Mujambo wa wasikilizaji wa sauti ya amani redio kapi metimu saa kumi na moja na dakika 5 za jioni magharibi mwa nchi, na saa kumi na mbili na dakika 5 mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Ifuatayo habari kwa kifupi. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF linachukia shambulizi la shule ya msingi na kituo cha afya uko Pechi mtaani Jugu katika jimbo la Ituri, kama alisema kwa vyombo vya habari ya tarehe 15 Januari iliyopita. Serikali ya Kongo huenda kutangaza ndani ya saa makumi mane na mnane muundo mupya wa bei ya mafuta ya gari katika maeneo ya kusini na mashariki mwa Kongo. Askofu Fulgence Muteba, mkuu wa metropolitani wa Lubumbashi, anapaza sauti kuhusu kupingwa kwa maandamano yaliyoandaliwa siku ya pili na Fonko Mepule Kongo kwa kudai kuachiliwa kwa mchungaji Daniel Ngoimulunda. Baki pamoja nasi, ndugu musikilizaji. Habadi kamili, shule ya msingi na kituo cha afya huko Pechi mtaani Jugu katika jimbo la Ituri vililengwa na shambulio la tarehe 15 Januari, jambo ambalo shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF linachukia li katika taarifa kwa vyombo vya habari ya tarehe 12 Januari mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili, na kupokelewa na Radio Okapi Bunya huko jimbo la Ituri. Meya wa polisi wa jiji hilo alisimamisha kwa muda operesheni ya kudhibiti pikipiki zinazozunguka bila nambara za leseni, operesheni iliyoanzishwa siku ya pili iliyopita na ambayo makabiliano makali kati ya madereva wa pikipiki piki na polisi, kwa maelekezo ya mkuu wa mkoa wa kijeshi Kanali John Chabwine, ni kufuatana na ombi la familia za madereva hao wa pikipiki ambao kwa kiasi kikubwa ni watu waliokimbia makazi yao. Walakini, waendesha pikipiki wana hadi tarehe kumi na tano Februari kupata nambari hizi za leseni, kama tunamsikia Kanali John Chabwini kwenye mikrofoni ya Marcial Kiza, lakini kuna watu walifika kutoona wakaona liwali wa jimbo kumulilia kusema kwamba hawakukuwa tayari kazila maplate eke, wanasumuliwa sana ni wadeplase wana magumu eke mamotoza kwao ni azu zinawasaidia kwa kukula, wana tena shamba, wana tena ng'ombe, wana chochote wameibwa, sasa wanateseka. Na sisi kama viongozi guverne de province anasema hapa, tunapasha kameme kukomprende kuona ke wale watu wako magumu, tuwape tena muda. Hiyo muda atawapatia wao wenyewe, kwa sababu alisema kwamba wako tayari wao wenyewe bila kushuku. Venede Provence anasema hapa, bila uanasema tunapasha, bila kunyanyaswa tu, tunawapa muda waende wakanuze mablaka wao wenyewe. Tukishafika siku 15 za mwezi wa pili, watakuwa wameshakuwa tayari. Hapo tuweza tukaangalia kama wametimiza vile. Watu tuwanalia sana na hii kilio, pia kama wazazi haiwezi katufurahisha. Muji wa Uvira katika jimbo la Kivu Kusini umerudilia hali ya maisha yake ya kila siku baada ya siku tatu za milio ya risasi kusikika kwenye vilima vya Mulongwe na Kavimvira. Kwa sasa jeshi la taifa linaendelea kupanuliwa milimani kwa kuwasaka washambuliaji ambao ni muungano wa wanamgambo wa Mai Mai na waasi wa Burundi FNL. Siku ya pili iliyopita watu watano waliuawa, wakiwemo wanajeshi watatu wa taifa na raia wawili. Siku iliyofuata eneo la FARDC lilivamiwa na kambi yao kuchomwa moto na washambuliaji. Hali ya mlipuko wa kipindupindu huko Kiliba katika uwanda wa Ruzizi mtaani Uvira inaboreka zaidi, wiki moja baada ya usaidizi wa shirika AIDES na Medecin Sans Frontiere Hollande. Mkondo wa kesi mpya za kipindupindu zilizopokelewa katika kituo cha matibabu cha kipindupindu cha Kiliba ulishuka kutoka kesi makumi matatu hadi nane kwa siku. Hata hivyo, Daktari mkurugenzi wa kituo cha hospitali ya Kiliba Kabulimbo anatoa wito kwa wakazi wa eneo lisilokuwa waangalifu kwa sababu hatari hiyo, kulingana naye, bado haijaondolewa. Mkuu wa Metropolitan wa Lubumbashi anapaza sauti na anakashifu ukandamizaji wa maandamano yaliyoandaliwa siku ya pili iliyopita na Front Commun pour le Congo kwa