Oh, salamu zetu ziwafikie popote mulipo wenye wasikilizaji wa sauti amani. Ifuatayo muktasari wa habari zinatayarishwa na Radio Okapi katika hospitali kuu ya Kisangani Makiso na katika zahanati za chuo kikuu cha Umo, jimbo la Chopo, wahuguzi wote wa wahuduma wengine wa afya walimirudilia shughuli zao kama ilivyokubaliwa siku ya sita, wakati wa mkutano mkuu ambao ulileta maelewano kati ya serikali na utetezi ya muungano. Hali ya vuguvugu ilitambulikana jijini Beni kati ya polisi na wandamanaji kwa kudai muji bila kazi ilivyotangazwa na harakati za raia na kupooza kwa shughuli za kiuchumi katika eneo hilo la jimbo la Kivu Kaskazini. Masharti ya mawakala na watendaji wa Wizara ya Mambo ya Nje yameboreshwa sana hapa nchini na katika misheni ya kidiplomasia ya RDC. Baki pamoja nasi ndugu msikilizaji. Naam, katika jimbo la Chopo wafanyakazi wa afya wasio madaktari na wafanyakazi wa utawala walirudilia tena huduma zao leo siku ya kwanza katika vituo mbalimbali vya umma kama ilivyopangwa, huko hospitali kuu ya Kisangani Makiso na katika zahanati za chuo kikuu. Kwa mfano, wauguzi wote wa huduma wengine wa afya waliitika vyema wito wa chama chao na huko Maniema baada ya miezi mitano ya mgomo ukavu, wafanyakazi wa afya wasio wa kitiba na utawala walikubali kurejea leo siku ya kwanza tarehe makumi mawili na nne Januari baada ya kusainia kwa mkataba wa makubaliano kati ya serikali ya Jamhuri na wakilishi wa vyama vya wafanyakazi. Kwa Kindu wataalamu hawa walitii msemo wa ngazi ya kitaifa. Mengi nawe Florence Kizalunga tayari kuanzia saa tisa alfajiri katika hospitali li kuu ya rufaa ya Kindu, kila kitu kilikuwa kinaendelea. Koti nyeupe zilionekana huko na kule, ofisi zote zilikuwa wazi asubuhi. Wakulima wa bustani wakiwa na mapanga na jembe mkononi, wakionekana kwa ajili ya kupalilia hospitali tayari kumea na magugu. Kwa upande wao, wagonjwa walifurahia na kushangaa kuona wataalamu hawa wakianza tena huduma. Mkurugenzi wa matibabu anashukuru hosia wa serikali kwa kutia saini mkataba huu wa Kubaliano, Dr. Michel Junga, maservisi yote ikonatumika kazi gisi na stairi. Tunashukuru sana mparske zetu badija implikui a tule le kubaomba tu juu kusikue tena magreve sana nai enye iko na marepercisio ya nguvu. Kumbuka kwamba baada ya mkutano wao wa wikendi wa msemaji wa wataalamu hawa aliwaalika wengine kufata nyao zao. Jedoni Selemani, mgomo unasimamishwa . Atusemi kama unaisha kwa sababu kati ya magundi mbili walisaini makubaliano ya kusema guvernema itasaidia kubadilisha hali ya maisha ya wafanyakazi wa sekta ya afya wasiokuwa wadaktari toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Redio Okapi na huko Kivu Kusini. Kama ilivyotangazwa, kampeni mupya ya chanjo dhidi ya Covid 19 ilizinduliwa leo siku ya kwanza tarehe makumi mbili nane Januari mjini Bukavu. Kulingana na mamlaka ya afya, lengo lililotajwa ni kuwa na asilimia makumi ya wakazi wa Kivu Kusini wapate chanjo ifika hapo elfu mbili na makumi matatu. Mengi nawe ulikuwa mzinduo mkuu kwenye hospitali ya waaskari jeshi wa Bukavu, kituo kilichochaguliwa kulingana na hitaji ya kuwaita watu wote pamoja na askari kwa kupewa chanjo. Ushuhuda wake kapiteni Kamwanga Steven, na askari jeshi mwingine aliyepokea chanjo Badibanga na Nacla, askari jeshi wa brigedi ya mbili akiwa kaporali amepokea pia chanjo hiyo, anaeleza: mimi naona