Tate kwako biji Lingala. Amujambo wa sikilizaji wa sauti amani, fateni kwanza mutasari wa habari za asubuhi ya leo. Benjami Kisokeranyo mumoja wa viongozi wa ADF alikamatwa jana siku ya ne kwenye mpaka wa Kavimvira akijaribu kuvuka Bujumbura. Swala limeleta wasiwasi kwa wakaji wa eneyo ilo la kusini mwa jimbo la kusini. Shambulio ya kituo cha afya cha pale Lwanoli na watu wa kumiliki silaha wanaozaniwa kuwa waasi wa ADF unasababisha kuhama kwa watu wengi pale Beni katika jimbo la Kivu kaskazini. Yapata watu mia nne wamekosa nafasi ya kuishi pale Goto mtaani Jugu katika jimbo la Ituri, makao yao yalichomwa moto. Usikilivu mwema. Amjambo. Huko Kivu Kusini, madai ya kuwepo kwa mtandao wa ADF kumezuia ofu tangu kukamatwa kwa mmoja wa viongozi wa vuguvugu vugu hili kwenye mpaka wa Kavimvira siku mbili zilizopita. Huyu ni Benjamin Kisokerano, mumoja wa viongozi wa Force Democratique Alliee ADF, waliokamatwa siku ya pili iliyopita pa Uvira, Kivu Kusini, wakati akijaribu kufika Bujumbura nchini Burundi, pamoja na raia wengine wa nani. Kulingana na ripoti ya kijeshi alitekwa akiwa na kitambulisho cha kusafiria ya Kongo, ambayo jina lake ni Jimi Kilalo Kasereka. Fisongoma katibu mtendaji wa shirika la ulinzi wa raia anatoa wito ili huduma za usalama ihusike kikamilifu na kusambaratisha kikundi hii ya wa ADF jimboni Kiva Kusini hivi ramadhani wa ramadhani adefu. wakati ADF wanakamatwa kwenye mpaka wa Kavimvira inaamanisha kuwa tayari wako katika eneo letu na kwa sisi hii ni hofu kubwa, kwani raia inaishi chini ya hoga. Wiki iliyopita tulizungumzia mambo ya warundi waliovuka mpaka wa Burundi, leo tunaongelea ADF, ukichanga na hali inayotawala maeneo ya milima. Wananchi wanalalamika sana na kutaka serikali lifanye juhudi kubwa kuwakamata wahalifu hawa wote ili amani itawale katika eneo letu. Kwa upande wa jeshi, msemaji wa Sekta Operation Sokola ya pili Uvira anabainisha kuwa raia wanane walikamatwa siku ya pili na duma za uhamiaji Dejem kwenye mpaka wa Kavimvira, lakini utambulisho wao bado haujafafanuliwa. Ni kufuatana na upelelezi kwamba watu hawa walikamatwa. Kuna watu ambao tayari wamedhibitisha kuwa watu hawa watakuwa ADF. Sisi katika ngazi yetu hatuwezi kusema hivyo. Wako mikononi mwa idara ya usalama, tunawafanyia ukaguzi ili kujua utambulisho wao, walikuwa wanatafuta nini na walitaka kwenda wapi? kukamatwa huku kulisababisha hofu miongoni mwa wakazi wa mujini. toka Uvira naba radio kapi tubaki tu ko Kivu Kusini. Monisco imefunga kambi yake ya kijeshi iliyowekwa kwa muda tangu Novemba mwaka jana pale bibokoboko mutani Uvira. Kufungwa kunaleta wasiwasi miongoni mwa raia wa hanga. Mkuu wa ofisi ya Monisco Karna Soho wanafasiria na kipaza sauti cha rachel kiese mbangu Nataka kuhakikishia wakaji wote pia viongozi kuwa MONISCO kufuatana na kazi iliyopewa inabaki kwa ajili ya kusaidia viongozi wa taifa. Ni jambo muhimu