Radio Okapi oh, asante kwa kubaya chamala amchamba, sikilizaji wa sauti ya amani. Fuateni kwanza vichwa vya habari za asubuhi ya leo, siku ya tatu, tarehe makumi mawili na sita Januari wa raia pata kumi na wane waliuawa na wasi wa ADF pale Luna Samboko. Mashirika ya kiraia ya Mambasa wanatoa wito kwa mamlaka hatimaye kuanzisha operesheni za pamoja za kijeshi FRDC jeshi la Uganda ili kukomesha ukatili huu dhidi ya raia. Ripoti ya Transparency International iliyotangazwa jana siku ya pili inaonyesha ya kuwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yupo kati ya nchi makumi mawili zilizo zilizokitiri kwa rushwa. Maandamano ya wakazi kwa sababu ya ukosefu wa maji munjini Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini. Baki pamoja nasi ndugu msikilizaji. Habari kamili. Huko Ituri, watu kumi na wane waliuawa jana siku ya pili na watu wanaozaniwa kuwa waasi wa ADF huko Luna Samboko katika eneo la Irumu. Kulingana na vyanzo vya ndani, wanamgambo hawa walichoma nyumba na kuchukua mali ya wakazi, wakikabiliwa na shambulio la mara kwa mara kwenye barabara Komanda Luna. Mashirika ya kiraia eneo hilo wanatoa wito kwa mamlaka hatimaye kuanzisha operesheni ya pamoja ya kijeshi ya FRDC jeshi la Uganda katika eneo hilo ili kuko kukomesha unyanyasaji wa washambuliaji dhidi ya raia. Katika Kasai Mashariki, kiongozi mkuu wa shule na mafunzo ndani ya polisi wa kitaifa wa Kongo anaomba wazazi wa kupeleka watoto waliosoma vizuri kwa polisi ili kuruhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa na polisi bora. Meya Jenerali Selesen Kanyama alisema haya siku ya kwanza baada ya kuzinduliwa kwa mafunzo ya miongozi ya msingi ya huduma ya kwanza. Meya wa Lubumbashi alisimamishwa kazini siku ya kwanza tare tarehe makumi mbili na nne Januari kama aliamua naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani mambo ya kimila na ugatwaji Daniel Aselwa na mshutumu meya kwa kutoa maagizo mbalimbali kwa polisi wakati wa maandamano yaliyoandaliwa na vyama vya kisiasa wanachama wa FCC kudai kuachiliwa ripoti ya Jean Gandu na Francois Xavier Mibe na wamsi huu, umekuwa katika telegramu iliyotumwa kwa mea wa Lubumbashi, Gilero Batlubaba Buluma, waziri wa mambo ya ndani anamshutumu mea wa muji kwa kutoa amri ya kuchanganyikiwa juu ya mpango wa hali ya mwigizaji wa kisiasa ambayo matokeo ni matatizo katika vikosi vya ulinzi na usalama ili kuhakikisha utaratibu wa umma. Mwenye mamlaka ya muji amesimamishwa kutokana na kazi yake ya mea wa Lubumbashi inapashwa kuchukua masharti yote ya kujiunga na Kinshasa kutoka fursa ya kwanza, na gavana wa Okatanga anaomba kwa utekelezaji wa kipimo hiki. Taarifa hii inafasiriwa tofauti hasa kati mitandao ya kijamii Kumbuka kuwa mwezi wa Januari 18 maandamano yaliyoandaliwa na vyama vya kisiasa vya kawaida nchini Kongo ili kudai ukombozi wa mchungaji Ngoi Mulunda ambaye amekuwa akivunjika gerezani kwa mwaka mzima. Kesi hii imefanya kelele kubwa kwa hatua ya kuhamamisha miundo kadhaa ya kiraia ambayo ilikataa vurugu, ambayo mwisho imeidhinishwa na meya wa Lubumbashi. shirika lisilo la kiserikali la kimataifa la transparency international lilichapisha jana siku ya pili alama ya mtazamo wa rushwa kwa mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja kati ya nchi mia moja na makumi mane zilizorikodiwa kongo ya kidemokrasia ilipata pointi kumi na tisa, kati ya mia moja transparency international na ripoti kwamba miaka miwili baada ya kuanza kwa janga la covid 19 ripoti ya maoni ya ufisadi mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja Inaonyesha kuwa hali katika eneo hili imezorota kote ulimwenguni licha ya ahadi kwenye karatasi, nchi mia moja na makumi matatu na moja hazisonge mbele katika vita zidi ya rushwa katika miaka mikumi ya hapo nyuma. Mwaka huu nchi makumi