A oh, mjambo wasikilizaji wa Sauti ya Amani metimu saa 11 na dakika tano za jioni magharibi mwa Kongo, saa 12 na dakika tano kaskazini mwa nchi. Fuataeni kwanza habari kwa kifupi. Meya wa Beni anapinga siku za mwiji bila kazi kutangazwa na vikundi vya shinikizo na vuguvugu la raia ambao wanataka kuandamana zidi ya hali ya kuzingirwa ambayo wanaiona kuwa haifai katika eneo hilo la nchi. Liwali wa muda wa jimbo akitumia masharti ya amri ya mawaziri kuweka nauli za ndege kwenye mtandao wa ndani nchini Kongo ya Kidemokrasia anapunguza bei ya ndege Bukavu Shabunda huko jimbo la Kivu Kusini. Zaidi ya shule makumi mnane zilizotembelewa kama sampuli katika tarafa ya Kalima ya kwanza ya bei ya mutani pangi, majengo yayo yako katika hali mbaya kama ilivyobayanishwa na mukaguzi mukuu wa kituo cha msingi cha Kalima baada ya kutembelea shule za eneo hilo la Manyema. Baki pamoja nasi ndugu musikilizaji. Barikamili, meya wa muji wa Beni, anatoa maoni yake kuhusu miji bila kazi iliyotangazwa na vikundi vya shinikizo na vuguvugu vugu la raia ambao wanataka kuandamana zidi ya hali ya kuzingirwa yenye haifai kwa maoni yao. Hawa wanarejelea masharti yaliyomo katika utaratibu wa kutekeleza hali ya kuzingirwa katika kivu kaskazini. Hali ya usalama bado ni shwari, lakini haitabiriki hasa katika kijiji cha Gasiza katika eneo la Jomba Taani Ruchuru na huko Miriki kusini mwa eneo la Lubero, uchunguzi wa jana siku ya nne na ujumbe wa helikopta wa Monisco ukiongozwa na mkuu wa ofisi yake anayesimamia huko Goma. Maeneo haya mara kwa mara yanakabiliwa na mashambulizi ya makundi yenye silaha, hasa wale wanaodaiwa kuwa waasi wa M23 na wapiganaji wa wanamgambo wa eneo fulani wa Kabidon. Ikikabiliwa na vitisho vyote hivi. Monisco inazibitisha tena nia yake ya kutekeleza wajibu wake wa kulinda raia katika maeneo haya. Huko Ituri tunashuhudia kurejea taratibu kwa wakimbizi wa moja walioacha makazi yao, ambao wakiofia maisha yao mbele ya ukatili wa makundi yenye silaha katika maeneo yao ya asili, hasa katika maeneo ya uchifu ya Basili na Boga mutaani Irumu. Kulingana na wakaazi wa eneo hilo, hali ya utulivu naweza kuzingatiwa katika maeneo haya licha ya shida ya kiuchumi inayokumba idadi ya watu. Wakati huo huo, mamlaka za mkoa zinahimiza kurejea kwa watu waliokimbia makazi yao katika eneo la Bambu mutaani Jugu. Hata hivyo, mashirika ya kiraia huko Ituri yanaelezea kutorizishwa kwakia huko Kivu Kusini kuanzia sasa na kuendelea bei ya tikite ya usafiri ya ndege kati ya Bukavu na Shabunda ni dola za Marekani mia moja nukta mbili na si zaidi. Uamuzi uliotangazwa Bukavu jana siku ya nne na liwali wa muda wa jimbo huyu asema kutumia masharti ya amri ya mawaziri kuweka nauli za ndege kwenye mtandao wa ndani nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hatua hii inafurahisha wakazi wa eneo la Shabunda ambao kila mara limeshtumu bei ya juu ya usafiri wa anga ndani ya Kivu Kusini yenyewe. Katika jimbo la Manyema zaidi ya shule makumi manane na sita zilizolengwa kama sampuli katika taarifa ya Kalima ya kwanza sekta ya beiya mutaani Pangi, na wakaguzi wanaosafiri safiri zinafichua uchakavu wa majengo ya shule zawo na lakini kwa wingi wa wafanyikazi wa shule, ufichuzi uliotolewa na mukaguzi mukuu wa kituo cha msingi Kalima, bwana Ngengele Mukangala Patrice, mwishoni mwa misheni ya kutembelea eneo hilo, ujumbe ulioungwa mukono na mukuu wa sekta ya beiya, anaiomba serikali ya Kongo kufikiria pia kujenga majengo mengine ili