hilo. Tuko hapa kwa kuwasaidia viongozi wa Kongo walio popote pale. Jana, kumbukeni, kamanda wa eneo la tatu alikuwa Uvira, halafu alipata kujadiliana na kamanda wa sekta ya kijeshi ya MONISCO mimi binafsi natumika na kamanda wa sekta mbili za operesheni siku kwa siku, kwa kujipa uhakika wa wakaaji wafanye kazi zao na tupate kuwakinga. Kwa hiyo tunataka kuhakikishia raia na kuwaambia kuwa tupo nao, viongozi na kwamba pakiwa mahitaji, tutakuwepo na kuingilia shida katika kusaidia kawaida viongozi. Kituo cha afya cha pale kijiji Lwanoli karibu na mji wa Nobili takribani kilomita makumi mnane kaskazini mashariki mwa Beni kiliporiwa kabla ya kuchomwa moto na watu ambao wazaniwa kuwa wasi wa ADF wakati wa shambulio la siku ya tatu usiku, kulingana na mwami wa Watalinga ambaye anatuelezea habari hii. Wagonjwa wote pamoja na wauguzi walinusurika kwa shambulio hili lililosababisha kuhama kwa watu wengi, na pia ni kutokana uingiliaji kati ya FRDC iliyotumwa katika mkoa huo kuwa uharibifu ulikuwa ndogo. Kwa sasa kunatambulikana ukimya katika eneo hilo, asemeduru zetu tubaki pale Beni tujulishe. Eti baraza la vijana la mjini linapaza sauti kuhusu kile kinachokiita kuwa wizi wa sare za kijeshi wenye kuwa kazini pa Beni. Sauti hii baada ya arifa za hivi punde zilizomo katika taarifa ya pamoja ya EPDF FRDC kuhusu utoaji wa taarifa za kuaminika juu ya uwepo wa vipengele vya makundi yenye sila ili kuzarau utendaji wa operesheni hizi. Muundo huu wa vijana unaomba kupitia makamu wake wa kwanza Benjamin Asimoni kwamba wahusika wafikishwe na huko Ituri, zaidi ya watu mia nne waliokimbia makazi yao wameachwa bila makao baada ya moto uliozuka siku ya pili jioni katika eneo hilo la Godo, Mutani Jugu. Ezekiel Muzaliwa, akitafsiriwa na Clarisse Zindula. Kwa jumla ni nyumba mia moja makumi mbili na nane za wakimbizi wa kambi la Godo ndizo ziliungua jana mchana. Kambi lile linaweka kwa wakati huu elfu moja mia sita ya watu toka vijiji Risasi, Budu na Nyapala. Sababu ya moto jaulikana hadi sasa ila shirika la raia huko Dino Gedeon, anayekuwa msimamizi wa shirika lile la raia, najulisha kama moto lilitoka ndani ya nyumba moja ambapo watoto walikuwa wakicheza. Mali nyingi iliungua katika moto lile, ni wakaaji ndio walisaidia kwa kumaliza moto. Jamaa nyingi zilikaribishwa nyumbani mwa jirani zao na wengine walijielekeza katika makanisa mbalimbali. Bwana Dino Gedeon anajulisha tena kama ni watu mia ine makumi ine kati yao wanawake wa wajawazito makumi tatu na kenda na watoto kumi na sita ndiyo wanakuwa katika hali mbovu la maisha. Anaalika shirika za kiutu kuwasaidia kwa uharaka watu wale. Hatujapata onyi la wakuu viongozi kuhusu msiba ule wa kiutu. Toka mji wa Bunia, Clarisse Zindula, Radio Okapi. Katika jimbo la Manyema ofisi ya mtaa ya Alunguli iliharibishwa na kuchomwa moto siku ya tatu na wakaaji wenye hasira. Duru zetu husema ya kwamba wananchi