mbili na saba ziko katika alama za chini katika ripoti hiyo. Kati ya nchi hizi kuna Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni nini kilifanyika kwa takribani dola elfu tano za Kimarekani zilizokusudiwa kwa gharama za usafiri wa walimu kutoka tarafa ya elimu Mutani Mambasa ya kwanza wakati wakati walifuata mafunzo kuandaliwa na benki ya dunia kwa muda wa mwezi mmoja huko Ituri. Mashirika ya kiraia ya pale Mambasa yanataka mafasirio mengi. na Ezekiel Muzalia, zaidi ya walimu mia tatu wa kituo ndogo cha madhibisho EPST Mambasa ya kwanza walihudhuria kwenye mafunzo ilichoandaliwa mwezi wa 12 mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja, na benki ulimwenguni kuhusu mbinu kadhaa za kuboresha mafunzo. Kwenye kikao hicho wahudhuriaji walihakikisha ya kwamba walisaini vikartasi vilivyo waruhusu, kuchukua dola ishirini kuwa malipo ya uchukuzi wao. Hadi sasa hawa wanasema ya kwamba hawajapewa fedha hizo. Wanashuta kidole wakuu wa maadhibisho kwenye division ndogo ya Mombasa ya kwanza, wakiwashitaki ya kwamba hawa walichukua pesa zao. Kulingana na mwalimu mmoja tuliojiana naye, ni sikitiko kubwa kuona ya kwamba hawa wanakuwa wanapambana na shida nyingi za fedha. Wanaomba viongozi wa maadhibisho kutoa mafasirio kuhusu fedha hizo, mashtaka ambayo yanatupiliwa na kiongozi wa madhibisho Jedone Azaba huyo anasema ya kwamba kulionekana vurugu kati ya waandalizi wa kikao hicho na viongozi wa shule. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Humo jimbo la Kivu Kusini, wakazi wa mji wa Bukavu haswa pale Nyalukemba na Banguba mtaani Ibanda wanadai usambazaji wa maji ya Regideso urezeshwe kwa haraka. Waliandamana jana siku ya pili kiisha kumaliza zaidi ya miezi mitatu bila maji ya bomba. Mwanzilishi wa maandamano hayo mtetezi Fostemba Tumike pamoja na Emmanuel Ilamejo Kabidi: tulikuja kufanya manifestation yenye iko pacifique hapa ku direction générale ya Regideso kwa komba maji, unajua maji ni maisha jinsi wanavyosema, lakini kwa leo sisi tunajikuta kama maji ni kifo, kwa sababu quartier yetu inafanya miaka mingi na traverse kalve, wakati mwao wakatuonesha kama nguvu, batoanza kuwaservire na maji ya lake, hiyo maji walitia, lakini kwa leo na maji ya lake hatupati na maji ya mzuri hatupati. Kwa mujibu Regideso Sud Kivu, anatambua hali hii ambayo inaletwa na kuharibika kwa mashine zake. Kiongozi wa kampuni haya ya jimboni Mtumbakayembe anaahidi kurejesha maji kuanzia leo. Siku ya tatu tarehe makumi mbili na sita Januari mwaka huu. Na katika jimbo la Manyema kuna angalau machimbo makubwa saba barabarani Kindu Kasongo, ambayo yanasumbua kupita kwa watu. Ili kuruhusu watu kusafiri kwa uhuru, serikali ya mkoa iliwasilisha siku ya kwanza tarehe makumi mawili na mbili Januari kwa ofisi de rute vitu kadhaa. Maelezo zaidi na Mange Dya Kese, mkurugenzi wa ofisi de rute jimboni, katika hotuba yake iliyogusanywa na Florence Kizalunga. Mkuu wa mkoa baada ya kusikia kilio cha wananchi hasa barabara ya Kindu Kasongo, alitoa lita 6500 za mafuta, lita 3000 za vilainishi, pamoja na dola 1500 kwa ajili ya ukarabati wa mawakala hayo, akijua kuwa barabara ya Kindu Kasongo ilifadhiliwa kwa kiasi mwezi Septemba na ofisa ya barabara ilifanya kazi kuanzia Kasongo hadi Kunda, na kati ya Kunda na Kindu kuna machimbo makubwa takribani saba au nane ambayo yanazuia watu kusafiri na mizigo yao. Hivyo ndivyo alivyoweka mkono wake mfukuni ili kufungua kagmire saba au nane ambazo huzuia mzunguko wa damu. Nyenzo kwa sasa ziko kijijini Mwanga, alituambia kwamba utaondoa mashimo ambayo husababisha shida kwa watu. Tunaanzia peka makumi manane hadi makumi tatu na tatu hapa mwisho iko kwa ufundi wa Jean-Claude Nsiala Alengoy na Mimi Kindu. Munaweza tena kufuata habari hii kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.