Radio Kapi. Oh, asante kwako Bigilingala na wasalimu wasikilizaji wote wa sauti ya amani. Metimu saa 11 na dakika 5 za asubuhi studioni Kapi, pakikwite saa 12 na dakika 5 studio ni Radio Kapi, Kindu. Bote ni kuanza muktasari wa habari za asubuhi ya leo, siku ya tatu tarehe 19 Januari. Kundi la kwanza la mabasi mia moja kwa usafiri wa wanafunzi wa Kongo, mabasi yanayoitwa trans Academia ilitolewa na mkuu wa nchi wa Kongo jana tarehe 18 Januari kwa wizara wa elimu ya juu na vyuo vikuu kupitia wizara ya uchukuzi. Jumla ya mabasi mia sita yatatumwa katika eneo la kitaifa ili kurahisisha uhamaji wa wanafunzi wote. Wauzaji wa mafuta ya gari wanaojulikana kwama wakadafi wanaongeza bei ya lita ambayo inauzwa hadi elfu nne franga za Kongo. Hali ya usambazaji wa bidhaa za petroli inazidi kuwa ya wasiwasi katika jiji la Lubumbashi humo jimbo la Haut-Katanga. Asasi zisizo za kiserikali za kiraia na harakati za kiraia zinadai kujitokeza na kusikilizwa kwa kila yeyote aliyotajwa na meya Paul Mwilambwe katika kuwawa kwa Floribert Shebea na Fidel Bazana, ambayo kesi inaendelea katika mahakama kuu ya kijeshi ya Kinshasa Gombe. Usikilivu mwema ndugu. Habari kabili jana, siku ya pili, tarehe 18 Januari, mkuu wa nchi wa Congo alipatia wizara ya elimu ya juu na vyuo vikuu kupitia wizara ya uchukuzi sehemu ya kwanza ya mabasi yapata mia moja kwa ajili ya kuwasafirisha wanafunzi wa Congo. Mabasi haya yanayoitwa Transacademia, jumla ya mia sita yatatumwa katika eneo la kitaifa ili kurahisisha wamaji wa wanafunzi wote. Sherehe ya makabidiano ya mabasi ilifanyika kunako chumba cha raia ya mbele ya wajumbe kutoka taasisi mbalimbali za ISU mjini Kinshasa na baadhi ya wajumbe wa wanafunzi kutoka mikoani. Katika ghafla hii, mwakilishi wa kitaifa wa wanafunzi wa Kongo ya kidemokrasia aliwasilisha kuwa mkuu wa nchi shida nyingi ambazo vijana wanafunzi wa Kongo wanapitia. Hali ya usambazaji wa bidhaa za petroli inazidi kuwa ya wasiwasi katika mji wa Lubumbashi. Kunatambulikana misururu mirefu ya magari. Fursa kwa wachuru zi wa itwayo Kadhafi ya kuongeza bei ya lita moja ambayo inaanza ihuzishwa hadi franga za Kongo elfu nne au zaidi. Taarifa ya Jean Gandu inatafsiriwa na François Xavier Mibe. Jumane hii asubuhi, vituo kadhaa vya huduma vimevamiwa na mistari mirefu ya magari, pia kuna madereva wa teksi ya pikipiki na hata wauzaji wanaojulikana kama makopo ya Kadhafi mkononi Wengine wameacha magari hapo tangu Jumatatu mchana wengine walifika huko asubuhi na mapema, ili kuweka mahali pazuri, wakitarajia kuhudumiwa wa kwanza. Ni hasa kwenye kona ya Kilela Balanda na njia ya Mapinduzi katika mtaa wa Lubumbashi. Katika vituo vyengine vya huduma, kipaumbele kinatolewa kwa waliojiandikisha. Pia tunajifunza kwamba kati ya wale wanaouza kwenye pampu, ununuzi wa kiasi kikubwa ni marufuku kwa madhumuni ya kutumikia idadi kubwa. Lita moja ya petroli inauzwa kwa elfu ne franka ya Kongo au zaidi. Mbali na kipanza sauti, baadhi ya makampuni ya mafuta