenda wapi? kukamatwa huku kulisababisha hofu miongoni mwa wakazi wa mjini toka Uvira. Fiston mama ya bala kwa naba Radio Kapi. Na huko Beni, baraza la vijana la mji linapaza sauti yake katika kile linachokiita kama wizi wa sare za kijeshi wenye kuwa vitani katika eneo la Beni sauti baada ya arifa za hivi punde zilizomo katika taarifa ya pamoja ya UPDF FRDC kuhusu toaji wa taarifa ya kuaminika juu ya uwepo wa vipengele vya makundi yenye sila ili kudharau utendaji wa operesheni hizi. Muundo huu wa vijana unaomba kupitia makamu wake wa kwanza Benjamin Asimoni kwamba wahusika wafikishwiwe mahakama. Na huko Ituri zaidi ya watu mia nane walio waliokimbia makazi yao wameachwa bila makao baada ya moto uliozuka siku ya pili jioni katika eneo lao la Godo mtaani Jugu. Kulingana na vyanzo vya ndani, moto ulianza kunako kibanda ambacho watoto walikuwa wakicheza na moto. Ezekiel Muzaliwa akitafsiriwa na Clarisse. Kwa jumla ni nyumba mia moja makumi mbili na nane za wakimbizi wa kambi la Godo ndizo ziliungua jana mchana. Kambi lile linaweka kwa wakati huu elfu moja mia sita ya watu waliokimbia vita toka vijiji risasi Budu na Nyapala. Sababu ya moto haijajulikana hadi sasa, ila shirika la raia huko linajulisha kama moto lilitoka ndani ya nyumba moja ambapo watoto walikuwa wakicheza na jiko la mafiga, kulingana tu na shirika la raia. Mali nyingi iliungua katika moto lile, ni wakaaji ndiyo walisaidia kwa kumaliza moto. Dino Gedeon anayekuwa msimamizi wa shirika lile la raia anajulisha ya kwamba jamaa nyingi zilikaribishwa nyumbani mwa jirani zao na wengine walijielekeza katika makanisa mbalimbali mbali, ijapo hatari uko. Bwana Dino Gedeon anajulisha tena kama ni watu mia ine makumi ine kati yao wanawake wajawazito makumi tatu na kenda na watoto kumi na sita ndiyo wanakuwa katika hali mbovu la maisha. Anaalika shirika za kiutu kuwasaidia kwa uharaka, watu wale waliopoteza yote katika moto lile. Hatujapata oni la wakuu viongozi kuhusu msiba ule wa kiutu. Toka mji wa Buni, ya Clarisse Zindula, Radio Kapi. Katika jimbo la Manyema, ofisi ya Mutaya Alunguli iliharibishwa na kuchomwa moto jana siku ya tatu na wakaaji wenye hasira. Duru zetu sema ya kwamba wananchi walitaka kujilipishia kisasi dhidi ya watu wane wanaozaniwa kuwa ni majambazi waliokamatwa usiku wa tarehe kumi na moja kuamkia tarehe kumi na mbili Januari mjini baada ya kifo cha mfanyabiashara wa masuala ya uchumi aliyefariki dunia sababu ya kushambuliwa na kupigwa risasi na majambazi wenye silaha wiki jana kabla ya ofisi ya wilaya hiyo kuchomwa moto, mvutano mkali ulionekana jambo ambalo lilituma polisi kufyatua risasi kuwatawanya waandamanaji. Kumbuka kuwa mkuu wa mkoa siku hizi alifika mahali ili kutuliza mvutano huo na mamlaka ilitoa pesa kwa familia kwa ajili ya mazishi ya muhanga, alisema msemaji wake. Huko Kivu Kusini, Monusco imefunga kambi yake ya kijeshi iliyowekwa kwa muda tangu Novemba mwaka jana huko Bibokoboko mtaani Uvira. Kufungwa kunaleta wasiwasi miongoni mwa raia wahanga wa mashambulizi ya makundi yenye silaha. Kabla ya kuwekwa kwa kituo cha muda cha Monusco katika eneo hilo, mkuu wa Soho, kwenye kipaza sauti cha Rachel Kesembangu: Nataka kuhakikishia wakaji wote pia viongozi kuwa Monisco kufuatana na kazi iliyopewa inabaki kwa