Asante kwa kubaya cha mala amjambo wasikilizaji wa sauti ya amani, fuateni vichwa vya habari za asubuhi ya leo tarehe makumi mawili na saba Januari. Mgomo unaendelea, mgomo wa kawaida na kavu unaongezwa kwa siku makumi mbili na moja huko vyuu vikuu, walisema maprofesa wa Rabko wanaomba serikali ya jamhuri kutimiza kwa haraka maelezo yao. Wakaaji wa eneo saba za huko Rugari mutaani Ruchuru walikimbia vita kati ya jeshi la taifa na wasi wa M23 kuendeshwa katika eneo hilo la jimbo la Kivu Kaskazini. Vituo makumi sita vya chanjo zidi ya COVID-19 vimefunguliwa huko jimbo la Kasai Mashariki na pia kuna aina nne ya chanjo ni kama Johnson Johnson, Sinovac, Pfizer na Moderna. Baki pamoja nasi, ndugu musikilizaji. Habari kamili. Maprofesa wa vyuo vikuu na vyuo vikuu vya juu vya Kongo watoa amri ya awamu mupya ya mugomo wao eneo lote la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwishoni mwa mkutano wao mkuu uliofanyika jana siku ya tatu tarehe makumi mbili na sita Januari mjini Kinshasa, walionyesha kuwa mugomo huu unakuwa wa kawaida na kavu wa kwamba unaongezwa kwa siku makumi mbili na moja wakiwa wamekusanyika ndani ya mtandao wa maprofesa wav vikuu na vyuo vikuu vya juu vya Kongo RAPCO. Huo wanadai kutoka kwa serikali ya Jamhuri utambuzi bila kuchelewa wa maelezo yake yote yaliyowekwa katika hali nzuri na kwa wakati inayostahili kwa mamlaka husika ya Jamhuri. Kumbuka kuwa walimu wamegoma tangu tarehe tano Januari mwaka elfu mbili na makumi mbili na mbili tarehe ya kwanza kwa mwaka mupya wa masomo. Wanadai kuboreshwa kwa masharti ya mishahara. Wanadai kuwa wasiriwa na uaminifu wao wenyewe na subira. Wanaishtumu serikali kwa kutozingatia. Hata hivyo, RAPCO inasema bado iko wazi kwa mazungumuzo yote huko Kivu Kaskazini haswa pale Rugari, wakaaji walishikwa na oga jana siku ya tatu pa takribani kilomita makumi tatu na tano kaskazini mwa Goma, mtaani Ruchuru, sababu ya operesheni ya mashambulizi iliyoandishwa na FRDC kutoka kituo cha Rugari zidi ya waasi wanaozaniwa kuwa wa M23 ambao wamekuwa wakishambulia maeneo ya Nyesisi na Ngugo kwa siku mbili. Gafla shughuli zote zilizorota pale Rugari. Denis Lukeso alitoandalia taarifa ya kusomwa na Jeshi la Kongo lilianzisha mapema siku ya tatu mashambulizi maeneo za Rugari ili kuwafiga wanaozaniwa wa waasi wa M23 waliojipenyeza ya nchini na kushambulia tokea usiku wa kuamkia jana, siku ya pili, ngome mbili za jeshi sehemu za Nyesisi katika usultani mdogo wa Gisigari. Mashambulizi yale ilisababisha vifo na majeraha kadhaa mwanamo vikosi vya jeshi la taifa na kupelekea raia wa karibuni vijiji saba vya kando ya mbuga la Virunga kuiama makazi zao, ni kama vijiji Nyesisi, Rwanga, Ngugo, ndondi Mugwata butaka na sehemu ya Kigarama. Raia wale walikimbilia kando ya parokia ya Rugari na wengine sehemu ya Kabaya na Kanombe, karibu na kambi kuu la jeshi la Rumangabu Pagisigari. Kiongozi sultani mdogo wa Rugari, tulie moji Mwoji, unena kwamba hali ni mbovu. Kazi zote za umma zilizembea ya siku ya tatu huko, mashule ziliwarejesha watoto manyumbani. Trafiki kwa njia ya barabara kati ya Goma na Ruchuru eneo la Rugari ilisimamishwa mara kwa mara kwa amri ya jeshi. Raia wa mahali kwa upande wao waofu hali hiyo kuzorota na kuzuke vita kubwa sehemu hiyo. Goma, Bernard Nyangiradio akijibu kuhusu hali ya usalama iliyopo sasa katika chombo chake. Kiongozi wa Rugari anaomba serikali ya Kongo kulisimamia swala hili kwa kulipa kipaumbele malumu kwake. Mwami Eric Mashagiro, hali ya usalama inazidi kuwa ya kutia wasiwasi wasi na huko Ituri takribani familia elfu kumi na tatu za waliorejea kutoka Komanda wana tatizo kubwa kwa kufika mashambani mwao, kiini kuwepo kwa watu wenye silaha wanaodaiwa kuwa wasi wa ADF. Mashirika ya kiraia ya ndani yanaofia kuowa hali hii ndiyo chanjo ya uhaaba wa chakula katika kikanda. Msimamizi wa kijeshi katika eneo la Irumu anaziomba familia hizi kuwa tulivu. Maelezo zaidi na wewe Marshal Kizabya Mungu katika usomi wa Klaris. Inakuwa sasa miezi miwili tangu