yametwambia ya kuwa macho yao yapo Kinshasa ambako waziri wa uchumi wa kitaifa atafanya mkutano Jumane hii na kupiga marufuku makampuni ya mafuta mauaji ya watetezi wa haki za binadamu Floribert Shebeya na Fidel Bazana. Mashirika ya asiyo ya kiserikali ya kiraia na vuguvugu Vugu la kiraia zinadai kuonekana na kusikilizwa kwa watu wote waliotajwa na mea ya Paul Wilambwe katika kesi inayoendelea mbele ya mahakama kuu ya kijeshi ya Kinshasa Gombe. Kauli wakati wa mkutano na waandishi wa habari ambao walianda kwa pamoja siku ya pili katika makao makuu ya La Voix des Sans Voix pour le droit de l'homme. Na huko mji wa Uvira Kivu Kusini wanajeshi watatu wa, wa FRDC walianguka kwenye uwanja wa heshima wakiwemo maafisa wawili na askari aliyejeruhiwa. Raia wawili akiwemo mama mmoja aliwawa na risasi akiwa sokoni. Jumla watu watano wamekufa. Fisto ngoma shughuli za kupooza maduka yaliyofungwa na trafiki kwenda polepole pole, hii ndiyo picha ambayo jiji la Uvira lilionyesha jana, siku ya kwanza hasa kaskazini katika manispa ya Kavivira hata katika manispa ya Mulongwe, wakazi walirudi nyumbani mapema wakihofia usalama wao. Leo siku ya pili asubuhi, shule kadhaa za msingi na sekondari hazikufanya kazi. Jeshi la FRDC inasema ya kwamba maadui wa amani walikuwa wakitafuta chakula katika mji wa Uvira, waliporudishwa nyuma na jeshi kutoka milimani baada ya saa nane za mapigano kati ya wapiganaji hao ni pamoja na Ilunga Gadi Lunyuki na waasi wa Burundi wa FNL. Aidha, wakazi ambao bado wako katika hofu walisikitika kupitia jumbe zilizosambaa katika mitandao ya kijamii kusikia Majimaji Makana Kika Simbira John na wanajeshi wa moja wa FRDC kuhaidi kufukuzana baada ya kifo cha maafisa wawili katika mapigano ya siku ya kwanza. Kiongozi huyo wa wamajimaji anaishutumwa FRDC kwa kuongozwa na wageni kwa kushambulia tu wanamgambo wa Kongo ambaye yeye anataja kuwa ni wazalendo na kumuacha huru Michel Rukunda Makanika na kutozuia kuvuka kwa wanamgambo wa Burundi katika bonde la Ruzizi. Kwa sasa hali iko chini ya udhibiti, mji unalindwa. Presidenti wa vijana wa Kavimvira Kisatiniko aliwataka vijana wa lalarondo kuwa macho na kudumisha ushirikiano mzuri na vyombo vya ulinzi na usalama. Hali ya kiafya ya wafungwa katika gereza kuu la Aru takriban kilomita mia mbili na makumi tisa kutoka Bunia katika jimbo la Ituri ni wasiwasi. Hivi ndivyo anavyotangaza muhusika mukuu wa gereza hii Jean-Claude Lokidile akitafisiriwa na Ezekiel Muzalia. Ni kwa ujumla watu mia moja makumi ine na nane ndiyo wanafungwa ndani ya duka hiyo ya zamani ya serikali iliyogeuzwa kuwa jela. Likiwa na nafasi ya kuchunga wafungwa mia moja jela hilo linahifadhi kwa sasa watu wengi, alivyojulisha twambe Teofrat, kiongozi wa jela kuu la Aru. Shida kulingana naye ni mengi, tukitaja malisho mabaya na hata ukosefu wa matunzo. Kati ya wafungwa walioathiriwa, kunapatikana wanaokuwa na ugonjwa wa kukohoa wanaokuwa na ukimwi na pia malaria. Idadi ndogo ya walinzi haisaidie polisi