Radio Asante kwako vigiringala. Mjambo wa sikilizaji wapendwa, sauti ya Amani Radio Kapi. Fuatayo habari kwa kifupi. <muchos> Kuweko sheria ya uwazi ya uchaguzi katika shughuli za kabla ya uchaguzi, uchaguzi na baada ya uchaguzi ujao, kwa kuweka msingi wa uchaguzi wa amani, shauri ya Profesa Bemba Teofili kwa wafanya kisiasa wa Kongo, jana siku ya kumbukumbu ya mashuja wetu wa kitaifa waliyekufa sababu ya kuboresha maisha ya Wakongo. Shambulio la waasi wa Kodeko lilisababisha kufariki kwa wanawake watatu, wanaume wane na nyumba kuchomwa siku ya Mungu huko Jingunga, mtaani Jugu katika jimbo la Ituri. Ukosefu wa nishati ya umeme kwa wiki tatu pale mji wa Mbujimai katika jimbo la Kasai Oriental na hatua za kurejesha nguvu zimechukuliwa, alisema Victor Kabongo, kiongozi mkuu wa kampuni inayouza nishati Enerka. Baki pamoja nasi, ndugu lakini mbele ya yote tujulishe ya kwamba katika jimbo la Sankuru ndege ya Air Kasai ilikosa kutua katika uwanja wa ndege wa Luja. Ilikuwa jana siku ya kwanza pande za saa saba za jioni kwa saa za huko. Ndege hiyo iliondoka Kinshasa asubuhi ya jana na kutua Luja. Habari za kwanza zinaonyesha kuwa ndege hiyo ililazimishwa kutua karibu mita makumi matatu kutoka uwanja wa ndege Mat. matayari ya ndege kwa sasa yamekwama kwenye sehemu ya mchanga. Hakuna kifo, hakuna majera. Mizunguko ya kutua hii ya kulazimishwa inalindwa na utekelezaji wa sheria. Wafanyaji siasa wa Kongo lazima waunganishe ukweli kwamba mashujaa wetu wa kitaifa hawakufa bure kwa kuboresha maisha ya wakongomani ya kila siku, kauli toka kwa Profesa Theophile Bemba, liwali wa kwanza wa Kinshasa aliyeteuliwa na Laurent Desiré Kabila mwezi wa mnane wa mwaka 1 7 baada ya afdele kuchukua mamlaka mnamo tarehe kumi na saba mwezi wa tano mwaka huo huo. Anathibitisha kwamba miezi michache imebaki kabla ya uchaguzi. Sheria ya uwazi ya uchaguzi katika shughuli za kabla ya uchaguzi, uchaguzi na baada ya uchaguzi itaweka msingi wa uchaguzi wa amani. Tunamsikiliza Profesa Teofil Mbemba, mara kadhaa mawaziri na leo rais wa chama cha Aliansi cha kupishana na maendeleo, aape kwa kifupi katika microfone ya Alain Irong Mshinji. nazani ni muhimu kwamba katika ngazi ya watendaji wakuu wa siasa wa Kongo kufahamu kweli, kuunganisha ukweli kwamba wakati huu mashujaa wetu wa kitaifa hawakufa bure katika hatua hatua hii sasa sasa, baada kusimika ya kusimika tume huru ya taifa ya uchaguzi seni ni kuwa na sheria ya uchaguzi ambayo kweli ina uwazi wa kusema kwamba, sikilizeni, tuwape wananchi nguvu hii, kweli tunaweza kusimamia kuwa na mapendekezo, hasa kwa wale ambao ni manaibu wetu wa kitaifa na maseneta wetu, kwa usahini kuwa na sheria ya uchaguzi ambayo inapumua wazi katika shughuli za kabla ya uchaguzi, uchaguzi na baada ya uchaguzi, na wakati huo, kwa uhakika kila mtu ataamini kupokea matokeo na ni kwa njia hii kwamba tutaanza kuona demokrasia polepole, na ndiyo maana chama changu Alliance pour l'alternance et le progres kinaunga mkono kipengele hiki: mabadilishano ya kidemokrasia kwa ajili ya amani. Jana, siku ya kwanza ya wiki, ilikuwa siku ya kumbukumbu ya miaka makumi sita na moja ya kuawa kwa Patrice Emery Lumumba. Wakazi wa jimbo la Chopo wangependa Kisangani iliyoitwa Stanley Ville zamani iitwe sasa Lumumba Ville. Maoni ya Moris Abibu Sakapela, gavana wa muda wa jimbo hili la Chopo, kwenye kipaza sauti cha Jacques Mkonkole. Lumumba aliondolewa gerezani kuenda kujadili uhuru huko Brussels. Njia bora ya kuheshimu kumbukumbu ya Patrice Emery Lumumba ni kuiongoza nchi yetu. Alipigana kuwakomboa Wakongomani ili tuweze kuchukua hatima yetu wenyewe. Wakongomani wanapaswa kufanya nini ili kuheshimu na hata kuendeleza kumbukumbu yake? Njia bora ya kuheshimu kumbukumbu ya baba zetu wa uhuru ni kuanza kuendeleza uzalendo, upendo wa nchi, nchi yetu na pia jambo letu, kuendeleza hisia za kutaka kufanya mema kwa nchi yetu na kuheshimu kiapo tulichochichukua hadi tuliyoifanya ni kujenga nchi nzuri zaidi kuliko hapo awali. Na nadhani kwamba wakongomani wote wanapashwa kuwa na uwezo wa kuzamisha katika fadila hii, ambayo kwa vitendo inahitaji ni damu katika usimamizi wa mambo ya umma, na kila mkongomani lazima achangie katika msingi wa taifa letu sape da la de notre. Na huko Kifu kusini, wakazi wa moja wa mji Bukavu