hii magonjwa ya Covid inaua batu sana na kumafrontiere zetu banaomba kati ya Covid 19 ndio binapashwa kila mtu aende alage juzita kupanda aende kujifere vaccine. Vituo vya kupokelea chanjo vimeongezeka, chanjo ine Pfizer, Johnson et Johnson, Moderna zipo tayari yahitajika kuzidisha uhimizaji wa kijamii kuhusu kampeni nyipya hiyo. Na waungaji mkono wanafanya yawezekanayo ajili ya kukosoa ushiriki mdogo kwa uchanjaji ndui jimboni. Peke yake moja asilimia ya raia wa miaka tangu kumi na nane na zaidi wamekwisha kupewa ndui kama ilivyoelezwa na uongozi wa afya jimboni Kivu Kusini. Huko Beni maandamano ya vijana dhidi ya hali ya kuzingirwa, leo siku ya kwanza, yalisukuma wafanyabiashara wengi kufunga milango yao, wakihofia kuporiwa kwa viza yao marke maofimbo. Wafanyabiashara hawa kunako eneo kuu la biashara muji wa Beni Matonge walikuwa tumbe la milango za maduka zao, wakihofia vitu vyao vya biashara kuporwa, kwao kusii kwa viongozi kiserikali kujitahidi ili amani urudishwe mjini na mtaani Beni. Pande mwingine shughuli za biashara ziliendeshwa tu kikawaida kunako soko kuu ya Kilokwa na huko mjini duka za madawa pia zilifungua milango mwanzoni mwajua kati, ila hali ya vuta tuvutane iliripotiwa mchana mzima kati ya waandamanaji na jeshi la usalama kunako mavitongoji za pande wa magharibi ma muji wa Beni, ikisababishwa hivi kukwama kwa shughuli za shule zipatikanao pande hii ya muji. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marko Fimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Wafanyabiashara hawa kunako eneo kuu la biashara muji wa Beni Matonge walikuwa tumbe la milango za maduka zao wakihofia vitu vyao vya biashara kuporwa kwao kusii kwa, kwa viongozi kiserikali kujitahidi ili amani urudishwe mjini na mtaani Beni. Mmoja wao Moisi Kangima alikuwa na haya ya kusema: Si bakomersa tunafunga oakona, wenzetu banafaa greve, njo tuka oblige tufunge ju basikuiba vitu vyetu, ile njo laacha tunafunga me si atuko kanja mugreve yabo, hiko greve yabo kule kache, si tunafunga, si bakomersa nikogopa basibe vitu vyetu. Kuba autorite ya muprofesi twa Nord Kivu, tunawaambia batupatie wanja amani sana, muviletwa Beni na tunapenda bakaisha Beni bakwe kalme tuna Pande mwingine shughuli za biashara ziliendeshwa tu kikawaida kunako soko kuu ya kilo kwa na huko mjini duka za madawa pia zilifungua milango mwanzoni mwajua kati, ila hali ya vuta tuvutane iliripotiwa mchana mzima kati ya waandamanaji Europa... na jeshi la usalama kunako mavitongoji za pande wa magharibi mwa muji wa Beni, ikisababishwa hivi kukwama kwa shughuli za shule zipatikanao pande hii ya ji nikiripoti kutoka Beni, mimi ni Mark Marofimbo, kwa niaba ya Radio Okapi. Na katika Kivu Kaskazini liwali wa jimbo anataka kuunganisha mikakati ya usalama na majimbo jirani, vile vilevile, na nchi jirani hususan Rwanda, Uganda na Burundi, ili kukomesha uhalifu unaoongezeka kutoka na kundi ya huko mpaka ya watu wanaozaniwa kuwa wa majambaji ambao wanatatiza eneo hilo. Luteni General Constant Makonga, katika sehemu iliyogusangwa na Gabriel Wamenya usalama iwepo Kivu ya Kusini, Manyema, Ituri, hata majirani wetu wa Uganda, Rwanda, kusudi tujumuishe juhudi kwa kukomesha ujambazi huo uo ambaye wazorotesha usalama jimboni na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuleta amani kwa wakazi wetu ambaye wamehasiriwa