kuwawezesha watoto kujifunza vyema. Tunamsikiliza kwenye microphone ya Florence Kizalunga. Mwisho wa matembezi ardhini, ilibainika yafuatayo: majengo ya shule kwa ujumla yako katika hali ya juu ya uchakavu, na pia kuna karibu kutokuwepo kabisa kwa vifaa vya kufundishia, na wale wanaozitumia ni chini ya mara kwa mara. Pia ilibainika kuwa kuna wingi wa walioandikishwa shuleni, hasa katika ngazi ya msingi na kati, haya yakiwa ni matokeo ya takrima iliyopendekezwa na mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi. Na mwishowe kuna ukosefu wa vikao vya wanafunzi ya kusimamia uvumbuzi wa ufundishaji. Napendekeza kwa serikali kuu kujenga madarasa mapya na kufanya urudhushifiaji, kuwashirikisha kwa vipindi vya mafunzo watendaji wote waliofadhaika. Tunataka pia kuwe na shirika linalotambua malipo ya mafunzo haya. Na katika jimbo la Maniema, kupanda kwa bei ya mafuta katika jiji la Kindu ilikuwa fursa kwa baadhi ya waendeshaji uchumi kupata pesa. Hivi ndivyo ilivyo kwa wamiliki wa meli, ambalo badala ya faranga mia mbili za Kongo wanaomba faranga mia tano kwa kila abiria kwa ajili ya kuvuka kingo mbili za mto Kongo. Wakishurutishwa na serikali ya jimbo kurudisha bei ya zamani ya faranga mia mbili, wamiliki hawa wa meli walifanya mgomo wa muda Asubuhi ya jana siku ya nne tarehe makumi mbili Januari, mgomo ambao ulitatiza trafiki kati ya ufuo huo mbili huko Kivu Kusini. Kiwango cha chanjo zidi ya COVID-19 bado ni cha chini sana, na inawakilisha takribani asilimia moja ya watu wanaoongojewa. Hivyo kitengo cha afya cha mkoo kinawaalika wakazi wa Kivu Kusini kupata chanjo zidi ya COVID-19. Hii ni kwa matarajio ya awamu mupya ya chanjo itaanza siku ya kwanza tarehe makumi mbili na ne Januari. Kulingana na daktari Claude Baizire, afisa wa mawasiliano wa kitengo cha afya cha jimbo la Kivu Kusini, chanjo ya sasa haiwezi kukomesha kusambalana kwa virusi vya corona. Maneno ya daktari Claude Baizire yali kusanywa na Sinti ya Bashizi na Bizana. tulishafikia karibu watu elfu kumi na tano ambao walishapata chanjo, na ingali kidogo. Ndio wakubwa wa nchi waliona kupitia chumba cha afya kwa kupata watu wengi omwe makumi saba au makumi nane juu ya mia wenye kupata chanjo, vile ndio inaweza kutuhakikisha kweli kama tunaweza komesha covid wakati wengi wanaipata, ndio wakasema hapana Tuweke sasa kampeni kwa kuwa wengi wanaendelea kuomba chanjo, tuongeze vituo vya kuchanjia kusudi tukuwe na uhakika kama wengi watafika na wapate chanjo, tupate kukomesha covid. Watu walikuwa wanaogopa ogopa, lakini wengi waliona kama ni ya lazima sana kuweza kupata ile chanjo, na ndio maana tunafanya hii kampeni kusudi watu wajikinge na covid. Naweza kumbuka wakati tulianza, tulikuwa na chanjo moja tu ya AstraZeneca, lakini kwa leo kufatana na ombi pia ya raia Wakuwa waliweza kuchia chanjo ile, kuacha hiyo ya AstraZeneca, tunakuwa na Pfizer na Sinovac na Johnson Johnson na tunakuwa na Moderna. Na katika sekta ya Ruwenzori, maeneo kadhaa ya wakazi yaliyoharibiwa na tembo wa mbuga ya kitaifa ya Virunga, mashirika ya mazingira pamoja na yale ya kiraia yanaomba maafisa wa ICCN kuchukua jukumu lao mkononi ili kuwahifadhi wanyama hao vizuri ili wasiharibu mashamba ya wakazi. Asante, ndugu uliyetutega sikio kwa taarifa iliyoandaliwa na Ben Kabamba ikasindikizwa na Richard Junior Kamunga. Nawatakia wikendi njema kwa ufundi wa Jean-Claude Nsiala. Munaweza tena kusikiliza habari zenyewe kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.