walitoa maoni yao kuhusu kumbukumbu za Patrice Meri Lumumba. Mmoja wao anaeleza kupitia mikrofoni ya Rachel Kiesembangu. Lumumba alikuwa mwenye kushirikiana na msimamo wa Afrika, mtu wa heshima. Jino hilo wanalo wazia kulirejesha, yawezekana halikukuwa lake. Kati fulani mzungu aliyechukua jino lake, usiku wowote alipokuwa kilala alikuwa akipata ndoto mbi baya za kushitua na ndivyo alilazimika kutupa jino hilo ziwani. Sasa hilo wanalolionyesha silo jino lake yeye, ni baba wetu wa uhuru. Kwa nini hawakurejesha mwili wake wote? Nawaza kuwa siasa haiko nzuri upande huo na inatuhuzunisha sana. Haifai kutoa bajeti kubwa kwa jambo hilo, ya muhimu ni kusherekea kumbukumbu walio kama yeye walikatia Hali ya utulivu ilitambulikana jana asubuhi huko Jingunga, mtaani Jugu, baada ya mashambulizi ya waasi wa Kodeko siku ya Mungu, ambayo ilisababisha kufariki kwa wanawake watatu na wanaume wane. Maelezo zaidi nawe Claris Zindula. Siku ya kwanza wakaaji wa kijiji Jugunga inaopatikana kwenye kilomita nne na Mayalibo tarafani Jugu wanakuwa na woga kisha ushambulizi wa wanamgambo Kodeko uliotukia jana na hawa waliwaua kwa upanga watu saba, kati yao wanawake watatu, kulingana na endesha usalama huko. Watu wale walikuwa wakirudi nyumbani mwao wakitoka kuzifanya kazi katika uwanja wa madini. Ni hapo walikutana na waasi wale walioondoa maisha yao. Shirika la raia linajulisha kwamba jeshi FARDC iliwakimbiza wanamgambo wale. Mwanamemba mmoja wa shirika la raia aliyehitaji kuweka jina lake anaalika waongozi wa jeshi FARDC kuiongeza namba ya maaskari jeshi katika eneo lile kwa kuwakinga wakaaji. Anakumbusha ya kuwa wakaaji wale wamerudi vijijini mwao kunapita sasa juma tatu, msema ajali na huko Kivu Kusini, mapigano makali yanaendelea kwa muda wa siku tatu kati ya waasi wa Burundi wa Red Tabara na wanamgambo wa Burundi wa Imbonerakure katika vijiji kadhaa vya eneo la Kigoma, katika nyanda za juu za kichifu cha Wafuliru Balalulage. Katika taarifa na Fisto Ngoma, presidenti wa shirika la raia la Lemera, Innocent Heba anasema kwamba wenzake wa Rurambo walihakikisha kwamba kulikuwa mapigano kati ya vijana maimai wa Biloze Bishambuke na kundi ya Imbonera Kure ilitokea Burundi kwa kwenda Kitoga. Wakimbizi hawawezi kuja huku Lemera asema inonsa ndaheba. Duru zengine zaonesha kwamba mapambano kati ya wahasi wa Red Tabara toka Burundi na wa Imbonera Kure ambao wanakuwa karibu na viongozi wa Burundi ilipelekea watu kufariki na vijiji kuchomwa moto. Ni vijiji vya Kitoga, Rubuga na Mashuba ndani ya Kivu cha Bafuliru. Hakimbizi ya watu ilionekana Kibirizi na Kitemesho ndani ya eneo la Luberizi na pia Kianunda karibu na mji wa Sange ndani ya bonde la Ruzizi. Kunaonekana watu toka Burundi na kujielekeza kwenye nyanga za juu. Tukimuujia mnenaji wa jeshi la Congo wa Meja Jedone Kasereka, mapambano pelekea wapiganaji kumi kufariki na vijiji kuunguzwa. Kasai Oriental muji wa Mbujimai liko gizani kwa takribani wiki tatu. Victor Kabongo, kiongozi mkuu wa kampuni inayouza nishati Enerka, alipatikana kwa njia ya simu na estenda lafina <totipos> Munamo. usiku wa tarehe makumi tatu hadi tarehe makumi tatu na moja Desemba, wakati wa ziara ya raisi kulikuwa mvua ambaye imesababisha maafa kunako njia ya umeme ayo elekea ya kunako Regideso, kuna nguzo mbili sehemu ya dileja zilizosababisha kukatika kwa umeme kunako chombo moja na chombo kingine kikaguswa. Tumeanza kwanza na chombo cha pili kutoa maji kunako bawa chombo kilikuwa kikiungua. Timu ya wafundi limetumwa kutengeneza chombo hicho muda wa wiki moja, chombo kitarudi vizuri. Kwa sasa tunafikia megawate tatu. Mratibu mkazi wa mfumo wa Umoja wa Mataifa, mratibu wa masuala ya kibinadamu, na naibu mwakilishi wa MONUSCO aliwasili jana, siku ya kwanza mjini Kisangani akiwa na timu ya PNID na UNICEF anakuja kufuatilia na kusasisha kuhusu utekelezaji wa jumla wa Pired Plus Oriental mpango jumla wa kupunguza hatari za chafu na uharibifu mwakilishi wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo UNHCR amewasili kana tangu jana siku ya kwanza kwa ajili ya programu ya ushauri kwa wasichana 6 ambao wamefaidika na ufadhili wa masomo unatolewa na ili wawe wanawake wenye manufaa kwa jamii. Aksanti ndugu, munaweza tena kuyasikiliza kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.