ajili ya kusaidia viongozi wa taifa. Ni jambo muhimu hilo, tuko hapa kwa kuwasaidia viongozi wa Kongo walio popote pale. Jana kumbukeni, kamanda wa eneo la tatu alikuwa Uvira, halafu alipata kujadiliana na kamanda wa sekta ya kijeshi ya MONUSCO mimi binafsi natumika na, na, na, na kamanda wa eneo natumika na, na, na kamanda na wa sekta mbili za operesheni siku kwa siku kwa kujipa uhakika wa usalama wa wakaaji wafanye kazi zao na tupate kuwakinga. Kwa hiyo tunataka kuhakikishia raia na kuwaambia kuwa tupo nao viongozi na kwamba pakiwa mahitaji tutakuwepo na kuingilia shida katika kusaidia kawaida viongozi Matukio ya mafuriko baada ya mvua kubwa leo asubuhi mjini Kinshasa, barabara kadhaa pia vitongozi kando ya mito vimepata tatizo. kama hivyo kiongozi Douglas Nkulu Numbi anaeleza. Hii ndiyo hali hasa katika mtaa ya Limete. Ofisi ya UNICEF jimboni Grand Equateur ya pale Mbandaka imeanza kutumikia ndani ya majengo mapya kunako hoteli ya serikali aliyopewa na mamlaka ya mko, kuhusu usaidizi wa kibinadamu ambayo UNICEF analeta pa Jimboni Equateur, UNICEF inafaulu kwa mambo mengi wa kibinadamu na ya haraka inayoonekana. Aya ni mahoni ya gavana wa jimbo Jedone Boloko. Hii ndio sababu serikali yake ilitoa jengo hili kama zawadi kwa mafanikio yake mengi kwa manufaa ya watu wanayoitaji. Gavana Bobo Boloko pia alipendekeza matumizi mazuri ya jengo hiyo ambayo imekarabatiwa kabisa na UNICEF. Aliomba mashirika na mengi mbalimbali mbali kufata mfano huo kwa mwakilishi wa UNICEF mu jamhuri ya kidemokrasia la Congo Edward Bigbeder, kupatikana kwa ofisi bila malipo katika wakala wake kutafanya iwezekane kuendeleza na kuimarisha uingiliaji kati wake katika jimbo hiyo. Miongoni mwa hatua za UNICEF pale Ekuater, mwaka 222 mkuu wa UNICEF nchini Congo alitangaza mradi wa usambazaji wa maji ya kunywa na umeme wa hospitali katika maeneo 15 ya afya kwa kiasi cha dola ya Marekani milioni sita, lakini pia msaada wa wakala wake kwa shughuli za chanjo hivi karibuni didi ya COVID-19 katika Kivu Kusini. Mbuga ya kitaifa ya Kahuzi Biega Penkabe imefurahishwa na kuzaliwa upya kwa gorila, ao sokwe mchanga, kuzaliwa kutokana na kupandishwa kwa jike Mugoli na dume na Birembo. Sherehe itaandaliwa hivi karibuni, ili kumupa jina huyu mchanga. Kulingana na kiongozi wa Penkabe, idadi ya masokwe katika Penkabe kuongezeka hadi 174 kwa Dedie Biaombe ombe kuzaliwa kwa sokwe wa changa kwa hivyo kunasalia kuwa ishara ya matumaini kwa kifadhili hii ya asili, ambayo inakaribisha watalii kutoka kote ulimwenguni kuja kutembelea viumbe hawa adimu duniani. Kwa bahati mbaya, aliongeza kusema ya kwamba rasilimali hii ya dunia zinatamaniwa na vikundi vyenye silaha. Kwa kutumia bonobo kama kielelezo chetu, ishara yetu, tunaweza kutoa jamii yenye usawa jamii isiyo na unyanyasaji wa kijinsia ambayo ndiyo ukweli wetu kwa sasa. Hivyo ndivyo Kongo inaweza kutoa kwa ulimwengu, ikiwa tutaokoa bonobo. Ni kwa ujumbe huu kwamba mwigizaji wa filamu wa Marekani Jede Ashle, na balozi wa nia njema wa UNFBI, anakusudia kuongeza uelewa kwa jamii za Kongo kuhifadhi aina hii iliyopo tu katika Kongo ya Kidemokrasia, utafiti zaidi kuhusu bonobo na makazi yao. Akisanti ndugu, unaweza tena kuyasikiliza kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Okapi.