kulinda wagonjwa wanaopelekwa hospitali, jambo ambalo linasababisha wafungwa wengi kutoroka. Hali ya kiutu inakuwa mbovu kwa sababu ya uwingi wa wafungwa, alivyofahamisha kiongozi wa shirika la raia la Aru Inonsa Magude. Mwendesha mashtaka mkuu wa tribunali anaahidi kujielekeza huko kwa ajili ya kutatua shida hiyo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Na huko Kivu Kaskazini, wenyezi wa shirika ya kiraia katika sehemu ya kusini ya mtaa wa Lubero wanatoa angalisho kuhusu hali mbaya ya maisha ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao sababu ya mapigano ya mara kwa mara kati ya makundi mawili yenye silaha mengi nawe grasa mzati. Ni kwa zaidi ya wiki mbili sasa ambapo harakati hizi ya watu imeripotiwa katika maeneo ya ufalme wa Bamate na Wabatangi. Hii ni kufuatia mapigano ya mara kwa mara kati ya kundi la NDC Renove yake Gidon na FPP ya Kabido katika maeneo kadhaa ya sehemu hii ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Katika eneo la Miriki kwa mfano, shirika la kiraia limesajili takribani kaya elfu mbili ambazo zimefika huko tangu tarehe 6 Januari ya mwaka huu. Alphonse Nzira, kiongozi wa shirika hilo, anathibitisha kuwa watu hawa waliokimbia makazi yao wanakosa chakula na maji ya kunywa. Kwa upande wa mamlaka za kimila za mkoa, wanathibitisha harakati huu wa idadi ya watu. Kulingana na Mwami Mkosasenge, mkuu wa ufalme wa Bamate, mashirika za kibinadamu zipo katika maeneo kadhaa. Ni kiripoti toka Butembo. Mimi ni Grasa Mzati, Redio Kapi. Uharibifu wa faili, uondoaji na uuzaji haramu wa kiwanja cha serikali kwenye barabara la Corniche mjini Goma. Liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini ameondoa arifa iliyotumwa kwa mkuu wa kitengo cha nyumba jimboni huko Goma kufutwa kwa idadi fulani ya nyumba za serikali. Wakazi wa Goma wanasalimia uamzi wa ujasiri wa liwali Denis Lukeso kati katika barua yake kwa kiongozi wa shirika la ardhi Kasereka Augustin, Liwali Constantima unaneno kwamba hatua hiyo ya waziri haiwezi tekelezwa wakati kesi kuhusu viwanja hivyo bado yaendelea makamani. Wanja ya kiongozi mstafu wa jimbo iliyika kwenye daftari ya hizo zilizoongua kwa kuibwa. Zamu unena hatua hiyo ya liwali yaridhisha raia, hususa mwanabungi wa jimboni, Jean Paul Mbulumbu aliyemwandikia mwandikia kuhusu swala lile, hatua hiyo ya waziri haitazuru tena jimboni. Tunashukuru liwali sababu anawatahadharisha wale wote wanaohisia mbaya ya kuzani eti kwa masingizio mbaya wanaweza pora viwanja vya serikali. Kwa kimwakili Lumbulumbu, karibuni asilimia tisini na nane ya viwanja vya serikali vimekwisha kuporwa mjini Goma. Baadhi yazo ni kwa masingizio ya kwamba zimo miongoni mwa viwanja vilivyoungua na volcano mwaka wa 2002 uyo uombo kwa serikali ya jimbo kusitisha mbinu hizo na kuendesha uchunguzi ili kuwagundua wahusika goma Bernardin Yangi Radio Kapi Aksanti kwako ndugu uliyetutega sikio munaweza tena kuyafuata habari hii kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Kapi