kudai kuachiliwa kwa mchungaji Daniel Ngoimulunda. Askofu Fulgence Muteba alibainisha hayo katika taarifa yake kwa vyombo vya habari jana siku ya tatu tarehe 19 mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na mbili. Anatoa wito kwa mamlaka na kuomba uchunguzi ufanyike ili wahusika wa Katika tangazo hilo arkiaskofu wa Lubumbashi anasema kuwa anahuzunika na kukatazwa kwa kinguvu kwa maandamano ya amani iliyokubaliwa na kiongozi wa mji, maandamano iliyokwisha vibaya ikipelekea hata watu wengi kujeruhiwa. Analaumu utumizi kiholela wa nguvu kwake: utumizi wa nguvu na ujeuri ni ukiukaji wa haki za kuandamana kwa amani kulingana na katiba ya Umoja wa Mataifa na katiba ya nchi yetu. ali ongeza kusema kwamba katika nchi inayotegemea sheria haki ya kuandamana katika amani haipaswi lingana na hali ya viongozi wa mambo ya kijamii, ila ni haki ya raia wa nchi kwa kuonyesha hadharani madai yao. Haki ya kuandamana katika amani inakingwa na sheria za nchi na haiwezi kudharaulika na wale wanaokuwa na mamlaka ya ulinzi wa usalama wa raia kwa hiyo s omba upelelezi ufanyike na ikuwe fundisho kwa wahusika ambao wanapashwa kupelekwa mbele ya korti na tribunali ili wajibu kulingana na vitendo vyao. Serikali itatangaza ndani ya saa makumi mane na mnane muundo mupya wa bei ili kukabiliana na uhaba wa mafuta na kupunguza kupanda kwa bei ya mafuta kwenye pampu katika maeneo ya kusini na mashariki mwa Kongo. Yamebainishwa na waziri wa uchumi Jean Marie Kalumba Yuma baada ya kikao cha kazi na mwenzake kutoka Hydrocarbon Didier Budimbo jana siku ya tatu. Taarifa ya Blaise Makasi inatafsiriwa na Andre Kitenge sababu serikali imejitolea kuleta utulivu katika sekta yao. Muda mwa siku mbili tutakuwa na muhundo mpya wa bei na kila mtu atarudilia kazi zake. Haya ni maneno ya waziri wa uchumi Jean-Marie Kalumba baada ya kukutana na mwenzake kutoka kampuni ya hidrokarbure Didier Budimbu. Anaonyesha kwamba tatizo ya hisa na upungufu ndiyo chanzo cha ukosefu huu wa mafuta. Hata hivyo, serikali imefanya mazungumzo na wafanyabiashara katika sekta hiyo, anadai kuwa na mkutano na wafanya biashara katika sekta ya mafuta. Tatizo la hisa huko Katanga inahesabiwa haki kulingana na waziri wa uchumi kwa kuongezeka kwa bei ya wastani ya mpaka kinachoongezwa, na hii ni tatizo ya kulipa hasara na mapungufu. Serikali imejitolea kulipa ile yote. Maeneo ya mashariki na kusini mwa inchi yanakabiliwa na ukosefu na kupanda kwa bei ya mafuta. Mistari refu ziko mbele ya vituo kutafuta mafuta za gari. Ukosefu huu unaathiri usafiri wa umma na shughuli nyingine za kiuchumi zinazotegemea mafuta. Kupanga mfululizo wa shughuli zitakazotekelezwa ifikapo mwaka wa elfu mbili na makumi matatu ni maoni ya mitandao wa kitaifa wa wanawake katika uchimbaji madini RENAFEM maarufu. Vitendo hivi vilivyowekwa katika mfumo wa mikakati ya ulinzi wa haki za mwanamke wanaofanya kazi katika sekta hii viliwasilishwa siku ya tatu hii wakati wa afla huko Kinshasa. Kufunguliwa jana siku ya tatu nchini Ispania kwa maonyesho ya kimataifa ya utalii ya Madrid Futur e Invertur 2022 mbele ya waendeshaji watalii na wafanyabiashara wachache kutoka kote ulimwenguni. Viwanja vya nchi mbalimbali, ikiwemo ile ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vilifungua milango kwa washiriki kutoka mabara yote. Kongo ya Kidemokrasia inawakilishwa na waziri wa utalii Modero Simba na yule wa viwanda Julien Paluku kaongia, kulingana na ujumbe wa ujumbe huu, wataenda kuuza kwa ulimwengu huu mukubwa wakikutana na uwezo ambao umeenea katika nchi ambayo inajionyesha leo kama kivutio bora zaidi ulimwenguni kwa utalii kutokana na wanyama wake na mimea yake. Asante, ndugu msikilizaji, na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu ya habari iliyofuatiliwa na Alain Rung Mshinji kwa ufundi wake, mimi Kindu na Polidor Basunga, munaweza tena kuyasikiliza kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.