siku za kutosha. Ninatoa wito kwa vyumba vya sheria kwa kusaidia polisi, vyanzo vya usalama Masharti ya mawakala na watendaji wa wizara wa mambo ya nje yameboreshwa sana hapa nchini na katika misheni ya kidiplomasia ya Jamhuri ya Kongo nje ya nchi. Pia kuna kuboreshwa kwa diplomasia ya Kongo nchini ya uongozi wa rais wa Jamhuri. Vipengele hivi ni sehemu ya tathmini iliyoandaliwa na naibu waziri mkuu, waziri wa mambo ya nje miezi tisa baada ya kuchukuliwa kwake madaraka. Christophe Lutundula alisema hayo jana siku ya Mungu wakati wa mkutano wake waandishi wa habari uliofanyika mjini Kinshasa. Tarehe mbili na ne Januari mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na mbili na ni kumbukumbu kumbu ya mwaka wa tatu wa kunyakuwa mamlaka na Felix Antoine Tshisekedi katika makabiliano ya kwanza ya madaraka kwa amani na kistarabu kwa Joseph Kabila. Katika hotuba yake ya tarehe mbili na ne Januari elfu mbili na kumi na tisa, Felix Tshisekedi alitangaza ya kwa Kuachiliwa kwa wafungwa wote wa kisiasa, kuanzishwa kwa utawala wa sheria na ingine. Leo miaka mitatu baadaye, wakaji wa Kivu Kusini, huko Bukavu, wanatoa maoni yao kwenye maikrofoni ya Rachel Kiese Mbangu. Hizi miaka tatu rais Felix Tshisekedi amesha kufanya nini juu ya Kongo? Atuwezi sema kama amesha kufanya kitu kubwa, lakini amejaribu kufanya vitu ndogo ndogo. Aliambia IGF ifanye kazi ya kuweza kusimamisha korupsion na kufunga wale wote ambao wanaendelea na kupora mali ya Kongo na mali ya wa Wakongomani. Tumeona amerudisha Kongo kungazi ya kooperation na mainchi zingine. Tunaona inakuwa miaka tatu sasa, rais anakuwa kwenye kiti. Alituaidia mengi, alituaidia masomo ya bure kwa watoto, moto, umeme na maji, alituaidia sante, tutatunziwa bure au kwa bei rahisi, lakini kwa yote hakuna kitu kinaendeka. Tuliona alikuwa na koalision yake ya FCC, kasha alisema ndio natuma hatumiki vizuri, lakini nakuwa zaidi ya mwaka mzima, wamegabuana wameachana, lakini hatuoni kitu kinaendelea. Ndio inatulihuzunisha ile, na tunaona kama hakuna chenye kinaendelea mwinchi. Uzinduzi rasmi leo, siku ya kwanza mjini Kinshasa, wa mpango wa kitaifa wa elimu ya chekechea kwa ajili ya uboreshaji wa hali ya elimu ya msingi na imarishaji wa usimamizi wa sekta ya watoto wachanga. kwa mabala Josephine, naibu mkaguzi mkuu anayesimamia mafunzo ya elimu na malisho. Programu hii ambayo ni ya Kikongo pekee inalenga kutoa msingi mzuri kutoka kwa mzunguko wa chekechea, na kulingana na Otto Michel, mshauri wa mradi wa ubora wa elimu pake, kwa kifupi mpango wa mafunzo una maisha, unaundwa, unaboreshwa na una mwisho. Ndio sababu unaombwa kusawazishwa. Mpango huu unaingia nafasi ya ulioundwa mwaka wa elfu mbili na nane yani, imepita miaka kumi sasa. Aidha ilikuwa ya muhimu na ni hakika ulipashwa badilishwa. Ilikuwa pia ya lazima kutumika mpango wa masomo ya watoto wadogo, ni jambo ilioneshwa na sayansi. Mambo mengi na tena ya lazima yanafanyika chini ya miaka sita, na ndiyo wakati wa mwanzo wa masomo. Wizara ya elimu ilikubali yale yote na ikatosha pesa moja kwa moja ajili mpango huu uandaliwe na utimizwe nchini mwetu, na pia katika usawa na ulimwengu. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, nchi yetu, ilikubali shabaha za maendeleo za kudumu zitakazotimizwa katika mpango huu, na tena tunaingia katika maendeleo yanayoelekea ujuzi na akili.