jamaa mbalimbali mbali za wenye kurudi walifika Komanda centre na vijiji kando huko Kibonge na Bahidi nikisha kukimbia kwao wanamgambo wa ADF katika eneo zao. Jamaa hizo zinapatikana kwenye kota la Bahidi bahi tatu bondi na Umoja kulingana na shirika la raia la Komanda. Watu wale wanakuwa na shida ya kujielekeza shambani mwao, na wachache wanaothubutu kuenda kwenda shambani wanashambuliwa na waADF. Sabo anajulisha a kwamba kuna pita juma moja tangu watu watatu wa jamaa moja walitatizwa na wanamgambo wale, wakati walikuwa wakijielekeza shambani. Anaalika wakuu viongozi kuwatuma maaskari jeshi FARDC katika eneo lile. Kiongozi askari ate wa tarafa la Irumu anajulisha kwamba anafahamu hali ile ambao wakaaji wanaishi. Kanali Jean Siro Simba anaidia jeshi inafikiri namna gani ya kuileta suluhisho kwa shida lile. Jamaa hizo zimerudi katika eneo zao kwa maelekezo ya viongozi, ni kisha kurudi kwa ukimya unaoonekana huko Komanda tangu sasa miezi mingi. Bunia, Clarisse Zindula, Radio Okapi. Habari njema kwa wakazi wa Manyema. Hivi karibuni askari wote wamepatikana katika vizuizi mbalimbali mbali vya maeneo fulani ya kuingia mjini Kindu wataondolewa kwenye vizuizi hivyo, kama aliamua aliwali wa jimbo kwa muda katika ujumbe wake wa tarehe makumi mawili na moja Januari kwa kamisheni mambo ya ndani jimboni. Florence Kizalunga, kwa maelezo zaidi. Kulingana na ujumbe wa gavana huyo wa muda, hatua hii ya kuondoa kwa askari hao katika vikwazo mbalimbali inahusu shoka zifuatazo: Kindu Dingi, Kindu Kasongo, Muyengo Puni ya Lubutu na Kindu Kibombo. Maxim Kasea, msemaji wa gavana wa muda, anaeleza ubora wa uamuzi huu. Faida ya ile ni kupunguza trakaseri ambayo raia ilikuwa inateseka. Ofisieli liwali jeshi wote warudie ku makazerne yao kuchunga raia na mali yake, na wote ambao ataendelea kufanya trakaseri ku barriere, auditeur superieur atamshika na kumwazibu vikali. Hatua hiyo imekaribishwa kwa furaha na watumiaji wa shoka hizi. Mmoja wao Kindu, mimi ni Florence Kizalunga, kwa niaba ya Radio Okapi. Kimbizi, na katika Kivu Kusini wakimbizi 269 wa Burundi au kaya 78 kuishi kambi ya Lusenda mutaani Fizi walirejeshwa makwa wa Burundi jana siku ya tatu, mengi nawe Fiston Nguma. Zaidi ya magari kumi yamewabeba wakimbizi ao ya wa Burundi yalivuka mpaka wa Gatumba baada ya zaidi ya miaka mitano yawo kukimbilia ya inchini DRC watu wawili wa kwanza kukanyaga udongo wa ardhi yao hawakuficha kurizika kwao. Umoja anaeleza kwetu hivi: mimi naona amani iko, na kama hatukufika huko mbele lakini venye balienda mbele, biko banatuambia kama amani iko kwetu. Mwenye anabakia, mi naweza mwambia na yeye atoke akwe kwetu Burundi, kwa juu Amani iko. Warejeshaji hao wa hiari watapitia kwenye kambi ya mpito ya Gihanga ambapo watatumia siku mbili kwa taratibu za kawaida na kupokea vifurushi vya kurudi kabla kufikishwa kwa jamii zao katika eneo la ndani nchini Burundi. Katika Kasai Mashariki sasa kuna maeneo makumi sita ya chanjo yaliyosambazwa katika maeneo kumi na nne ya afya kati ya kumi na tisa katika jimbo hilo. Maeneo makumi tano na mnane ya chanjo yamefunguliwa wiki hii jimboni humo, pamoja na maeneo mawili yaliyoanzishwa tangu kwanza kwa shughuli hizo, kwa mujibu wa mkuu wa kitengo cha afya mkooni. Aina nne za chanjo tayari zinapatikana katika vituo vya chanjo kwa mtu yeyote mwenye umri wa zaidi ya miaka mikumi na mnane. Hizi ni pamoja na Johnson Johnson, Sinovac, Pfizer na Moderna. Daktari Bonner Chiteku pia anataja matatizo fulani yanayohusiana na uwasilishaji wa ushuhuda katika programu kutokana na ukosefu wa simu zinazofaa kwa kazi hii. Baada ya mvua kuja, hali ya hewa nzuri inasemekana, hivi hii sivyo ilivyo pale markine karta de bonome mutani matete, kando na mtonjili. Katika kipindi hiki cha mvua, nyumba nyingi zimejaa mai, wakazi wa apata tatizo kuzunguka na kufanya biashara zao. Mwisho wa taarifa yetu ya asubuhi, aksanti kwa kuwa pamoja nasi ndugu. Mnaweza tena kusikiliza habari hii kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.