walitaka kujilipishia kisasi dhidi ya watu wane wanaozaniwa kuwa ni majambazi waliokamatwa usiku wa tarehe 11 kuamkia tarehe 12 Januari mjini baada ya kifo cha mfanyabiashara wa masuala ya uchumi aliyefariki kufuatana na shambulio na kupigwa risasi na majambazi wenye silaha wiki jana, kabla ya ofisi ya wilaya hiyo kuchoma moto. Mvutano mkali ulionekana lilituma polisi kufyatua risasi kuwatawanya waandamanaji. Kumbuka kuwa mkuu wa mkoa siku hizi alifika mahali hili kutuliza mvutano huo, na mamlaka ilitoa pesa kwa familia kwa ajili ya mazishi ya muhanga, alisema msemaji wake. Matukio ya mafuriko baada ya mvua kubwa jana asubuhi mjini Kinshasa. Barabara kadhaa, pia vitongoji kando ya mito, vimepata tatizo kama hivyo. Hiyo ndiyo hali hasa katika mtaa ya Limete, alisema kiongozi wa eneo hilo, Douglas Nkulunumbi. Ofisi ya UNICEF Jimboni Grand Equateur ya pale Mbandaka imeanza kutumikia ndani ya majengo mapya kunako hoteli ya serikali aliyopewa na mamlaka ya mkoa kuhusu usaidizi wa kibinadamu ambao UNICEF na leta pa Ekwateur. Tarifa ya Paul Richard Malingela katika usomi wa Andre Kitenge. Jimboni Ekwateur, UNICEF inafaulu kwa mambo mengi wa kibinadamu na ya haraka inayoonekana. Haya ni mahoni ya gavana wa Jimbo Jedone Boloko. Hii ndio sababu serikali yake ilitoa jengo hili kama zawadi kwa mafanikio yake mengi kwa manufaa ya watu wanayohitaji. Gavana Bobo Boloko pia alipendekeza matumizi mazuri ya jengo hiyo ambayo imekarabatiwa kabisa na UNICEF. Aliomba mashirika na mengi mbalimbali mbali kufata mfano huo. Kwa mwakilishi wa UNICEF mu Jamhuri ya Kidemokrasia la Congo, Edward Bigbeder, kupatikana kwa ofisi bila malipo katika wakala wake kutafanya iwezekane kuendeleza na kuimarisha uingiliaji kati wake katika jimbo hiyo miongoni mwa hatua za UNICEF pale Equateur mwaka 2012 12, 12, mkuu wa UNICEF nchini Kongo alitangaza mradi wa usambazaji wa maji ya kunywa na umeme wa hospitali katika maeneo 15 ya afya kwa kiasi cha dola ya kimarekani milioni sita, lakini pia msaada wa wakala wake kwa shughuli za chanjo hivi karibuni dhidi ya COVID-19 <muchos> Katika Kivu Kusini, mbuga ya kitaifa ya Kauzi Biega Pen Kabe imefurahishwa na kuzaliwa upya wa gorila au sokwe muchanga. Kuzaliwa kutokana na kupandishwa kwa jike Mugoli na dume na Birembo. Sherehe itaandaliwa hivi karibuni ili kumupa jina huyu mchanga. Kulingana na kiongozi wa Penkabe, idadi ya masokwe katika Penkabe huongezeka hadi mia moja makumi saba na ne kwa De Dieu bia ombe, kuzaliwa kwa sokwe wachanga kwa hivyo kunasalia kuwa ishara ya matumaini kwa hifadhi hii ya asili ambayo inakaribisha watalii kutoka kote ulimwenguni kuja kutembelea viumbe hawa adimu duniani kwa bahati mbaya, aliongeza kusema ya kwamba rasilimali hii ya dunia zinatamaniwa na vikundi vyenye silaha. Aksanti ndugu uliyetutega sikio. Taarifa hii tayari imeandikwa kwenye mitandao ya kijamii ya redio Kapi.